ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถาม งบ1แสนถ้วนๆ new city จะวาง B16A จะเวิร์คไหมครับ  (อ่าน 16891 ครั้ง)

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
เรียนสอบถาม งบ1แสนถ้วนๆ new city จะวาง B16A จะเวิร์คไหมครับ

เครื่องเดิม เพิ่งวิ่งไป 12000 โล กะจะขาย
แล้ววาง B16A ในงบแค่แสนหน่อยๆ
จะเวิร์คไหมครับ

จะวิ่งดีกว่าเดิมมากน้อยแค่ไหน

ปล รับได้ ถ้า อัตราสิ้นเปลือง เฉลี่ยทางไกลจะได้สัก 12-13โลลิตร

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ

ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
งบแสนนึง เป็นผม เซ็ตโบดีกว่าครับเสียดายเทคโนโลยีเครื่องน่ะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

set turbo เหมือนกัน
อาจจะวิ่งไม่ดีเท่า B16 แต่ก็คงขับสนุกกว่าเดิมพอสมควร
อีกอย่าง ถ้าขับปกติในเมือง ก็คงไม่ได้ลากให้เทคเปิดบ่อยๆ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
B16Aเดิมๆ  เทคเปิดที่4500รอบมั้งครับ  ถ้าจำไม่ผิดกินน้ำมันมากกว่าเครื่องเดิม CITYแน่นอน...
ขับมันกว่าเดิมแน่นอน...
แต่เอาเครื่องเดิมไปใส่เทอร์โบ เค้าทำกันที่ 6-7 หมื่นแบบจบๆเลยนะครับ...ใส่ออยเกียร์ด้วย

เลือกเอาครับ....

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• **
ขายเครื่องเดิมทิ้งแล้ววาง B16A เหรอครับ ขอฝากให้ลองคิดดูนิดหน่อย
B16A เครื่องหันคนละด้านกับเครื่องติดรถ ต้องมีแปลงบ้าง ไหนจะอัพเกรด ช่วงล่าง เบรค
และเครื่อง B16A ตอนนี้ก็อายุมากโข เครื่องที่วาง สภาพกี่เปอร์เซน มันไม่ได้เลี้ยงง่ายเท่าเครื่อง 1.5 ติดรถครับ
เข้าศูนย์ฮอนด้าเบิกอะไหล่ก็ไม่ได้นะเออ ถ้ารับได้กับความไม่แน่นอนของสภาพเครื่อง ก็โอเค
ขับรถแต่ง คุณอาจต้องมีเวลากับมันมากหน่อย
ที่สำคัญ ราคาขายต่อ คงต่ำลงจากรถเดิมๆ

จะว่าไป ลองหา R18A ในซีวิคมาลงไหมล่ะ คุ้นๆว่าที่จีนมี City รุ่น 1.8 ด้วย...น่าจะลงได้นา
เล่นเป็น MT ม้า 140 ตัว เครื่องสด แค่นี้ก็น่าจะวิ่งตัวปลิว

ไม่ก็ขายรถแล้วไปซื้อรถเก่าแต่พื้นฐานดีกว่าอย่าง ซีวิคตาโต,คูเป้ หรือ DC2 มาเล่นดีกว่าครับ
หรืออยากได้แรงๆเลี้ยงง่ายวิ่ง 12 โลลิตร+ ก็ออสโบไปเลย

ออฟไลน์ jones

set turbo อีกเสียงครับ เสียดายเครื่องดีๆ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เงินน่ะพอซื้อเครื่องแน่ ส่วนการแปลงให้เข้ากับตัวรถน่ะอีกเรื่องนึง มันทำให้ลงได้แน่ล่ะ แต่ไม่ใช่ขันน็อตลง
เรื่องช่วงล่าง ถ้าไม่ปลดล็อคความเร็ว อาจจะไม่เป็นไรมาก แต่ถ้าให้ดี โช้คกับสปริงสปอร์ตก็อยู่แล้ว
เบรค ของเดิมไม่ได้กระจอกเลย แค่ผ้าเบรคดีขึ้นก็พอแล้ว ถ้าไม่พอ ควรแปลว่าคุณขับในสนามแข่ง
เพราะถ้าขับบนถนน แล้วเบรคเดิม+ผ้า National ชมพูเอาไม่อยู่ ผมว่าคุณขับดุพอเข้าคุกได้แล้ว

แต่คำถามคือคุณหวัง 13 กิโลลิตรจากเครื่องที่วิ่ง 100 นึงใช้รอบเครื่อง 3300 รอบต่อนาทีงั้นหรือ?
คุณคิดจะใช้เกียร์ออโต้ หรือเกียร์ธรรมดากันล่ะ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ ก็มี 4 สปีด และวิ่ง 100 นึง
รอบก็มาราว 3,000 นิดๆเหมือนกัน

แล้วถ้าการเซ็ตเทอร์โบ จบได้ในงบ 80,000 บาท ไม่รวมช่วงล่าง น่าสนกว่าไหม
ในเมื่อพอลงสนามแข่ง Jazz GE เกียร์ออโต้ เทอร์โบ บูสท์ 0.38 บาร์ วิ่ง 0-402 ม.
ช้ากว่า B16A ในบอดี้ 3 ประตู และเกียร์ธรรมดา ประมาณ 0.4 วินาที (ดังนั้นถ้าเป็นออโต้
ก็ไม่ต้องสืบ)

ฺB16A ถ้าไม่เปิดฝาสูบทำ เค้นให้ตายยังไงแรงบิดสูงสุดก็ไม่แตะ 190Nm แต่ L15 เทอร์โบ
ทำได้ และเผลอๆจะเกิน 210Nm ที่รอบ 4,000-4,500

บางคนอาจจะบอกว่า L15 เทอร์โบมีความเสี่ยงตรงที่ถ้าช่างจูนไม่เป็น ก็ไม่วิ่ง ผมว่า
วาง B16A ก็มีความเสี่ยงเหมือนกัน เรื่องคานเครื่อง แท่นเครื่อง การเดินสายไฟ
แต่ขับรถธรรมดาที่เพิ่มเทอร์โบ มันมีส่วนที่ต้องดู ตาต้องคอยดูวัดบูสท์ อย่าให้เกิน
ถ้ามีวัดอุณหภูมิไอเสียด้วยยิ่งดี และถ้าแช่นานๆ รับรองว่าไปเร็ว ฉะนั้นจงอย่าไป
ปลดล็อคความเร็วโรงงาน 190 ก.ม./ช.ม. ปล่อยมันไว้งั้น

B16A ถ้าจะวางจริง ผมต้องบอกว่าคุณควรคิดมีแผนทำต่อ ขยายผลเป็น B20+B16A
หรือทำ B Turbo! เพราะถ้าจะวางเป็นแบบเกียร์ออโต้ 158 แรงม้า และไม่คิดทำอะไรต่อ
ผมว่าทำเทอร์โบดีกว่า ม้าใกล้เคียง แรงบิดชนะขาด เกียร์เดิมก็ยังอยู่ และเท่าที่ลองมา
เกียร์เดิม 5 สปีด รองรับพลังเทอร์โบเบาะๆได้ ไม่พัง ให้ตีนผีพิสูจน์มาแล้ว

แต่ถ้าคุณอยากได้ B16A เพราะเสียงเครื่อง อันนี้ก็วางไปเถอะ เพราะ L15 จูนยังไง
ก็ไม่หวานบาดหูบาดใจได้เท่า DOHC VTEC
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
พี่แพนจัดหนัก ผมล่ะได้ข้อคิดดีๆ ร่วมกับ จขกท. ไปด้วยเลย 555
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ถามพี่แพนต่อเลยนะครับ ถ้าเราเซ็ตโบเข้าไปแล้ว ระบบเบรคเดิมๆ ก็เอาอยู่แน่นอนใช่ไม๊ครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ newzbaba

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะ พี่แพน

สรุป เอาไปวางโบ ทำง่ายไม่จุกจิกเกียเดิม ช่วงล่าง เบรคเดิม ยังเอาอยู่
 ผมหวังม้าไว้สัก 150 - 160 ตัวนี้
ในงบแสนพอไหวใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

วาง Super charge ก็ไม่เลวนะครับ รอบสูงอาจจะสู้เทอร์โบไม่ได้ แต่จะได้เปรียบในรอบต่ำ เรียกแรงบิดได้ง่าย ตอนนี้มีของ L15A Mugen เป็นชุดคิดเลย ฝากเอาไว้พิจารณานะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่าเซตเทอร์โบดูจะเหมาะกว่านะครับ
เสียดายเครื่องยนต์อ่ะครับ ยังใหม่ๆอยู่เลย

ออฟไลน์ prai

อยากจะถามมานานแล้วว่า รภที่ไม่เทอร์โบมาก่อน แล้วไปใส่เพิ่มเนี่ย เราจะต้องแจ้งขนส่งหรือป่าว ถ้าแจ้งแล้วต้องเสียค่าอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถามพี่แพนต่อเลยนะครับ ถ้าเราเซ็ตโบเข้าไปแล้ว ระบบเบรคเดิมๆ ก็เอาอยู่แน่นอนใช่ไม๊ครับ

ระบบเบรคเดิม โดยเพิ่มผ้าเบรคที่ทนความร้อนสูงและมีความฝืดเพิ่มขึ้น ก็เอาอยู่
แต่ไม่ใช่ให้เอาไปแข่งพีระนะ เอาไว้ใช้เบรคเผื่อหมาตัดหน้า กับลดความเร็วฉุกเฉิน
และอย่าลืมเปลี่ยนยางให้ดีขึ้นประกอบไปด้วย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะ พี่แพน

สรุป เอาไปวางโบ ทำง่ายไม่จุกจิกเกียเดิม ช่วงล่าง เบรคเดิม ยังเอาอยู่
 ผมหวังม้าไว้สัก 150 - 160 ตัวนี้
ในงบแสนพอไหวใช่ไหมครับ

งบแสนนึง เทอร์โบมือสอง อินเตอร์คูลเลอร์จากโรงงานของรถรุ่นอื่น มือสองเช่นกัน กล่อง F-Con S
ท่อร่วมไอเสีย เดินท่ออินเตอร์ เดินท่อใหม่ หม้อพักสองใบ ค่าทำ ค่าจูน ค่าไดโน่ วัดบูสท์ให้อีกอัน
แสนนึง พอ น่าจะเหลือด้วยซ้ำ แต่แนะนำว่าอย่าลืมเปลี่ยนยางให้เป็นเกรดที่เกาะถนนขึ้น
และเบรคได้ดีขึ้น ช่วงล่างเดิมเอาอยู่ถ้าคิดว่าเอาเทอร์โบนั้นไว้ใช้เร่งแซง ถ้าคุณคิดจะขับ
แบบสนามแข่ง คุณต้องเปลี่ยนช่วงล่างแน่นอน

และย้ำว่าขับเทอร์โบ ต้องขับแบบมีความคิด น้ำมันเครื่องต้องดี เปลี่ยนตรงเวลา
ขับไม่ใช่ตะบี้ตะบันอย่างเดียว เกจ์วัดบูสท์ต้องคอยดูกันด้วย

ถ้าสนใจรายละเอียดการทำแบบของจริง ลองส่งข้อความหลังไมค์ไปหาคุณ Tee@Abuser
มันไม่ได้รับทำนะ แต่เรื่องนี้มันรู้ดีกว่าผม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าคิดจะแรง ก็น่าจะมองที่ช่วงล่างกับเบรกด้วย

รถแรง อัตราเร่งดี วิ่งเร็ว แต่จะมีไปเพื่ออะไรครับ ถ้ามันเบรกหรือเลี้ยวไม่ได้
ก็ได้แต่ขับคลานคลาน หรือเร็วแบบเสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ

อย่างน้อยจะเล่นแรง ก็ต้องมีเบรกที่ดี
ผ้าเบรก National NA-P สีชมพู ตอบโจทย์ได้จริง แต่ต้องยอมรับกับการสึกที่เร็วกว่าผ้าเบรกทั่วไป
น้ำมันเบรกก็น่าจะขยับเกรดมาใช้ของดีขึ้น มีจุดเดือดที่สูงขึ้น เช่น DOT4

ช่วงล่างถ้าไม่คิดจะทำอะไรเลย สปริงแต่งสักชุดก็ยังดี
แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องมาทั้งโช้คและสปริง ไม่งั้นจะเกิดอาการกระเด้งไม่หยุดเพราะสปริงแข็งเกินไป

ยางก็ควรจะเปลี่ยนใส่ของดีหน่อย ไม่งั้นมีเครื่องแรงก็เอาม้าลงล้อไม่หมด เวลาเบรกก็ไม่อยู่อีก

รถจากเดิม ทำไว้ให้ขับเล่นที่ 120 แรงม้า
กระโดดพรวดเดียวมาเป็น 150 แถมยังมีแรงบิดจากเทอร์โบเพิ่มมาอีก
อย่ามาข้ามเรื่องพวกนี้เลยครับ จริงจริงแล้วควรจะขยับพวกนี้ก่อนเครื่องด้วยซำ้