ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแปลกๆ หน่อยนะครับ Ferrari กับ Lamborghini คิดว่าแบรนด์ไหนเหนือกว่ากัน  (อ่าน 32549 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ทั้งสองค่ายนี้ก็ต่างทำสุดยอดรถสปอร์ตออกมา แถมดีไซน์แสบสุดฤทธิ์ เครื่อง N/A แรงแบบดิบๆ

ว่ากันด้วยตัวรถอาจจะสูสีกัน แต่ถ้ามาว่ากันด้วยแบรนด์ล่ะครับ ค่ายไหนมันเจ๋งกว่ากัน....
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
lambro ครับดุ :o :oกว่าเยอะ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ prai

ผมเคยดูเขาผลิต Ferrari 599 GTB Fiorano อยากจะบอกอย่างไม่อายเลยว่าดูแล้วหลับ ฮ่าๆ
มันพิถีพิถันมักมากกกกกกกกกกกกกกก

แต่ส่วนตัวชอบเฟอร์มากกว่า เพราะมันยังมีหรูบ้างอะไรบ้าง

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
ถ้าด้านแบรนด์ Ferrari มีภาษีดีกว่าในสายตาผม

แต่ผมชอบ Lamborghini มากกว่า (งงไหม?)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
lambo นะ ผมว่า ดูดุดีครับๆ ประตูเปิดขึ้นด้วย 55

แต่ คนอาจจะรู็จัก ferrari มากกว่า  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 19:25:09 โดย nine959 »

ออฟไลน์ PREM

Ferrari ภาพลักษณ์ค่อนข้างเป็นผู้ใหญ่นะครับ เน้นเทคโนโลยี F1 เพื่อให้่รถไปให้เร็วที่สุดเท่าที่จะเร็วได้ บางครั้งผมก็รู้สึกว่ามันน่าเบื่อไปหน่อย
แต่หลายๆ รุ่นก็สมรรถนะดีเหนือกว่าคู่แข่งจริงๆ

Lamborghini ผลิตรถสีเขียวมะนาว สปอยเลอร์สูงเท่าหลังคา (Murcielago SV) รูปร่างเป็นลิ่มเป็นสัน ดูเป็น 'supercar' มากกว่า
ในความคิดผม ผมชอบ Lambo มากกว่า ถึงจะไม่ค่อยหรูเท่าก็ตาม (ผมชอบรถหรูๆ)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MoO Cnoe

โหวตให้ Ferrari ครับ
ดูีรวมๆแล้วลงตัวกว่า ในความเห็นผมนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ferrari มันมีทีมแข่ง F1 อยู่ด้วย ภาพลักษณ์รถแข่งจึงติดอยู่ที่มันตลอด  ส่วนแลมโบ้เหมือนมาทีหลัง ทั้งๆที่มันไม่ใช่
มันมาดังจริงก็ Gallado ที่ราคาไม่แพง และเป็นที่แพร่หลาย จนเหมือนมันเป็นที่ติดตา

ผมชอบทั้งคู่นั่นแหละสรุป ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมว่า Ferrari นะ
เพราะมีคนรู้จักกันเยอะพอสมควร ;D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
คนขับลัมโบจ่ายค่าทางด่วนให้ด้วยแฮะ 5555+ มันส์ดีครับ แต่คนขับโลตัสปาดได้น่ากลัวมากๆ เสียวแทนเลย

โห... ยังไงๆ ก็ไล่ไม่ติดเลยนะครับนั้น
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ vyjo

• Newbie
  • *
คนขับลัมโบจ่ายค่าทางด่วนให้ด้วยแฮะ 5555+ มันส์ดีครับ แต่คนขับโลตัสปาดได้น่ากลัวมากๆ เสียวแทนเลย

โห... ยังไงๆ ก็ไล่ไม่ติดเลยนะครับนั้น

น่าจะมาด้วยกันมั้งครับ เตรียมขาตั้งกล้องมาถ่ายเลย

แต่คิดเหมือนกันครับ ไล่ไม่ทันเลย

keanetona

ใน GT5 ลัมโบ เป็นมิตรกับเงินในคลัง และ ขับง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ TTL

Re: ขอถามแปลกๆ หน่อยนะครับ Ferrari กับ Lamborghini คิดว่าแบ$
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 20:40:16 »
ส่วนตัวผมว่าLAmboนะ ไม่รู็สิรู็้ ้สึกว่ามันดุกว่า  ส่วนในคลิปดูแล้วยอมรับเลยว่ารถแรง+ฝีมือขับโคตรโปร แต่มันไม่เหมาะที่จะมาชับบนท้องถนนยังงี้เลยอันตรายมาก กลัวแทนเลยครับ แต่ยังไงก็ไล่LAmboไม่ทัน

ออฟไลน์ prai

มันเอารถคนล่ะระดับมาแข่งกันได้ไง โลตัส กับ ลัมโม นี่นะ?

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
ชอบ Ferrari มากกว่า เครื่อง NA เค้าสุดยอดมาก ที่สุดของเทคโนโลยีเลย 458 นี่รอบสูงปรี๊ดได้ใจจริงๆ
Fer ผมชอบหลายรุ่น รุ่นเก่าๆที่เป็นเทอร์โบก็ชอบ

ความเห็นส่วนตัว ปัจจุบัน Lambo แชร์หลายอย่างร่วมกันใน VW อ่ะครับ ทำให้ผมรู้สึกว่ามันด้อยกว่า Fer นิดหน่อย
แถมเป็นขับสี่ด้วย (ยกเว้นตัว balboni ) แบบว่าไม่ค่อยชอบซุปเปอร์คาร์ขับสี่  :P

HIGHSEA

ในเรื่องของรูปร่างผมโหวตให้ fer ครับ มันยังดูไม่ค่อยดุเท่าใหร่ครับ แต่ lambo หน้าตามันเอาเรื่องเลยทีเดียว
จาก clip.
1. เพิ่งเคยเห็นครับจ่ายค่าทางด่วนให้กันใด้ด้วย 5555
2. รู้สึกว่าทางด่วนบ้านเรามันสั้นมากเลยนะครับ แค่ 9 นาทีจ่ายไม่รู้กี่ด่านเลยครับ 55555
3. เสียงเพราะมากๆๆๆๆๆเลยครับขนาดมีเพลงกลบแล้วนะเนี่ย
4. แต่มันก็อันตรายอย่างที่หลายๆคห นะครับ ถ้าเจอเพื่อนร่วมทางประเภทตกใจง่ายหรืองึกๆงักๆ กลัวแทนเลย

ปล 1.วันนี้เจอ subsru wrx sti สีน้ำเงินหลังสนามบิน ขับเต็มที่เลยครับแต่ช่วงนั้นทางตรงเสียงฝาดเลย
ผมไม่กล้าตามไปกล้วเสีย 500 เอาใว้เติมน้ำมันดีกว่า 5555 ตามก็ไม่ทัน ถ้าเป็น golf r ไม่แน่
ปล 2. ขอบคุณ คุณ ohm ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Ferrari มีรุ่นเดียวที่ผมชอบคือ F430

ที่เหลือเสร็จ Lamborghini หมดละครับ

ปล.ขอเพิ่ม California เข้าไปอีก 1 รุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 21:28:18 โดย integra »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Ferrari มีรุ่นเดียวที่ผมชอบคือ F430

ที่เหลือเสร็จ Lamborghini หมดละครับ

f430 สวยสุดละครับ ลงตัวดีครับ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ตอนแรก สมัยก่อนผมชอบ Ferrari แต่พอดูรถ (จากภาพ) แล้ว Lamborghini สวยกว่าครับ (ในความคิดผม)
แต่ผมก็เคยเห็นรายการสารคดีถ่ายทำเกี่ยวกับจราจร ตำรวจที่จับความเร็วบอก เขาจับได้สูงสุด 200 กว่าๆ Ferrari ครับผม

ออฟไลน์ 6162002

เคยดู ทรูวิชั่น พาไปดูโรงงานผลิต Lambo รุ่นอะไรไม่รู้ SV Edition เท่มากๆ มีอะไรเปิดปิดๆ ได้เหมือนในการ์ตูนเลย เอิ๊ก

ผมว่า Lambo น่าจะเหนือกว่าหน่อยมั้งครับ เพราะเฟอร์ทำรถไถมาก่อน มั้ง *-*

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เคยดู ทรูวิชั่น พาไปดูโรงงานผลิต Lambo รุ่นอะไรไม่รู้ SV Edition เท่มากๆ มีอะไรเปิดปิดๆ ได้เหมือนในการ์ตูนเลย เอิ๊ก

ผมว่า Lambo น่าจะเหนือกว่าหน่อยมั้งครับ เพราะเฟอร์ทำรถไถมาก่อน มั้ง *-*

สลับครับ

Ferrari มาจากนักแข่งรถที่ทำรถ Sport ขายครับ
a
Lambo นั้นทำรถไถครับ ตอนนี้ก็น่าจะยังทำอยู่ เรื่องมีอยู่ว่า คุณ Lambo ไปซื้อรถมาจากคุณ Ferrari แล้วทีนี้ คุณ Lambo ไม่พอใจรถของ Ferrari จะให้ Ferrari เอาไปแก้ แล้ว Ferrari ไม่ทำให้ (ประมาณส่งจดหมายปฎิเสธ) ลุง Ferruccio Lamborghini (หรือคุณ Lambo นั่นแหละ) ก็โมโห และ (อันนี้เป็นตำนาน อาจไม่จริงก็ได้) พบว่า Clutch ของ Ferrari มันเหมือนกับรถไถของเขาเลย เขาก็เลยทำรถเองครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

สลับครับ

Ferrari มาจากนักแข่งรถที่ทำรถ Sport ขายครับ
a
Lambo นั้นทำรถไถครับ ตอนนี้ก็น่าจะยังทำอยู่ เรื่องมีอยู่ว่า คุณ Lambo ไปซื้อรถมาจากคุณ Ferrari แล้วทีนี้ คุณ Lambo ไม่พอใจรถของ Ferrari จะให้ Ferrari เอาไปแก้ แล้ว Ferrari ไม่ทำให้ (ประมาณส่งจดหมายปฎิเสธ) ลุง Ferruccio Lamborghini (หรือคุณ Lambo นั่นแหละ) ก็โมโห และ (อันนี้เป็นตำนาน อาจไม่จริงก็ได้) พบว่า Clutch ของ Ferrari มันเหมือนกับรถไถของเขาเลย เขาก็เลยทำรถเองครับ

Mucielago ครับ SV ที่ผมไปถ่ายมาได้ในกระทู้นี้  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9204.0.html

ส่วนรถไถนั่น Lambrughini ครับที่ทำอยู่ ราคาที่เคยเจอ 250,000 ยูโร ครับ 700 แรงม้า เลือกขับได้ทุกล้อ 40 กว่าเกียร์เดินหน้าและ 40กว่าเกียร์ถอยหลัง

Ferrari นั้นแยกมาจาก อัลฟ่า โรมิโอครับผม

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
มันก็ตอบยากนะเนี่ย ถ้าแบรนด์คงเป็น fer นะ
แต่ถ้าเป็นรถนี่ ข้างในผมชอบเฟอร์ นะ
ถ้าภายนอกผมชอบ lambo ครับ
นอกนั้นก็เหมือนๆกันครับ เสียงสุดยอดทั้งสองค่ายเลยได้ใจมาก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมไม่ชอบทั้งคู่เลย ขอแค่ Porsche ก็พอแล้ว ผมว่ามันดูจับต้องได้ในชีวิตประจำวันมากกว่าทั้งสองยี่ห้อนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมไม่ชอบทั้งคู่เลย ขอแค่ Porsche ก็พอแล้ว ผมว่ามันดูจับต้องได้ในชีวิตประจำวันมากกว่าทั้งสองยี่ห้อนะครับ

คิดเหมือนผมเลย ผมรู้สึกว่ารถ Sport ของ Italy นั้น มันดูเป็นศิลปะเกินไป จนบางทีมันดูไม่เป็นงานวิศวกรรมสักเท่าไร เป็นรถที่สร้างสำหรับการสนองตัณหาอย่างเดียว โดยไม่สนเรื่องการใช้งาน ผมจึงชอบ Porsche ครับ (แต่น่าเสียดาย Porsche ที่ทั้งเร็ว และหรูอย่าง 928 กลับไปไม่รอด)

รถ Sport จาก Italy ที่ผมชอบมีไม่กี่รุ่น ก็คงเป็น De Tomaso Pantera กับ Lancia Stratos HF มั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jones

ยังแข่งบ้างอ่ะ ท่าทางจะมันส์น่าดู แต่เสียดายอยู่ ตจว เรยไม่ค่อยมีโอกาสเอารถไปซัดเท่าไหร่ เฮ้ย~~
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ kritphakhin

ferrari italia ชอบมาก แต่ก็ชอบ Lamborghini เหมือนกัน

ออฟไลน์ Lookkaew

แหมนะ มันก็พูดยากนะครับ เมื่อก่อนคงพอกัน แต่เหมือนช่วงหลังจับลูกค้าคนละกลุ่ม กลุ่มนึง หนุ่ม ดิบ เถื่อน รักสนุก อีกกลุ่มหนึ่ง ดูเป็นผู้ใหญ่กว่า สุขุม เท่ รักความอลังการ
เฟอร์เดี๋ยวนี้เขาก็ให้อุปกรณ์อำนวยความสะดวกมาเยอะขึ้น ส่วนลัมโบ ไม่ต้องพูดถึง ช่วงหลังกลายพันธุ์เป็นกระทิงเยอรมันไปซะแล้ว ออพชั่นเพียบ

เฟอร์มันดู RAW กว่าอะครับ แต่ผมชอบลัมโบ เพราะเสียงมันแว้นดี ส่วนเฟอร์เสียงเหมือน F1 แสบหูครับ ณ ตอนนี้คงไม่มีใครเหนือกว่าใคร เว้นว่าวัดความแรงกันรุ่นต่อรุ่น คงได้ข้อสรุปอะครับ