ผู้เขียน หัวข้อ: ++Rewind by CHENG! ส่งท้ายปี ขุดรถตัวเองมาเขียน ++  (อ่าน 10767 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
หลังจากที่ผ่านมาชาติเศษๆ

คอลัมน์ Rewind ของข้าพเจ้ามิได้เขียนถึงรถคันเดียวแบบเฉพาะรุ่นมาก็เป็นปีแล้วมั้ง หรือไม่ก็เกือบ
ดังนั้นถ้าให้ปั่นให้เสร็จทันปีใหม่ ก็ต้องงัดไม้ตายออกมาใช้ นั่นก็คือ Rewind รถตัวเองเนี่ยล่ะ
หลังจากที่เคยทำกับ W124 ไปแล้วเมื่อตอนเปิดเว็บใหม่ๆ

ส่วนหนึ่งก็ถือเป็นการฉลองครบรอบ 18 ปีให้กับรถผมเองด้วย (แปลว่ามันจะได้ไปเลือกตั้งกับเค้าแล้ว)
และเขียนให้เป็นของขวัญตา RhinoMango เนื่องในโอกาสที่ได้รถคันใหม่ เป็นรถรุ่นเดียวกันกับผม

มันจะดี หรือไม่ดี? NX Coupe ในวงการรถเมืองไทยจัดว่ามันเป็นดาวร่วง ซึ่งอยู่ด้านตรงข้้ามกันกับ
Civic 3 ประตู แต่ไม่ได้หมายความว่าตัวรถไม่มีอะไรดี Rewind ส่งท้ายปีจะพาคุณไปพบกับ
ไอ้เจ้าชะโดน้อยจอมอาภัพ แล้วจะรู้ว่าทำไมผมถึงเก็บมันมา 18 ปี

เชิญอ่านได้ (ถ้าไม่มีสอบนะครับ อิอิ 55)

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2199:nissan-nx-coupe-asian-eyes-&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ++Rewind by CHENG! ส่งท้ายปี ขุดรถตัวเองมาเขียน ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 23:26:20 »
รถพี่แพนยังดูใหม่จังครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ++Rewind by CHENG! ส่งท้ายปี ขุดรถตัวเองมาเขียน ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 23:50:31 »
ขอบอกว่า

ละเอียดกว่าข้าพเจ้าเขียนเองแน่ๆ ซะอีก

ฮ๋าๆๆๆ

ชอบๆๆ รออ่านอยู่เลย

เด๋ยวขออัพรูปบทความ 2011 - 2014 ก่อน เดี่ยวจะอ่าน...ยังขาดรูปเยอะอยู่

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 23:53:19 »
แฮ่ .. ขอบคุณคับบ ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 00:14:33 »
อ่านหัวกระทู้นึกว่าป้าเชงมาเขียน ฮ่าๆๆ

เชิญอ่านได้ (ถ้าไม่มีสอบนะครับ อิอิ 55)
มีสอบพรุ่งนี้อ่ะสิครับ :'(
ไม่สิ มีสอบวันนี้

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 00:52:48 »
ละเอียดมาก อ่านจนตา                         แฉะ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:38:44 »
รถพี่แพนยังดูใหม่จังครับ ;) ;) ;)

มันดูใหม่เพราะบางรูปถ่ายเมื่อปี 2002 ครับ
ที่จริงมันผุอีกแล้ว นี่ส่งไปทำสีใหม่ทั้งคัน วันนี้เที่ยงๆจะไปรับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:45:27 »
ผมล่ะชอบ ดีไซด์ คันนี้จริงๆๆ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 04:57:41 »
ขอบคุณ คุณแพนครับ ที่ทำให้ผมมีความสุขและมีรอยยิ้มเกิดขึ้นบนหน้าอีกครั้ง เหมือนตอนอ่าน "50 ดาวค้างฟ้า" เมื่อครั้งก่อนเลย อ่านแล้วรู้สึกย้อนเวลาจริงๆ กลิ่นน้ำมัน ไอร้อน กลับเข้ามาในความทรงจำอีกครั้ง นึกถึงตอนวัยยังรุ่น ที่วิ่งเข้า วิ่งออกอู่ เกือบทุกวัน มีเพื่อนใช้ NX อยู่คันหนึ่ง หาของเล่นยากจริงๆรุ่นนี้5 5 5 แต่ตอนนี้แยกย้ายกันไปแล้วหลังเรียนจบ ไม่รู้เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 08:02:25 »
คุณแพนเขียนบทความได้สนุกและได้สาระ
เก่งมากครับ ไม่ลองเขียนรวมเล่มขายเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 08:34:15 »
ผมอ่านจบตั้งแต่เมื่อคืนแล้วละ   

สนุกดีครับ  มีครบถ้วนองค์ความรู้ 

ป.ล.   ถ้าตาไม่โบ๋   จะดูดีขึ้นไหมครับรถคันนี้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 08:56:33 »
ขอบคุณครับ อยากอ่านA31 อยู่เหมือนกัน1ในบรรดารถที่อยากได้

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 09:22:41 »
รถสวยดีครับ ดูแล้วนึกถึงรถคันเก่า sanny b14 T_T~

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 09:23:37 »
รัก B-14 ของตัวเองขึ้นอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 09:54:02 »
เข้ามาสนับสนุนเรื่อง fast ของชะโดน้ำเงิน คร้าบบบ  ;D
07 mazda 3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:00:11 »
เข้ามาสนับสนุนเรื่อง fast ของชะโดน้ำเงิน คร้าบบบ  ;D

อ่านะ ตาคนนี้ ชอบของแรงๆตลอดเลย 555

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:30:55 »
ขอบคุณครับพี่แพน แฮ่!

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:48:33 »
ชื่นชมครับ ข้อมูลละเอียดจริงๆ มีเรื่องของการตลาดไว้ให้ด้วย อ่านแล้วเพลินเลย (จนลืมทำงาน)

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 11:35:29 »
ขอบคุณมาก ๆ เลยพี่แพน ได้ดูแล้ว นึกถึงรถครูสอนพิเศษเลข ตั้งแต่ผมเรียนมัธยม จนตอนนี้ไปเรียนที่บ้านเขา เจอ NX สีชมพู(หวานผิดบุคลิกเจ้าของไปเลย) สภาพเดิม ๆ ใหม่ ๆ ยังเงางามยิ่งกว่าแพททีนอีก แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา กลัวเจ้าตัวจะอายเอา อิอิ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 17:19:52 »
พรุ่งนี้มีสอบแต่วันนี้ขออ่านก่อนแล้วกัน ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 18:38:00 »
อ่านสนุกจริงๆเลยครับพี่แพน
(ถ้าเป็นไปได้อยากอ่าน Primera จัง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 19:11:26 »

อ่านะ ตาคนนี้ ชอบของแรงๆตลอดเลย 555

เย่ พี่โช จำเราได้ด้วยย  (อ่าวไม่ใช่มาริโอ ในเรื่องสิ่งเล็กๆเหรอ ;D)
พี่ครับผม18เองครับ พึ่งได้ใบขับขี่มาไม่กี่เดือนเอง เรียกว่าน้องเถอะคร้าบ เรียกตามันดูแก่ไป 555
และก็ สวัสดีปีใหม่ครับ
ปล.ถ้าfastของชะโดเสร็จ ก็เอาfast ของ ej20 ต่อเลยคร้าบ จะได้รู้ว่ารถมีหอยเขาขยับอะไรกันก่อน
07 mazda 3

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 20:17:33 »
เป็นรถที่สวยงาม และเป็นอมตะมากๆ เลยครับ เยี่ยมๆ  ;D

อ่านแล้วสนุก และมีรายละเอียดสูงจริงๆ ครับ !

ผมว่าตาบุ่มๆ นี่แหล่ะทำให้มันดูเท่มากๆ เลย จริงๆ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 20:32:01 โดย ned »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 20:49:13 »
บอกตรงๆ ผมชอบคุณแพนมากกว่าคุณจิมมี่อีก(ผมหมายถึงบทความ)

เพราะผมชอบรถแต่ง!!!

ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 21:08:35 »
แหล่มเรย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 21:37:13 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 21:40:11 »
ขอบคุณคร้าบพี่แพน แต่รถหายากจริงๆนะครับเนี่ยภูเก็ต NX น้อยมาก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 22:47:28 »
เส้นทางจากบางนาตราดซอย4ที่จะทะลุไปสามแยกไปลาซาลไปสำโรงเห็นมีจอดให้สนิมขึ้นคันนึงไม่ดูแลรักษาให้ดี น่าเสียดายจริงๆ  :'(

กี่สิบปีมาแล้วนะนั่นแต่ในสมัยนั้นมีรถที่เร่ง 0-100 ใน 8 วินาทีได้แล้ว แต่ไฉนผมถึงรู้สึกว่ารถสมัยใหม่กลับไม่ได้พัฒนามากขึ้นกว่าในอดีตสักเท่าไหร่เลยแฮะ เมื่อก่อนประเทศไทยมีรถสปอร์ตในราคาที่ไม่แตกต่างจากรถบ้านมากนักให้เลือกซื้อด้วย แต่ดูในปัจจุบันดิ....... ราคาแตกต่างกันหลายล้านเลย ฮือๆๆๆ     :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 23:18:44 »
อ่านสนุกจริงๆเลยครับพี่แพน
(ถ้าเป็นไปได้อยากอ่าน Primera จัง)

คงอีกนานเลยล่ะ คันนี้เป็นนิสสันไปแล้ว 2 คันต่อไปมันต้องเป็นยี่ห้ออื่นบ้าง..
แต่ถ้ามีรูป มีโบรชัวร์ หรือ info อะไรก็เอามาแชร์ได้ครับ ยิ่งมีข้อมูลผมยิ่งเขียนได้คล่อง

เย่ พี่โช จำเราได้ด้วยย  (อ่าวไม่ใช่มาริโอ ในเรื่องสิ่งเล็กๆเหรอ ;D)
พี่ครับผม18เองครับ พึ่งได้ใบขับขี่มาไม่กี่เดือนเอง เรียกว่าน้องเถอะคร้าบ เรียกตามันดูแก่ไป 555
และก็ สวัสดีปีใหม่ครับ
ปล.ถ้าfastของชะโดเสร็จ ก็เอาfast ของ ej20 ต่อเลยคร้าบ จะได้รู้ว่ารถมีหอยเขาขยับอะไรกันก่อน

ตา ไม่ใช่คุณตา ตาเป็นคำนำหน้าเรียกผู้ชายเฉยๆ อย่าคิดมาก อายุ 18 ก็แก่ได้แล้ว
Fast ชะโดนี่โอเคนะ พี่คิดว่าคงไม่แต่งอะไรมันไปมากกว่านี้แล้ว แค่นี้ก็ไวพอ สนุกพอแล้ว
อยากเก็บมันไว้นานๆไม่อยากโทรมเร็ว

ส่วน EJ20 น่ะ รอ รอไปก่อน ปั่นเงินไม่ทัน ซื้อรถมา 210,000 ซ่อมกับทำนู่นนี่ไปๆมาๆอีกเป็นแสน
ยังไม่ได้ทำเรื่องแรงเลย แต่เดี๋ยวปี 2011 นี้น่าจะมีการใส่กล่อง F-Con กับปลดบูสท์เพิ่มอีกหน่อย
คันนี้คงต้องทยอยแต่งไป ก็ถ้าขืนจู่ๆเรียกหา 400 ม้า..มันหลายแสนนะ เงินไหลออกหมด
แต่ 260-300 ยังพอทำได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 02:19:42 »
บอกตรงๆ ผมชอบคุณแพนมากกว่าคุณจิมมี่อีก(ผมหมายถึงบทความ)

เพราะผมชอบรถแต่ง!!!

ฮ่าๆๆ

ผมเอง ผมก็ชอบบทความที่ตาแพน เขียน มากกว่า บทความตัวเองเขียน อีกครับ

(ฮ่าๆๆๆๆ)

แพน รายการต่อไป จัด Primera ไหม เอาโบรชัวร์ไหม? บ้านข้าพเจ้านี่ ครบ ทั้งไทย ญี่ป่น ยุโป แถมตัวอเมริกัน G20 ให้ด้วยเอ้า!

ว่าแต่ 50 รถดับในไทย เนี่ย เราจะบันทกเทปกันวันไหนดี?