ผู้เขียน หัวข้อ: แผงหลังเบาะ New Altis ยังเป็น Future board อยู่หรื่อนี่!!!  (อ่าน 13174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
วันนี้ศูนย์โตโยต้าแถวบ้านผมจัดงานวันเด็ก
เลยแอ๊บเข้าไปดูรถซักหน่อย อิ อิ

เห็น New Altis ตัว 1.6 G จอดโชว์อยู่ ก็เลยเดินเข้าไปเลียบๆเคียงๆซักหน่อย
แล้วไม่รู้อะไรดลใจให้ไปเปิดฝากระโปรงหลังเล่น เลยตกใจกับเจ้าอุปกรณ์เครื่องเขียนนี้เข้า
แอบอึ้งไปแปดวิ...

เลยเดินไปเปิดของ  New VIOS ทั้ง G และ E
ปรากฎว่าเจ้าอ๊อดบุพรมมาให้อย่างดี

ทำไมโตโยต้าช่างทำอย่างนี้ได้
ราคาก็แพงกว่าเป็นแสน แต่ไหงของที่ได้กลับคุณภาพต่างกันเช่นนี้ล่ะ :'(

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: แผงหลังเบาะ New Altis ยังเป็น Future board อยู่หรื่อนี่!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 20:13:27 »
ควันหลงวีออสเก่ายังมาหลอนถึงอัลติสรึนี่
(ตั้งแต่ก่อน MC แล้ว)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: แผงหลังเบาะ New Altis ยังเป็น Future board อยู่หรื่อนี่!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 20:18:22 »
55555 ฟิวเจอร์บอร์ดชวนให้นึกถึงวีออสตัวเก่าของผมจัง แผงปิดเบาะหลังก็เป็นเหมือนกันครับ

โดนเพื่อนแซวตลอดเลย ประมาณว่า "เฮ้ยกูขี้เกียจออกไปซื้อว่ะ เอาจากรถมึงก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้กูออกไปซื้อมาใส่ให้ จะตัดให้เนียนกว่าเดิมอีก"

เล่นซะป่วยไปเลย 5555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 20:27:55 »
^
^
5555555555555+

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 20:30:31 »
เคยเข้าไปหาข้อมูลในบอร์ดต่างๆ ทั้งวีออส ซิตี้ มาสด้า ก่อนที่จะตัดสินใจเลือก ซิตี้

ได้เห็นกระทู้ในวีออสคลับ แผงบังแดดหน้าหน้า ข้างในทำมาจากกระดาษลัง (กระดาษลูกฟูก)

เห็นแล้ว เอ่ออออ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 20:30:46 »
55555 ฟิวเจอร์บอร์ดชวนให้นึกถึงวีออสตัวเก่าของผมจัง แผงปิดเบาะหลังก็เป็นเหมือนกันครับ

โดนเพื่อนแซวตลอดเลย ประมาณว่า "เฮ้ยกูขี้เกียจออกไปซื้อว่ะ เอาจากรถมึงก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้กูออกไปซื้อมาใส่ให้ จะตัดให้เนียนกว่าเดิมอีก"

เล่นซะป่วยไปเลย 5555

555555

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 21:52:14 »
1.8 e ก็ future board ครับ โตโยต้าคงวิจัยมาแล้วว่าส่วนใหญ่คนใช้ altis จะเล่นเครื่องเสียงครับ ยังไงกต้องื้อตีตู้ซับอยู่แล้วก็เลยใส่แบบนี้าให้เวลาทำจะได้ไม่เสียดาย (ขำๆ นะครับ)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 22:16:41 »
สงสัย Toyota เขามองการณ์ไกลมั้งครับ
ดูชื่อก็บอกแล้วว่า "Future" Board อิอิ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 22:29:49 »
วันเด็กครับ นึกซ่ะว่าเป็น "รถเพื่อการเรียนรู้" 555+
รถคันเก่าของผม ก็ FutureBoard เหมือนกันครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 22:32:15 »
สงสัย Toyota เขามองการณ์ไกลมั้งครับ
ดูชื่อก็บอกแล้วว่า "Future" Board อิอิ

555 สงสัย ยี่ห้ออื่น ต้องมองการไกลแล้วๆๆ 555 วันไหนไปเปิดดูดีกว่าๆๆ

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 22:48:43 »
อยากเห็นรูปอ่ะ ...​ มีใครมีบ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:17:01 »
จัดรูปให้คุณ toyd ดู อิอิ อันนี้ผมเซฟไว้ตอนที่หาข้อมูลตอนจะซื้อรถใหม่แหละ แม่เห็นปุ๊บ บอกตัดวีออสก่อนเลยลูก 5555

สุดท้ายเลยได้เจ้าซิตี้มา

ปล รูปมาจากสมาชิกในวีออสคลับนะครับ จริงหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบ แต่สมาชิกในเวปคลับพูดเหมือนกัน เลยคิดว่าน่าจะจริงนะ
ส่วนรูปฟิวเจอร์บอร์ด ผมหาในเครื่องไม่เจอ หาในกูเกิลน่าจะมีนะ หรือไม่วันจันทรนี้จะไปถ่ายรูปมาให้ครับ รถรับส่งพนักงาน บ ผมเป็นอัลติสเพียบ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:34:47 »
เสียความรู้สึกมากครับ... ขอบคุณที่ช่วยกันดู
ตอนแรกนึกว่ามีแต่ Vios รุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:50:35 »
อยากเห็นรูปอ่ะ ...​ มีใครมีบ้างไหมครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,977.20.html
นี่เลยพี่ตอย รถผมเองอ่ะ ฮ่าๆๆ เป็นฟิวเจอร์บอร์ดสีดำจริงๆ
กั้นอยู่ระหว่าง เบาะหลังกับห้องเก็บของท้ายรถ

ในรูปอาจจะไม่เห็น ไว้จะถ่ายชัดๆมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 00:14:10 »
สวยไหม ไม่สวยครับแต่มันก็คงไม่ส่งผลถึงความปลอดภัย จะใช้วัสดุเปลืองๆไปทำไมเล่า

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 01:08:07 »
จัดรูปให้คุณ toyd ดู อิอิ อันนี้ผมเซฟไว้ตอนที่หาข้อมูลตอนจะซื้อรถใหม่แหละ แม่เห็นปุ๊บ บอกตัดวีออสก่อนเลยลูก 5555

สุดท้ายเลยได้เจ้าซิตี้มา

ปล รูปมาจากสมาชิกในวีออสคลับนะครับ จริงหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบ แต่สมาชิกในเวปคลับพูดเหมือนกัน เลยคิดว่าน่าจะจริงนะ
ส่วนรูปฟิวเจอร์บอร์ด ผมหาในเครื่องไม่เจอ หาในกูเกิลน่าจะมีนะ หรือไม่วันจันทรนี้จะไปถ่ายรูปมาให้ครับ รถรับส่งพนักงาน บ ผมเป็นอัลติสเพียบ

อื้อหือ ..​ ขอบคุณมากเลยครับ มันก็คงมองไม่เห็นอะเนอะ เลยไม่รู้จะทำดีๆไปทำไม แต่อะไหล่ชิ้นนี้อย่ามาขายข้างละเกินพันบาทละกัน -*-

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,977.20.html
นี่เลยพี่ตอย รถผมเองอ่ะ ฮ่าๆๆ เป็นฟิวเจอร์บอร์ดสีดำจริงๆ
กั้นอยู่ระหว่าง เบาะหลังกับห้องเก็บของท้ายรถ

ในรูปอาจจะไม่เห็น ไว้จะถ่ายชัดๆมาให้ดูครับ

ขอบคุณมากๆครับ เข้าไปดูแล้ว ตุ๊กตาหมีน่ารักจังเลยครับ : )

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:58:41 »
ก็เค้าเป็นนักประหยัดไงครับ แต่เอาน่า เรื่องการใช้งาน ไม่ยุ่งยาก ไม่จุกจิก ไม่เสียง่าย ทนทานดี ไม่ใช่เหรอ ?

ถ้าทำเข้าใจวัฒนธรรมของญี่ปุ่นหน่อย เค้าเป็นชาติที่ กล้าที่จะทำเรื่องน่าอาย แต่ขอให้ผลสุดท้ายนั้นสำเร็จเป็นพอ
ตรงข้ามกับประเทศอื่นๆ ที่ไส้ในเป็นไงไม่รู้ แต่ภายนอกต้องขอดูดีไว้ก่อน จุดหมายในการลดต้นทุน
ของบริษัทญี่ปุ่นอาจจะสูงมาก โดยเฉพาะ Toyota แต่ จุดหมายดั้งเดิมของผู้ก่อตั้งยังคงไม่เปลี่ยนแปลงแน่นอน คือ
ทำรถดีมีคุณภาพและเป็นอันดับที่หนึ่งของโลก (Honda ก็ตั้งเป้าแบบนี้) ไม่เฉพาะด้านการผลิตรถยนต์ แต่แทบทุกด้าน
ดังนั้น มีจุดที่ทำให้ดูถูกคนญี่ปุ่นได้เยอะะะะะะะ หลายๆ เรื่องที่คนญี่ปุ่นทำ บางทีเห็นแล้วก็อึ้งว่า เฮ้ย ทำได้ไงฟระ น่าอาย
เป็นบ้าเลย.... แต่สรุปผลสุดท้าย เค้าก็ทำสำเร็จตามที่เค้าวางเป้าหมายได้ คนญี่ปุ่นจะเป็นประมาณนี้ ตั้งแต่อุตสาหกรรมใหญ่สุด
ยันอุตสหกรรมหนังโป๊เลย ในกลุ่มเอเชียที่ผลิตรถด้วยกัน Hyundai อาจจะมาแรงจัดจนแซงผู้ผลิตรถญี่ปุ่นได้ แต่ก็อย่าประมาท
รถญี่ปุ่นในเรื่องลูกบ้าตรงนี้ เรื่อง futureboard กับกระดาษไม้อัด ก็เป็นหนึ่งในลูกบ้าของ Toyota ที่ต้อง achieve การลดต้นทุน
ออกให้ได้ อาจจะเพื่อ keep กำไร หรือ keep ส่วนอื่นของรถที่เน้นความทนทาน อันนี้เราก็ไม่อาจรู้ได้ แต่ใช้รถไปยาวๆ ก็จะรู้ ซึ่งที่
ผ่านมา Toyota ก็สามารถบรรลุ ข้อหลังได้เป็นอย่างดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่ได้มองว่า การผลิตแบบญี่ปุ่นๆ กับฝรั่งนั้นใครจะดีกว่ากันเพราะถือว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญทั้งคู่ เรื่องบ้าๆ ติงต๊องๆ
เราอาจจะเห็นหลุดมาจากฝั่งญี่ปุ่นบ่อยครั้งมากที่สุด ส่วนค่ายฝรั่งนั้น ออกจะเนี้ยบนิ๊งมาตลอด แต่ก็มีเรื่อง surprise มาเป็นระยะๆ
เช่นกัน แต่ถ้าเราจะมองแค่เรื่องวัสดุที่ไม่เกี่ยวข้องกับคุณค่าของตัวรถจริงๆ และฟันธงว่า ตัดรุ่นนี้รุ่นนั้นออกไปเลย มันดูแย่มาก
มันดูกระป๋องมาก ผมว่ามันเป็นแง่คิดที่ดูคิดน้อยไปหน่อย

เอาเป็นว่า ถ้าจะเลือก futureboard มา หรือกระดาษลัง มา หรือจะใช้แม๊คเย็บกันในไลน์เลย ซึ่งToyota ใช้เป็นมุขหลักเลยในการผลิต ซึ่งผมก็เคยอยู่
Toyota เล่นเอาคนข้างในขำกันเหมือนกัน แต่ก็ขอให้ผลิตออกมา ใช้งานดี ไม่งอแง ไม่เรื่องมาก ก็แล้วกัน บางทีคนญี่ปุ่นมันก็เข้าใจยาก ว่าเค้าคิด
อะไรอยู่ เป็นชนชาติที่คิดแปลก และแหวกแนวอยู่ตลอดเวลา ลูกบ้าก็เยอะ ส่วนคนฝรั่งนั้นมักทำอะไรให้ผู้อื่นประทับใจตลอดเวลา ทุกสถานการณ์
ตั้งแต่การพูดการจา ยันรถเยอรมันหรูราคาแพง และรวมไปถึง หนัง Hollywood ที่ทำออกมาเนี้ยบทั้ง effect และเนื้อเรื่อง อย่างไม่มีชนชาติไหนทำ
ได้ทัดเทียม แต่คนฝรั่งก็เก่งเรื่องการหมกเม็ดอยู่ไม่น้อยเหมือนกัน เมื่อมองแบบนี้แล้ว ผมเลยมองรถทุกประเทศแบบกลางๆ ไม่เอียงไปทางใดทั้งสิ้น
เน้นมองคุณค่า และคุณภาพ หลังการใช้งานมันไปแล้วมากกว่า ข้อมูลบนหน้ากระดาษ ที่ Toyota ยังขายได้ในประเทศฝรั่ง เพราะฝรั่งเค้าก็มองคล้ายๆ
ผมนี่แหล่ะ ส่วนใหญ่ก็ยังมอง ที่การใช้งานเป็นหลักว่ามันมีปัญหาน้อยหรือไม่ น่าไว้ใจหรือไม่

เรื่องคันเร่งค้างนี้เรื่องใหญ่มาก ทำให้ควรจะเลิกซื้อรถยี่ห้อนั้นๆ ไปเลยด้วยซ้ำ แต่ถ้ามองเหตุผลกว้างๆ และมองความรับผิดชอบที่ Toyoda ออกมา
ขอโทษและขอแก้ตัวแก้ไขทุกอย่างให้ถูกต้อง ก็ยังพอกลับมามอง Toyota ได้อีกทีนึงและต้องยอมรับเหมือนกันว่าเป็นการพลาดที่ยิ่งใหญ่ ทำให้ความ
ไว้วางใจมันน้อยลง แต่เราก็ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันว่า อะไรทำให้ supplier นั้นพลาดไปได้ หรือเป็นที่การ design ของ Toyota เองนั่นแหล่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้น
เราต้องมองทุกอย่างกว้างๆ ไว้ก่อน ควรรอเวลาดูกันต่อไป

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 10:39:30 »
เปิดดูแล้วไม่สวยเลยครับ!
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:50:22 »
ตอนนี้ที่ผมอยากรู้คือ ฮอนด้า นิสสัน มิตซู ใช้วัสดุแบบนี้หรือเปล่า พอดีในเวปคลับเค้าไม่มีรูปให้ดู

ใครเคยลองแกะดูบอกหน่อยจิ ฮิๆ

(ผมก็มีซิตี้นะ แต่ไม่อยากแกะดู ฮุๆ)

ออฟไลน์ noijaiya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:59:55 »
โห ไอ้ตัวกระดาษนะ ไปเอา packing ของ supplier มาตัดอีกหรือเปล่า แต่ก็ดีนะครับ อะไหล่แบบนี้หาได้ทั่วไปดี

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:04:02 »
ไม่น่าเชื่อว่ายังใช้ฟิวเจอร์บอร์ดอีกหรอเนี่ย???