ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีผม ต้องการซื้อรถ 2 คัน พร้อมกัน ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 9921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ที่บ้านกำลังจะมีสะใภ้ใหม่ อิอิ ภรรยา ผมเองครับ

อีกไม่เกิน 2 สัปดาห์จะจัดงานแต่งงานแล้วครับ

ทีนี้..........แฟนผมเค้ามีงานประจำอยู่ เดิมใช้รถ

คุณพ่อของแฟนผมขับไปทำงานทุกวัน

แต่หลังจากแต่งก็คง ไปหยิบยืมใช้ไม่ได้แล้ว (คนละบ้าน ไกลด้วยครับ)

ผมเองก็ใช้ Accord เก่าๆ อายุ 10 ปีนิดๆ เข้าไปแล้ว

ใจก็เลยมีโครงการ อยากจะโอนย้าย Accrod นี้ไปหาคันใหม่

โจทย์ก็คือ ต้องการซื้อรถพร้อมกัน 2 คัน

1.รถสไตล์ SUV ที่นุ่มพอสมควร เพราะเผื่อที่ไว้สำหรับลูกๆและคุณแม่ยายที่อายุมากแล้ว งบ 1.5-1.6 ล้าน

และเผื่อออกทริปท่องเที่ยว ตามสถานที่ต่างๆ ( อยากไปเที่ยวแต่รถไม่เอื้อมาตลอด )

2. รถประหยัดน้ำมัน เล็กๆ เหมาะกับผู้หญิง ไว้ขับไปทำงาน ไป-กลับ วันละ 30 กม. ครับ ขอปลอดภัย

วิ่งทางไกล ตจว. 300 กม. ได้ประมาณ เดือนละ 2 ครั้ง ครับ

ขอคำแนนะนำด้วยครับผม
ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
งบขนาดนี้ แคปติว่าตัวท๊อปไปเลยครับ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
SUV ราคานี้ ผมว่าแคป แบบคุณเป้บอกเลยครับ

ส่วนรถเล็กๆประหยัดน้ำมันนี่ ผมคิดว่า ซิตี้กับวีออสน่าจะเป็นตัวเลือกได้นะครับ ขัดไกลๆ เรื่องศูนย์บริการน่าจะพร้อม กว่าFord FeistaหรือMazda 2 นะครับ ถ้าจะเอาเขยิบอีกหน่อยก็ Altis 1.6 CNGน่าจะเวิคนะครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจแล้วกันครับ ^^ ขอให้มีความสุขกับชีวิตแต่งงานครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Fly to dream

Suv เน้นนุ่ม ก็ CR-V ไปเลยครับ ส่วนรถเล็กวิ่งทางไกล ได้ ก็เจ้าเฟียสต้า  ซิตี้   2   ครับเชียร์แค่นั้น

แก้นิดนึง มีตัวเลือกเพิ่มก็ Escape ด้วยครับ  สบายมากเหมือนกัน แต่มันแก่แล้วแค่นั้น
หรือเป็นแวก้อน ราคา 1.7ล้าน Volvo V50 ครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2010, 17:15:53 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
SUV แคปติว่า ตัวรองทอป ครับไม่ต้องท๊อปหรอก

รถเล็กๆประหยัดนั่งสบายวิ่งต่างจังหวัดแนะนำ ฟาเบีย กับ เฟียต้า ครับ

ยินดีด้วยนะครับ แต่งงาน ถ่ายรูปมาลงด้วยนะครับ คิดถึงบรรยากาศเมื่อ 20 ปีก่อน  :P
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
SUV แคปติว่า ตัวรองทอป ครับไม่ต้องท๊อปหรอก

รถเล็กๆประหยัดนั่งสบายวิ่งต่างจังหวัดแนะนำ ฟาเบีย กับ เฟียต้า ครับ

ยินดีด้วยนะครับ แต่งงาน ถ่ายรูปมาลงด้วยนะครับ คิดถึงบรรยากาศเมื่อ 20 ปีก่อน  :P

กิ้วๆ อิอิ อยากแต่งบ้างจัง แต่ขอให้งาน ขอให้วุฒิภาวะ มั่นคงก่อนดีกว่า ตอนนี้ยังติดเที่ยวอยู่ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ plus

1.  crv  ขับสอง ก็ได้ครับ ไม่ก็เเคปขับสอง ดีเซล
2.   ซิตี้/  2  ครับ

ออฟไลน์ YenChar

แนะนำ ซื้อแบรนด์เดียวกัน ทั้ง 2คัน เลยครับ

ต่อรองส่วนลด ของแถมได้เยอะ

คงไม่พ้น  CRV สำหรับคุณ และ แจ๊สไม่ก็ซิตี้ สำหรับภรรยาคุณ

ออฟไลน์ birm@productive

ผมเอาตัวเลือกของผมไว้ให้พิจารณาละกันนะครับ

1.รถสไตล์ SUV ที่นุ่มพอสมควร เพราะเผื่อที่ไว้สำหรับลูกๆและคุณแม่ยายที่อายุมากแล้ว งบ 1.5-1.6 ล้าน
และเผื่อออกทริปท่องเที่ยว ตามสถานที่ต่างๆ ( อยากไปเที่ยวแต่รถไม่เอื้อมาตลอด )

งบเงินล้านกลางๆ คุณสามารถเป็นเจ้าของรถได้มากมาย เผื่อที่ไว้ให้ลูกๆ และแม่ยายด้วย ถ้าเป็นรถเก๋ง ก็สามารถตอบโจทย์นั่งสบายได้ง่ายกว่า แต่เพราะอยากได้ SUV มาใช้ เพราะออกทริปแล้วรถไม่อำนวยมาตลอด

ปาเจโร่ สปอร์ต

ราคาไม่เกินตามที่ตั้งไว้ เป็นรถ SUV ตามที่ต้องการ เลือกขับสองขับสี่ตามใจชอบ เครื่องดีเซล กำลังดี ตัวรถค่อนข้างสูงทำให้การมองเห็นค่อนข้างไกล (แลกกับให้แม่ๆปีนนิดหน่อย) รถเดิมๆช่วงล่างนั่งสบาย ในความรู้สึกผม คือ สบายที่สุดในกลุ่ม (เทียบกับ ฟอร์ฯ หรือ มิวฯ ครับ เน้นว่า "ในความรู้สึกของตัวผมเอง" เพราะความสบายแต่ละคน ไม่เหมือนกัน) ในเรื่องช่วงล่าง แต่สามารถลุยได้ตั้งแต่ระดับต้นๆ ถึงระดับกลางๆ ขึ้นดอยไม่เหนื่อย ขับเรื่อยๆก็... รับประทานน้ำมันบ้างตามอรรถภาพครับ

ถ้าจะเอาเป็น Urban SUV ก็ขอเชียร์แคปดีเซลครับ ไม่มีข้อมูล แค่ชอบเฉยๆ

2. รถประหยัดน้ำมัน เล็กๆ เหมาะกับผู้หญิง ไว้ขับไปทำงาน ไป-กลับ วันละ 30 กม. ครับ ขอปลอดภัย

โตโยต้า อัลติส 1.6
ไม่ได้เป็นรถเล็กขนาดซิตี้ วีออส ยาริส สอง เฟียสต้า แต่เลือกคันนี้เพราะต้องมีการขับรถทางไกลครับ เครื่องเล็ก กินน้อยๆในเมือง แต่วิ่งทางไกลได้เหมือนกัน อีกอย่างคือคนขับเป็นผู้หญิง รถควรจะอะไหล่ถูก ซ่อมง่าย ตายยาก ครับ

สุดท้าย...

ผมว่า...
คันแรก ให้แม่ยายไปลองนั่งด้วย
คันที่สอง ให้ภรรยาเป็นคนเลือก
ครับ  :P
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถใช้ท่องเที่ยว มีผู้สูงอายุนั่งด้วยแนะนำ Hyundai H-1
รถเล็กประหยัดนำ้มัน city ไม่ก็ march เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ผมว่า น่าจะเป็น CRV ครับ นุ่มสบายไม่สูงเกินไปเหมาะกับผู้สูงอายุอย่างแม่ยาย + Jazz ประหยัดดี แถมเก็บของจุกจิกได้เยอะเหมาะกับผู้หญิง
อีกอย่างตามที่คุณ Yenchar บอก ออก 2 คันน่าจะได้ของแถมเยอะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
SUV กรณีนี้ผมจะจบที่ CR-V หรือไม่ก็ Captiva ครับ เพราะมีคนแก่ด้วย
พวก Pajero Sport หรือ Fortuner คงไม่ไหวทั้งสูง ทั้งแข็ง
ส่วนคันที่ 2 ผมจะเลือก March VL ครับ หรือไม่ก็ Fiesta
(ปล.ความชอบล้วนๆครับ)

ออฟไลน์ prai

ผมขอเสนอว่า suv แม่ยายคุณจะขึ้นลำบากหรือเปล่าครับ เพราะทุกรุ่นมันค่อนข้างที่จะสูงอยู่
การขึ้นลงของผู้สูงอายุ หัวเข่าจะไม่ค่อยดีนะครับ
หรือถ้าแม่ยายคุณสุขภาพแข็งแรงดีก็แล้วไป ถ้าไม่ล่ะก็ แนะนำ สแปกวาก้อน ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่าเบาะแถวสองของ  เอสแคป นี่มันโซฟาชัดๆ 

อัตราบริโภคดูจากรีวิว ก็ไม่แย่มากนะครับ เทียบกับเบนซินด้วยกัน    และ อีกตัวก็แคปติว่า  ดีเซลขับสอง 1.2  ล้านมั้งครับ  (แต่สองตัวนี้มันไม่ได้นุ่มเหมือน Cr-v) 

ส่วนทางไกลรถเล็ก  ผมว่าเฟียตต้า 1.6   ดีกว่าตัวอื่นเลย   

สรุปผมเชียร์  แคปติว่า ดีเซล  ขับสอง
กับ เฟียตต้า 1.6 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
คัันแรก CR-V 2.4 ครับ (2.0 ซดแหลกมาก)
คันที่ 2 March V,VL ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
แนะนำในฐานะที่ใช้อยู่นะครับ
crv นุ่ม ขับสบายๆ ติดหรูกว่า suv คันอื่นๆ ในระดับราคาเดียวกัน ใช้งานเหลือๆ เลยครับ
ford fiesta 1.6 ตัวท๊อป ประหยัดใช้ได้ เดินทางไกลโอเคเลย option เวิร์คมากครับ

ออฟไลน์ 6162002

รถใช้ท่องเที่ยว มีผู้สูงอายุนั่งด้วยแนะนำ Hyundai H-1
รถเล็กประหยัดนำ้มัน city ไม่ก็ march เลยครับ
เห็นด้วยค้าบ H-1 ไปเที่ยวน่าจะสบายที่สุด และสบายกว่า SUV ทั้งหลายนะครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
SUV อยากแนะนำ CAPTIVA LT ครับ 2.4หรือ2.0 ก็ได้ แต่2.0จะได้แรงบิดที่มากกว่าตามสไตล์ดีเซล แล้วก็เบาะแถวสองจากที่เคยนั่งมันสบายกว่าCR-V นะ
(ส่วนที่เหลือพวก Fortuner Mu7 Pajerosport Everest ไม่อยากแนะนำเท่าไรอ่ะครับ เพราะมีผู้สูงอายุด้วย อาจจะขึ้นลงไม่สะดวก)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
H-1 นี่คันใหญ่เท่าบ้านเลยนา  เจ้าของกระทู้ เขาจะหาที่จอดไหวหรือเปล่า? ตาบอย?

ถ้ารถเล็ก ผู้หญิงขับ ผมมองว่าน่าจะจบได้กับ City เพราะรายนี้ ดูท่าทาง ไม่ได้ต้องการรถที่ขับสนุก
แต่ต้องการรถที่ "คันเดียวแล้วจบข่าว ในทุกเรื่อง" แบบไม่ต้องมา ได้อย่างเสียอย่าง ดีด้านนี้ ด้อยด้านอื่น

ส่วน SUV โอเค CR-V หนะ ดีแน่ๆ แต่ต้องดูให้ดีว่า เครื่อง 2.0 ลิตร เพียงพอกับการใช้งานไหม ชอบขับเร็วหรือไม่
ถ้าไม่ ก็เอา 2.0 ไป พอแล้ว พวงมาลัยไฟฟ้า แต่ถ้าคิดว่า ขอติดปลายนวมไว้หน่อย 2.4 ขับหน้า พวงมาลัยไฮโดรลิก
พร้อม Navi ผมว่า ก็โอเคอยู่...

Captiva นั่งได้ 7 คนแน่นอน สบายๆ เหลือ แต่ผม ห่วงศูนย์บริการ นิดหน่อย แล้วก็ Call Center ที่เคยมีเรื่องราว
มาเข้าหูเยอะแยะมากมาย ไม่รู้ว่าทุกวันนี้ดีขึ้นหรือยัง และความประหยัด ก็ยังไม่ถึงกับดีเด่ เมื่อเทียบกับเพื่อนฝูง
ที่สำคัญ สำหรับ Captiva แล้ว "ต้อง ดีเซล เท่านั้น เบนซิน ผมว่าห่วยครับ เร่งไม่ค่อยขึ้น กินอีกต่างหาก
ถ้ารุ่น ดีเซล ละก็ โอเคเลย

หรือไม่ อีกทางนึ คือ ลอง X-Trail !! 2.0 ขับหน้า แต่เกียร์ CVT

รถในกลุ่มนี้ แทบทุกคัน ไม่ต้องก่วงเรื่องผู้ใหญ่ขึ้นลง เพราะแทบทุกคัน ยกเว้น X-Trail
ทดลองมาล้ว โดยก้น ของ บิดาข้าพเจ้าเอง ว่า แค่หันก้น หย่อยลงเบาะนั่ง (ปรับต่ำสุดไว้แล้ว)
ได้เลย โดยไม่ต้องออกแรง ยกตัวขึ้นรถมากเท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ Ruksadindan

แนะนำ ซื้อแบรนด์เดียวกัน ทั้ง 2คัน เลยครับ

ต่อรองส่วนลด ของแถมได้เยอะ

คงไม่พ้น  CRV สำหรับคุณ และ แจ๊สไม่ก็ซิตี้ สำหรับภรรยาคุณ

เห็นด้วยตามนี้ครับ
แคปติว่าก็จับคู่กับครูซ น่าจะขอส่วนลดได้พอสมควร
หรือถ้าคันเล็กจะเอาเฟียสต้า ก็จับคู่กับเอสเขปโซฟา

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Re: กรณีผม ต้องการซื้อรถ 2 คัน พร้อมกัน ขอคำแ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 23:20:13 »

ถ้ารถเล็ก ผู้หญิงขับ ผมมองว่าน่าจะจบได้กับ City เพราะรายนี้ ดูท่าทาง ไม่ได้ต้องการรถที่ขับสนุก
แต่ต้องการรถที่ "คันเดียวแล้วจบข่าว ในทุกเรื่อง" แบบไม่ต้องมา ได้อย่างเสียอย่าง ดีด้านนี้ ด้อยด้านอื่น

จากที่ใช้ Fiesta ตัว 1.6 มา ผมเห็นด้วยกับพี่จิมครับ ที่ถ้าต้องการคันเดียวจบทุกเรื่อง และเหมาะสมสำหรับใช้งานในเมืองเป็นหลัก ยิ่งเจอรถติด...ยิ่งอยากใช้ City เพราะเกียร์ Powershift คลัชต์แห้งคู่นี่มันทำตัวติงต๊องเล็กๆเวลาใช้ในเมือง ... เกียร์ 1 จะลากรอบจนรู้สึกไปวูบแรกว่ารถมันมีเกียร์เดียวรึไง จนกว่ารอบจะไปชนที่ 3 พันกว่ารอบ หรือลาก 2 พันกลางๆสักพัก...

แต่ถ้าคันนี้ถูกนำออกนอกเมือง ความดีของเกียร์จะออกมาแทนที่ ตราบใดที่เกียร์ 1 ไม่ออกมาโผล่หน้าให้หงุดหงิดใจบ่อยนัก จะเป็นการขับขี่ที่ผ่อนคลายที่ดีมาก โดยเฉพาะที่ความเร็วสูงพอควร ที่ความเร็วต่ำๆ ถ้าเลือกรุ่น Sport อาจรู้สึกสะเทือนเล็กๆด้วยล้อใหญ่ ยางบาง (ที่จริง ถ้าเกียร์ 1 ไม่ทำตัวพาซิ่งนัก บอกได้คำเดียวว่า ... เกียร์นิ่มใช้ได้ในระดับหนึ่งเลยทีเดียว) และจะเป็นตัวเลือกดีมาก สำหรับคนที่มีผู้โดยสารไป รวมคนขับที่ไม่เกิน 3 คนเพราะระยะวางขาที่เบาะหลังแคบกว่า City พอตัวครับ

ผมไม่รู้ว่าวิ่งทางไกล ตจว. 300 กม. ได้ประมาณ เดือนละ 2 ครั้ง นี่หมายถึงคันไหนครับ??

ปล.แต่ผมใช้มันในเมืองเป็นหลัก ที่ผมเลือกเพราะปัจจัยอื่นอย่างพวก Option ช่วงล่าง ความปลอดภัยและ ความสนุกในการขับขี่เป็นหลักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 12:01:40 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ WTF

ถ้าไม่ติดเรื่องคันแรกต้อง suv เท่านั้น ผมจะซื้อ H-1 กับ City ครับ เพราะคิดไว้เหมือนกันว่าถ้าลูกโตหน่อย ก็จะเปลี่ยนเป็นรถ 2 คันแบบนี้แทน คันนึงไว้เที่ยวแหลก (ขนไปกันเยอะๆ ชอบ) อีกคันขับไปทำงานชิวๆ (ไป ตจว ก็พอได้)

ออฟไลน์ 12345678910

อันแรกผมเชียร์มิตซูปาเจโร่สปอตกับแคปติว่า

อัน2 ผมเชียร์ซีตี้กับนิสสันมาช

ในความคิดเห็นส่วนตัวผมนะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอบคุณ ทุกๆท่านมากครับ

ตอนนี้
ข้อ 1 ใจเอนมาทาง Captiva ดีเซล
ส่วนข้อ 2 เอนมาทาง march ครับ

ถ้า 2 คันนี้ พี่ๆเพื่อนๆ ว่ายังไงบ้างครับ

ป.ล.ตกลง Captiva ตัว MC ที่เปลี่ยนหน้าใหม่
จะออกเมื่อไหร่ครับ ตามข่าวมาเห็นมีแค่เปลี่ยนเครื่อง
ซื้อใหม่ทั้งที่อยากให้คงรุ่นอยู่ไปสัก 2-3 ปีก่อนที่จะเปลี่ยนโฉมน่ะครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ KITARO_CM

• Newbie
  • *
SUV     ผมเชียร์   NEW  CR-V     กับ     PAJERO   SPORT     ครับ

Small  Car     ผมเชียร์    NEW  CITY     กับ    MARCH    ครับ

ปล.  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ