ผู้เขียน หัวข้อ: จิมมี่โกหกนี่นา  (อ่าน 60610 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
จิมมี่โกหกนี่นา
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 22:53:57 »
ไหนบอกว่าจะมีอัพเดททุกวัน อย่างน้อยก็ข่าวของ HOMY หลอกให้เราเข้ามาดูทุกวัน แต่นี่ไม่มีอัพเดทมาสองวันแล้วนา หลอกกันอย่างนี้เสียใจนะพี่ อิอิอิอิ

เอ่อ ล้อเล่นนะครับ ความจริงแล้วคืออยากให้พี่จิมมี่และคณะตั้งกฏสำหรับเวบอ่ะครับ อย่างเช่น world's news ต้องมีอัพเดททุกวัน review by jimmy อัพเดททุกสองอาทิตย์ อะไรประมาณนี้ พวกเราที่คอยอ่านจะได้มีแรงจูงใจในการอดทนรออ่านบ้าง ไม่ได้รออย่างเลื่อนลอยยังงี้ อิอิ  ToT 

ขอชื่นชมว่าเวบนี้มีสาระดีมากครับ เดี๋ยวนี้ผมไม่ต้องเสียเงินซื้อ magazine ทุกเดือนแล้ววว(เว่อไปนิดนึง) แต่ละคอลัมน์เขียนดีมากครับ แต่อยากให้เพิ่มส่วนของทดสอบรถยนต์เพิ่มอ่ะครับ อย่างใน magazine รายเดือนเค้าก็ก็ทดสอบรถเล่มละตั้งสามสี่คัน เป็น first impression ก็ได้ อยากเปลี่ยนฟีลมาลองอ่านงานทดสอบรถที่ไม่ใช่อขงพี่จิมมี่ดูบ้าง แต่ความจริงตอนนี้ก็มีทั้ง review by jimmy --- rewind by commander cheng -- user voice ตั้งสามอันแล้ว ขาดแค่ first impression อย่างเดียวจริงๆครับ และถ้ามีโอกาสอยากให้ลองทดสอบแบบเปรียบเทียบรถแต่ละรุ่นดู แบบ accord vs camry --- civic vs altis  อะไรแบบนี้ เหมือนที่ thaidriver เคยทำอ่ะครับ แต่ก็ทราบว่ามันมีข้อจำกัดหลายอย่าง อาจทำยาก แต่ถ้ามีโอกาสลองทำดูนะครับ

headlightmag จงเจริญนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: จิมมี่โกหกนี่นา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 02:47:12 »
เขียนชื่อหัวกระทู้มาได้น่ากลัวมาก....เหอๆๆ

1. First Impression ผมทำเองอยู่แล้วครับ จะทำในกรณีที่ เราได้มีโอกาสลอง ในระยะสั้นๆ และดูแล้วเห็นว่า โอกาสจะทำรีวิว ยังอีกห่างไกลเท่านั้น
2. เหตุผลของ ข้อ 1 ก็คือ การทำ รีวิว 1 เรื่องนั้น...เดี๋ยวนี้ ใช้เวลาเยอะขึ้นมากครับ มีตั้งแต่ 3 วัน จนถึง 3 เดือนหรือเกินกว่า มหลายเหตุผล
หลายปัจจัย บางทีต้องมีสลับคิว เอาคันนั้นคันนี้ขึ้นก่อน ลัดคิวบ้าง เพราะบางทีมีเหตุผลในการนำเสนอ รถที่มีเพียงคันเดียว ใน 1 รีวิว
ทำรีวิวได้เสร็จเร็ว ครับ แต่ รถหลายรุ่น ยืมมาทำรีวิว 3 คัน แล้วถึงปล่อยขึ้นรีวิว มันมีความยากง่ายในการเตรียมงานต่างกันมากครับ

ดังนั้น เดี๋ยวนี้ เราถึงเลือกที่จะรอเวลา และทำให้เสร็จไปเลยทีเดียว 1 รุ่น 1 รีวิว ไปเลย จะได้อ่านกันจุใจ และเก็บไว้ใช้เป็นข้อมูลกันได้
เพราะ First Impression นั้น จะเน้นที่ความ เร็ว แข่งกับเวลา ต้องนำเสนอก่อนคนอื่น หรือ พร้อมกับคนอื่น ประมาณนั้นเท่านั้นครับ 
และจะมีแค่ น้ำจิ้ม เรียกน้ำย่อย

ถ้าสงสัยว่าทำไมไม่ทำ

ก็รีวิว First Impression ของ เทียนา ใหม่ไงครับ เนื่องจากเรารู้ว่า อีกนานเลยกว่าจะได้ทำ ฟูลรีวิว
ดังนั้น เอามาขับแบบนั้นไปก่อน ดีแล้ว แต่แอบทำตัวเลขเก็บไว้ให้ละเอียดเท่าที่จะทำได้นั่นละครับ

ฟูลรีิวเทียนา รอไม่น่าจะนานแล้วละ...เพราะกำลังจะมาแล้ว

อธิบายไปแบบนี้ ยังไงก็นึกไม่ออก ถ้าอยากรู้ว่า มันยากแค่ไหน
ลองทำ รีวิว รถตัวเอง ใน Users VOICE ดูครับ

แล้วจะรู้ว่า มันไม่ง่ายเหมือนที่เห็นกัน และแต่ก่อน พี่ก็ไม่คิดหรอกว่า มันจะเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆ โจทย์ยากขึ้นเรื่อยๆ และต้องคิดมากๆ ขึ้นเรื่อยๆแบบนี้

3. และเพราะข้อ 2 จึงทำให้ บางที ไม่สามารถมีรีวิวใหม่ ได้เกินกว่า 3 ชิ้น ต่อ 1 เดือน
เพราะ 1 รีวิว นั้น อย่างน้อยๆ คือ 1-2 คืนที่พี่ต้องอดนอนไปเลย
และด้วยสุขภาพระยะหลังๆ เริ่มไม่ดีแล้ว ดังนั้น จะพยามไม่อดนอน ถ้าไม่จำเป็นครับ

4. การทดสอบเปรียบเทียบนั้น ผมต้องหาคำตอบให้ได้ ข้อเดียว..

ข้อที่ว่าคือ ระหว่างที่ยืมรถมา ผมมีที่จอดรถจำกัด จะเอาคันที่เหลือ ไปจอดไว้ไหนครับ?
แล้วจะขับไปคืนเขาอย่างไร?

ไม่ง่ายครับ เพราะเราไม่ได้มีออฟฟิศ หรือตั้งกันเป็นสำนักงานในระยะเริ่มต้นนี้

ค่ยเป็นค่อยไปเถอะครับ มีหลายอย่างที่เราอยากทำ แต่มีข้อจำกัดเยอะเหลือเกิน

ขอโปรดเข้าใจด้วยครับ

5. Homy Demio เอง เขาก็มีงานของเขาครับ ทุกวันนี้ ที่เขายังคงอัพเดทบทความให้เราอยู่นี้
คือ งานอดิเรกที่เขาทำด้วยใจ เขาเต็มใจช่วยเราเต็มที่ โดยไม่มีรายได้ ให้ในช่วงแรกนี้ ในช่วงที่ยังไม่มีรายได้เข้ามาเลยแม้แต่บาทเดียวเช่นตอนนี้
การ อุทิศให้มากขนาดนี้ ถือเป็นสปิริตของน้องเขา ที่น่านับถือแล้วละครับ เพราะมันมากจนผมเองนึกไม่ึถึงเหมือนกันว่า
ถ้าเรา ไม่มีเขา งานของเรามันจะหนักหนากว่านี้อีกกี่เท่า

ให้กำลังใจ Homy Demio เขาด้วยครับ

ขอบคุณมากครับที่ติดตาม และอยู่เป็นเพื่อนกัน

ออฟไลน์ John13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 20:50:33 »
ให้กำลังใจคุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 14:20:18 »
เท่าที่ดูๆ ก็มีการอัพเดทบ่อยพอสมครวเลยนะครับ

เอาเป็นว่าใจเย็นๆ ช้าหน่อยแต่ได้พร้าเล่มงามนะค๊าบ ^^

ออฟไลน์ Dod

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 14:33:53 »
-ขอ อภัย ข้าพเจ้า ขอยกเลิกข้อความที่POST เมื่อกี้ครับอ่านไม่ละเอียดเอง

ตะกี๊บ่นเรื่องไม่บอกอาการของการเบรกของแต่ละคันที่ทดสอบ เคยบ่นว่า ท่านไม่เล่ารายละเอียด สมัยที่ท่านทำเวปนี้ไหม่ ๆ

เพิ่งจะปิดเทอม เลยมีเวลาว่างได้อ่านอย่างละเอียดขึ้น   

---> อ้อขออนุญาติละเมิดลิขสิทธ์บทความที่ท่านเข้าไปเยี่ยมชมโรงงานประกอบของมิตซูบิชินะครับ
ตอนนี้มันกลายเป็นส่วนหนึ่งของสื่อประกอบการสอนวิชาการจัดการการผลิตของผมซะแล้ว หุหุหุ
คือผมเซฟเป็น PDF แล้วเปิดให้เด็กมันดูครับแทนการไปดูของจริง เราอยู่จังหวัดติดชายแดนครับ
ระยะทางไกลเกินงบประมาณดูงานมหาลัยกำหนดให้ไม่พอค่าเดินทางครับ

ขอบคุณคร้าบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2009, 14:58:44 โดย Dod »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 15:52:57 »
โอ้ว ยินดีครับ

ถ้าสิ่งที่เราทำ มันเป็นประโยชน์ ได้ขนาดนี้ นั่นคือเรื่องที่น่ายินดีครับผม

ออฟไลน์ gizdug_8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 16:28:56 »
ยินดีด้วยครับผม..
ที่มีสิ่งดีๆ สามารถนำไปใช้เป็นประโยขน์สำหรับเด็กๆ ขอชื่นชมครับ