ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องลูกปืนล้อหน่อยครับ  (อ่าน 4277 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
พอดีวันนี้ผมส่งน้อง FD1 ไปเช็คอาการวิ่งที่ความเร็ว 80 กม/ชม แล้วมีเสียงดัง พอช่างที่ศูนย์ศรีอยุธยา โทรมาบอกว่า ลูกปืนล้อคู่หน้าดังจริง ๆ และแถมด้วยลูกปืนล้อหลังขวา (ซึ่งเป็นชุดที่เคยเคลมไปแล้ว) ผมก็งงว่า เอ๋มันจะเสียจริงหรือเปล่า แค่ 2 รายการนี้รวมกัน ก็ 6000 แล้ว (คู่หน้า ประมาณ 3200 บาท ส่วนลูกปืนหลังขวานั้น 3100 บาท) ทำผมคิดไม่ถูกเลยว่าจะทำยังไงดี ผมก็เลยปล่อยไว้ยังไม่ทำ รอใกล้เช็คระยะแล้วเหมาทีเดียว อยากถามว่า ถ้าปล่อยไว้ จะมีผลเสียอะไรนอกจากเสียงหรือเปล่าครับ เพราะแม่ผมก็บ่นว่า ซีวิคเคลมเคสหลายตังค์ ดูเหมือนจะน้อย ในช่วงรับประกันไม่เคยมีปัญหา พอหมดประกันปัญหาก็มาครับ รบกวนหน่อยนะครับ

Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ poonshop

Re: ขอคำแนะนำเรื่องลูกปืนล้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 00:26:00 »
555 เหมือนรถน้องผมเลย.....ได้ฟรีแค่หลังซ้ายข้างเดียว....
อีก3ล้อที่เหลือมาหลังจากหมดประกันแล้ว.......555
อย่าคิดมากครับ.....พวกผมโดนมาแล้ว....
ข้อเสีย..คือดังมากกกกกกกกกกกกจนไม่ไหว  ต้องไปเปลี่ยนไงครับ.....
อ๋อ..ๆๆๆเพิ่งนึกได้ได้เคลมโช๊คฟรี2ต้นด้วยครับ...อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 00:28:12 โดย poonshop »

Re: ขอคำแนะนำเรื่องลูกปืนล้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:40:37 »
หลังจากทีได้ถามไป ญาติผมก็โทรมาบอกว่า จะเอารถไปซ่อมลูกปืนล้อหน้าก่อน ส่วนล้อหลังนั้น เขาจะแกะมาดูเฉย ๆ ว่า OK หรือเปล่า อาจจะเปลี่ยน part เป็นของ FD2 ครับ ก็เลยทำให้ผมอดใช้ FD1 ไป น่าจะ 1-2 วัน แต่ต้องใช้น้องจูนแทน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 08:47:14 โดย bigglives »
facebook : facebook.com/bigglive

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:19:10 »
เปลี่ยนข้าฃนอกไม่น่าถึง 3000 ทั้งสามล้อเลยนะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:04:43 »
คงต้องทำใจครับ รถเก่าก็มีอะไรให้เสีย ให้เปลี่ยนตลอดครับ แต่ก็แพงอยู่นะนี่
รถผม new lancer เข้าปีที่หกแล้ว ถึงเวลาต้องเปลี่ยนโช้คเหมือนกัน แต่อย่างอื่นไม่มีอาการ
แต่ซักวันก็คงจะต้องเปลี่ยน

ผมเดาๆว่า ลูกปืนพื้นฐานคือให้ล้อหมุนได้คล่องตัว ลูกปืนเสียก็ทำให้เสียงดัง ช่วงล่างสั่น
วิ่งได้ไม่ดีครับ กินน้ำมัน ล้อหมุนไม่สามัคคีกัน เดาๆเอาครับ

มีงบค่อยเปลี่ยนครับ มันดังน่ารำคาญซะมากกว่าครับ แต่ก็ควรจะเปลี่ยนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 21:37:33 »
และอีกส่วนคือ ผมสงสัยว่า ทำไมลูกปืนล้อหน้า ถูกกว่าของล้อหลัง