ผู้เขียน หัวข้อ: " น้องๆน้ำมัน เต็มถัง " เสียเงินมาก โดยใช่เหตุ  (อ่าน 10354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ผมเจอกระทู้นึงในเว็บฟอร์จูนเนอร์คลับ เห็นว่าเป็นความรู้ดี ซึ่งอาจจะมีพี่ๆ หลายคนหรือบางคน ที่ยังไม่รู้

อย่าเติมน้ำมันโดยบอกกับผู้ขายว่า "เต็มถัง"

ช่วยกันประหยัดเงิน อย่าเติมน้ำมันโดยบอกว่า เต็มถัง  
เพราะมีเหตุน้ำมันผ่านหัวจ่ายคิดเงินแล้วตัวจ่ายตัดน้ำมันที่ล้นไหลคืนปั๊ม  
แต่หัวจ่ายไม่ลดเงินที่คิดไปแล้ว

พวกเราส่วนใหญ่ไม่ค่อยตระหนักว่าสายส่งน้ำมันนั้นมีท่อส่งกลับน้ำมัน ( สีดำ)  

เมื่อเราบอกกับเด็กปั๊มว่า เต็มถัง...
เด็กปั๊มจะเติมน้ำมันให้กับเราโดยเติมแบบอัตโนมัติ
เมื่อน้ำมันเต็มจนถึงหัวจ่ายน้ำมัน หัวจ่ายน้ำมันก็จะหยุดการจ่ายน้ำมันทันทีที่มีแรงต้าน
ซึ่ง Motor ปั๊มนํ้ามันก็ยังคงทำงานอยู่
และในขณะนั้นลิ้นหัวจ่ายน้ำมันที่ตัวปั๊มจ่ายน้ำมันจะถูกปิด

ขณะเดียวกันนั้นลิ้นส่งกลับน้ำมันที่ตัวปั๊มนั้นจะเปิด  
เพื่อให้น้ำมันในท่อส่งน้ำมัน  (ตำแหน่งบนสุดของปั๊มน้ำมัน) ไหลกลับคืนเข้าสู่ถังน้ำมัน
แต่น้ำมันที่ค้างในหัวจ่ายนั้นได้ผ่านมิเตอร์แล้ว
นั่นแสดงว่าคุณกำลังบริจาคน้ำมันที่ค้างในท่อจ่ายน้ำมันคืนให้กับผู้จำหน่าย  SHELL/PETRONAS/CALTEX/MOBIL....

**การเติมนํ้ามันที่ดีที่สุดคือ ให้ใช้วิธีการคำนวนคร่าวๆว่ารถเราน่าจะเติมได้อีกเท่าไรจึงเต็ม หรืออาจบอกจำนวนไปเลยเช่น 300, 500, 1000 ...****
"ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องเติมจนล้นปรี่เพราะเบื้องหน้าก็ยังคงมีปั๊มนํ้ามันอีกหลายแห่ง"

เครดิต คุณ Mr.john@เชียงราย  จาก http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=8790.0 ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: " น้องๆน้ำมัน เต็มถัง " เสียเงินมาก โดยใช่เหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:37:16 »
อันนี้เป็นฟอร์เวิร์ดเมลที่ออกมานานแล้วและไม่ใช่เรื่องจริงครับ

จะเติม 50 100 500 5000 50000 หรือเต็มถังยังไงเค้าก็วัดปริมาณน้ำมันที่ตัวหัวจ่ายเลยครับ

คือจะยังไงก็ตาม เติม50หรือเต็มถังก็เสมอภาคกันหมดครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: " น้องๆน้ำมัน เต็มถัง " เสียเงินมาก โดยใช่เหตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:49:18 »
ขอบคุณครับ น่าจะลองเสนอให้ Mythbuster นะครับเนี่ย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 22:28:35 »
forward mail ส่วนใหญ่ไม่ค่อยน่าเชื่อถือครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 22:51:47 »
ผมสังเกตุดูนะเวลาถึงเงินที่เค้ากดได้แล้วมันจะมีน้ำมันอยู่ในท่ออีกนิดเดียวจริงๆมันไม่มากขนาดนั้นหรอกครับ
แล้วมันตัดแล้ว กดต่อน้ำมันก็ไหลนี่นา เคยกดจนล้นออกมาแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 23:37:45 »
ผม : น้องๆน้ำมันเต็มถัง
เด็กปั้ม : อ้าวพี่ น้ำมันเต็มถังเเล้วมาเติมทำไม?

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 23:58:05 »
ผม : น้องๆน้ำมันเต็มถัง
เด็กปั้ม : อ้าวพี่ น้ำมันเต็มถังเเล้วมาเติมทำไม?

555555555 ;D ;D
JC TU #54

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 00:06:10 »
แตกกระจายเลยหน้าผม  ;D

พอดีไปเจอมา - - ไม่ทราบจริงๆว่าเป็น FW.mail

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 00:08:55 »
FW นี้ไม่จริงเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 01:12:35 »
มั่วกระจายแหละครับพวกนี้ คิดง่ายๆเลยคือ ลักษณะท่อแบบนั้น น้ำมันไหลคืนปั๊มไม่ได้แน่ๆ อย่างมากก็แค่เหลือคาอยู่ในท่อบ้าง อันนี้ก็เรื่องธรรมดาคร้าบ
สื่อไอทีตอนนี้ หากินกับคนที่ไม่ค่อยจะรู้อะไร แ้ล้วก็เชื่อใครง่ายๆเนี่ยแหละครับ
เหมือนที่คนไทยบางคนคิดว่า รถไฟฟ้า Plug-in เข้าไทยจะช่วยลดโลกร้อน ลดมลพิษได้ แบบต่างประเทศเขา อะไรแบบนั้นเป๊ะเลยครับ

ออฟไลน์ car mood

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 03:41:53 »
forward mail ส่วนใหญ่ไม่ค่อยน่าเชื่อถือครับ

กด like

HIGHSEA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:08:21 »
ไม่ว่าจะเติมด้วยวิธีใหนก็ค้างสายอยู่ดีแหละครับ แต่มีอยู่ปั้มหนึ่งครับที่เติมให้เราโดยไม่ค้างสาย
นั่นคือปั้มหลอดครับไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีอยู่รึเปล่า เติมเสร็จแล้วคนขายจะยกสายไล่น้ำมันให้
จนหมดสายเลยครับ ไม่ค้างสายแน่นอนเพราะมันเป็นสายใส

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:45:58 »
ตัวอักษรสีน้ำเงินบนพื่นดำมันอ่านยากนะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:27:21 »
ผมเติมแค่ 1,000 เดียวตลอดครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:11:02 »
สมมติให้ข้อมูลใน fwd mail นี้เป็นจริง ก็คงยังต้องเติมเต็มถังอยู่ดี เพราะจะได้วัดอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:55:52 »
เรื่องนี้ไม่จริงครับ
น้ำมันหนะไม่ได้ไหลกลับ แต่ค้างอยู่ในสาย

ต่อให้คุณกดเต็มถัง กด 500 1,000 บาท มันก็จะค้างอยู่ในสาย

เพื่อให้ในกรณีที่คุณเติม แล้วหัวจ่ายตัดแล้ว ทแต่คุณยังต้องการใส่น้ำมันเพิ่มขึ้นไปต่อ
ก็แค่กดที่หัวจ่าย น้ำมันก็ไหลต่อออกมา

นึกถึงฝักบัวฉีดน้ำล้างก้น นั่นละครับ หลักการประมาณนั้น มันจะต้องมีน้ำมาค้างอยู่ในสาย รอการใช้งานอยู่แล้ว

ขณะเดียวกัน เมื่อคุณเริ่มเติมน้ำมัน ให้กับรถคันต่อไป น้ำมันที่ค้างในสาย ก็จะไหลต่อเข้ารถคันต่อไปได้
และไม่ถือว่าเป็นการบริจาคเงินให้กับค่ายน้ำมันแต่อย่างใด อันนี้ ไร้สาระมากครับ และเชื่อถือไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:59:54 »
น้ำมันหนะไม่ได้ไหลกลับ แต่ค้างอยู่ในสาย

ต่อให้คุณกดเต็มถัง กด 500 1,000 บาท มันก็จะค้างอยู่ในสาย

เพื่อให้ในกรณีที่คุณเติม แล้วหัวจ่ายตัดแล้ว ทแต่คุณยังต้องการใส่น้ำมันเพิ่มขึ้นไปต่อ
ก็แค่กดที่หัวจ่าย น้ำมันก็ไหลต่อออกมา

นึกถึงฝักบัวฉีดน้ำล้างก้น นั่นละครับ หลักการประมาณนั้น มันจะต้องมีน้ำมาค้างอยู่ในสาย รอการใช้งานอยู่แล้ว

ขณะเดียวกัน เมื่อคุณเริ่มเติมน้ำมัน ให้กับรถคันต่อไป น้ำมันที่ค้างในสาย ก็จะไหลต่อเข้ารถคันต่อไปได้
และไม่ถือว่าเป็นการบริจาคเงินให้กับค่ายน้ำมันแต่อย่างใด อันนี้ ไร้สาระมากครับ และเชื่อถือไม่ได้ครับ

จะว่าไปเราก้น่าจะได้น้ำมันที่ค้างจากสายของคนก่อนเหมือนกัน งั้นก็แปลว่า เจ๊า เจ๊า กันไป :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:05:03 »
ถูกต้อง!!!!

การวัด ปริมาณน้ำมันไหลเข้าตู่ ของ ตู้จ่าย สมมติว่า จะวัดจากหัวจ่าย หรือจะวัดจาก ตัวมิเตอร์ ที่ตู้จ่าย ซึ่งน้ำมันต้องไหลผ่าน
ยังไงๆ น้มันก็ต้องไหลเข้ารถเรา ในปริมาณจำนวนเงินที่ถูกต้อง ซึ่งแสดงไว้ ที่ตู้จ่าย อยู่แล้วหนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:35:19 »
เดิมมอไซด์ฺ 50 บาท ผมก็เห็นแล้วว่า เมื่อกดปุ๊บ มันก็ไหลปั๊บ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

HIGHSEA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 18:22:05 »

มีข้อสงสัยครับถ้าเกิดว่าสายนั้นมีคนเติมมานานแล้วเป็นไปใด้ใหมครับที่่น้ำมันจะระเหยไปจนเหลือน้อย
แล้วเราต้องเป็นคนเริ่มใหม่หรอครับ แต่ถ้าเติมต่อๆกันนะผมเห็นด้วย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 19:10:42 »
FWD mail
ผมไม่เคยเชื่อเลย

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 19:35:34 »
จากประสบการณ์เป็นเด็กปั๊ม2วัน (รวยแล้วเลิก ได้ทิปมาประมาน30กว่าบาท)

นอกเรื่องนะครับ
อยากบอกว่า เวลากด ให้มันเป็นเลข ลงตัว .00 ยากมาก แต่เห็นที่ ปตท.กด* มั้งแล้วมันลงตัวให้เลย
แต่ตอนนั้นผมอยู่เชลล์ มันไม่มีให้กดแบบนั้น หรือว่า เขาไม่ได้สอนผมหว่า
ยิ่งถ้าเป็นมอไซค์เข้ามาบอกเต็มถังนี่นะเซ็งโคตร เติมไม่เต็มเหลือพื้นที่ในถังเยอะ คุณลูกค้าก็บอกยังเหลืออีกตั้งเยอะเติมอีก  พอเติมไปใกล้เต็ม แล้วเลขก็ไม่ลงตัวสักที กดไปกดมาๆล้น โดนว่าอีก
เลยอยากบอกพี่ๆ ถ้าเป็นไปได้เวลาเติมมอไซค์ช่วยบอกราคาไปเลยดีกว่าครับ 100 120  ;D

ขอเพิ่มเติมให้อีกข้อ ถ้านาย 1 เติม 100บาท มือที่หัวจ่ายจะเปิดตลอดจน ที่เครื่องมันตัด น้ำมันที่อยู่ในสายก็จะใหลทุกหยดจะใหลเข้ารถนาย1 หมด

ถ้านาย ข เติมเต็ม เครื่องมันก็จะปั๊มมาเรื่อยๆ หยุดก็ต่อเมื่อ มือเราปิดที่หัวจ่าย ตรงนี้ผมว่าน่าจะยังมีน้ำมันอยู่ในสายอยู่
ถ้าทิ้งไว้นานๆก็ไม่น่าจะระเหยนะ เพราะว่าขนาดเวลาเครื่องมันทำงานปั๊มมาแรง แต่เราไม่ได้กดเปิดที่หัวจ่ายน้ำมันยังไหลอออกมาไม่ได้เลย ซีลล์มันก็น่าปิดสนิทพอสมควรนะครับ

สรุป เติมๆไปเถอะอย่าคิดมากเลย นิดๆหน่อย แค่นี้คงไม่ทำให้ขนหน้าแข้งท่านๆล่วงกันหลอก อิอิ

ปล.รอบนี้พยายามหลีกเลี่ยงคำว่า วาล์วเนื่องจากจำไม่ได้ ว่ามันต้องเขียนแบบใหนถึงจะถูก อิอิ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 21:45:30 »

จะยกเว้นก็แต่พวกเรื่องอาหารนี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:52:43 »
ไม่จริงด้วยอีกคนครับ ทำปั๊มอยู่ ใช้ที่ตวงในการวัดหัวจ่ายดูแล้ว เติมจนให้เต็ม กับกดจำนวนเงินไปเลย เท่ากันทั้งสองครับ  -_-"

jaesz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 09:34:31 »
ผมมักจะบอกเป็นจำนวนเงินนะ

เพราะเครื่องวัด Flow rate ตามปั๊มน่ะ หากตอนไหลช้ามันจะไม่ได้อัตราไหลเท่าตอนไหลเร็ว

เวลาหัวจ่ายตัด แล้วเด็ก บีบ-หยุด บีบ-หยุด น่ะ ขึ้น1ลิตร ไหลได้แค่ .8 ลิตรเอง ผมลองกับกระป๋องใส่น้ำมันนะ เห็นชัดเลย เอากระป๋อง 5 ลิตรไปเติมน้ำมัน บอกว่าเอา 100 บาท ได้มาไม่ถึง 3 ลิตร เพราะเติมช้า แต่พอบอกเติม 150 ได้ปริมาตรเกือบตรงมาตรวัดเลยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 12:54:03 »

จะยกเว้นก็แต่พวกเรื่องอาหารนี่ล่ะครับ

fwd mail เรื่องอาหารต้องพิจารณาก่อนครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 14:32:41 »
ไม่ค่อยเข้าใจในการทำงานของเซนเซอร์ ตัวปั๊ม
ถ้ามันเซนเซอร์ตรงปืนยิงที่เด็กปั๊มกด ตรงนั้น ผมว่าเท่ากันทุกกรณีแน่ ๆ
เพราะยังไงไม่มีการค้างที่หัวปืนเป็นแน่ เพราะมันพื้นที่นิดเดียวเอง

แต่....
ถ้าเซนเซอร์มันอยู่ที่ตัวถังที่ตั้งอยู่ล่ะ
ผมคิดว่า น้ำมันที่ผ่านตัวเซนเซอร์ที่ถังมาแล้ว แล้วไหลมารออยู่ในสายน้ำมันที่ยาวเกือบ 2 เมตรนั้น เพื่อรอการเติมนั้น

มันเป็นน้ำมันที่สเกลมันตีไปเป็นเงินแล้ว มันคือ น้ำมันที่เราซื้อแล้วนั่นเอง
เมื่อสเกลวิ่งไปแล้ว เราต้องจ่ายตามนั้น แต่ถังน้ำมันของผู้เติมเต็มถังนั้น กลับเต็มเอี๊ยด  จนกดต่อไปไม่ได้

เด็กปั๊มมันก็หยุดกด ที่ตัวปืนทันที แต่น้ำมันที่เราซื้อแล้ว ที่รออยู่ในสายยังไม่ได้ถูก ลมไล่ออกมา เพื่อลงถังเรา
ก็มีโอกาสเป็นไปได้

แต่ผมไม่รู้ว่า หลักการทำงานของมันเป็นยังไง  เพราะผมคิดว่ามันน่าจะมี 2 ทางที่เป็นไปได้

ส่วนเรื่อง Fwd mail. ไม่น่าเชื่อนั้น ผมว่ามันก็เป็น ความคิด อคติ ที่เชื่อตามกันมาอีกเช่นกัน แบบไม่เชื่อทุกอย่างที่เป็น Fwd mail.
ตรงนี้ก็น่าห่วงนะครับ

ผมว่าเราใช้วิจารณญาณ ไตร่ตรองดูก่อน ฟังจากหลาย ๆ คนครับ เพราะมันก็อาจจะเป็นความรู้อย่างหนึ่งให้กับเราได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 14:35:06 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 23:53:24 »
ไม่ต้องอะไรมากหรอก แค่อ่านข้อความในฟอเวิร์ดเมล ผมยัง งง เลย ไม่รู้ว่าตกลงมันต่างยังไง ระหว่างเติมเต็มให้หัวจ่ายตัด กับกดเป็น จำนวนเงินแล้วให้มันตัด

ผมว่าอย่าไปคิดมากให้วิตกจริตไปเลยครับ ไม่เห็นจะมีความสุขตรงไหนเลย -*-