ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับระหว่าง Honda Civic'10 1.8 EAT(AS)Navi/Toyota New Altis 1.8G/AT เบาะหนัง  (อ่าน 10080 ครั้ง)

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยนะครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือว่าจะออกรถประมาณต้นปีหน้าครับ
ระหว่าง Honda Civic'10 1.8 E AT (AS) Navi กับ Toyota New Altis 1.8G/AT เบาะหนัง
มีข้อดี ข้อเสีย ทั้งเครื่องยนต์ และสมรรถณะ อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
  :)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ขอรายละเอียดเพิ่มครับประมาณว่าชอบช่วงล่างแบบไหน
ขับไกลมั้ยต่อวัน นั่งกี่คน ประมาณนี้อ่ะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า อัลติสน่าจะโอเคที่สุดแระครับ

• **
ขับไกลบ้างครับ แต่ไม่บ่อย ส่วนใหญ่จะใช้ขับระหว่างอำเภอครับ ระยะห่างประมาณ 40-50 กม. ส่วนช่วงล่างก็นุ่มไม่แข็งกระด้างมากครับ เกาะถนน ประหยัดน้ำมัน และที่สำคัญเรื่องบริการหลังการขายครับ ทั้งด้านราคา และคุณภาพของอะไหล่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ patzahut

Re: ขอคำแนะนำครับระหว่าง Honda Civic'10 1.8 EAT(AS)Navi/Toyota New Altis 1.8G/AT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 18:07:39 »
Altis 1.8 G มันราคาแพงนะครับ ถ้าเทียบกับ Option แนะนำให้ลองดู 1.8 E เผื่อไว้ด้วยนะ อาจจะคุ้มกว่า  เบาะหนัง Air Digital มีมาให้ครบเหมือนกันละ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าการใช้รถของพี่เป็นแบบนี้ ผมว่าทั้ง 2 คันตอบโจทย์ได้หมดครับ
ช่วงล่างก็พอกัน เพราะ Altis 1.8G เป็นล้อ 16" ก็คงมีกระด้างบ้างล่ะ
ส่วนเรื่องการบังคับควบคุม Civic ดูจะได้เปรียบกว่าตรงที่พวงมาลัยยังไม่ใช่แบบไฟฟ้า
ศูนย์บริการก็พอกัน(แต่ฮอนด้าจะถูกกว่านิดนึง)
แล้วพี่มีไปทดลองขับบ้างรึยังครับ?

ออฟไลน์ Pasakorndvm

พอกันครับ ลองไปขับหรือยัง ?

ช่วงล่างอัลติสจะมีช่วงรีบาวกลับของโช๊คให้เห็นชัดกว่าถ้าถนนไม่เรียบตัวเราจะสั่น ๆ ส่วนซีวิคเหมือนแข็งกว่าแต่จะไม่ค่อยรู้สึกสั่น
การเกาะถนนเท่าที่ขับมาไม่ต่างกันแล้วครับ เคยกดอัลติสสุด ๆ ถึง 180 มันก็เกาะใช้ได้ถ้าถนนเรียบ ทางตรง ไม่มีลมแรง
ประหยัดน้ำมัน พอ ๆ กันครับ

อัลติสถ้าขับเร็วก็เป็นห่วงเรื่องเกียร์ที่จะไปเร็ว และก็ความผิดพลาดเล็ก ๆ น้อยของการประกอบ (พ่อตาซื้อมา 1.6G ขับ 6 กม./ลิตร รอบเครื่องสูงโด่เด่ตลอด
ตอนนี้เอาไปแก้ไขอยู่ ทางศูนย์ก็ดูแลอย่างดี แต่ยังไม่เสร็จ)
ส่วนซีวิคห่วงต๊อก ๆ เสียงในห้องเครื่องไม่ทราบจบไปยัง?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เท่าที้เคยนั่งนะครับ ผมมั่นใจ กับ civic มากกว่าอะครับ 555

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
ผมก็ใช้ Civic 1.8 ครับ ใช้มา 2 ปี แล้ว แต่แอร์ยังไม่หายเหม็นเลยครับ แต่ฮอนด้าก็ดูแลเป็นอย่างดีครับ

สว่น Altis ไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ชั่วโมงนี้เจ้าCivicมันเก่าเกินไปแล้วอ่ะครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
เปงผมๆจะรอ mazda 3ตัวใหม่ครับ น่าสนนะผมว่า civic ผมว่ามันเก่าไปนะเห็นเยอะพอๆกับ vigo เรยมั๊ง เบื๊อเบื่อ ส่วน altis ถ้าไม่เดือดร้อนเงินผมว่าเพิ่มอีก5หมื่นเล่นรุ่น 2.0g ไปเรยดีกว่านะ 1.8g optionกับราคาไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่ มาแบบขาดๆเกินๆ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าเวลานี้ Altis น่าสนใจกว่านิดๆครับ เนื่องจากโฉมยังอยู่อีกหลายปี และ ระบบเกียร์ เครื่องยนต์ ดีเลยทีเดียว

ส่วน civic จะเปลี่ยนโฉม ปีหน้าแล้วครับ ถ้าไม่สนเรื่อง ตกรุ่น ผมก็ว่า civic สวยและดีไม่แพ้กัน

ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่จะเปิดตัวในปีหน้าเห็นจะมี Mazda3 ซึ่งดี ในเรื่องช่วงล่าง และ สวยมากด้วย ถ้าไม่รีบ รอดูก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Newbie
  • *
ไม่เพิ่มน้องใหม่ Cruze เป็นอีกหนึ่งทางเลือกเหรอครับ ผมว่ามันดูแมนและเทห์มั๊กๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Altis ดีที่เครื่อง เกียร์ อะไหล่และศูนย์บริการ
Civic ดีที่การออกแบบ ออปชั่น ช่วงล่าง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
ทำให้ผมได้มีข้อมูลในการตัดสินใจได้ดีขึ้นครับ
แต่ยังรับคำแนะนำได้ตลอดนะครับ
เพราะจะไปจองช่วงต้นปีหน้าครับ
หรืออาจจะรอช่วง motor show ครับ

ปีใหม่นี้ ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง หวังสิ่งใดขอให้สมดังใจหวังทุกประการ
ท่านใดที่เดินทางไปต่างจังหวัด ขอให้ไปกลับโดยสวัสดิภาพนะครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ผมเชียร์อัลติสนะเพราะเห็นซีวิคมีเสียงต็อกๆ และปัญหาจุกจิกเยอะ

• **
ถ้าหากว่าเป็น chevrolet cruze 1.8 LTZ A/T ล่ะครับ
- เครื่องยนต์และสมรรถณะ เป็นอย่างไร
- ค่าใช้จ่ายในการดูแลรวมถึงค่าอะไหล่จะสูงหรือเปล่าครับ
- อัตราการสิ้นเปลื้องของเชื้อเพลิง
- ราคาขายต่อในอีก 4-5 ปีข้างหน้า ราคาจะตกมากหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ