ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยนะครับผม  (อ่าน 4060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
ขอสอบถามหน่อยนะครับผม
« เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:09:18 »
สวัสดีครับทุกๆคน ผมชื่อ ต่อ นะครับ ผมเองก็พลุบๆโพล่ๆ ในเว็ปมานานแล้วหละครับ แต่พอเข้ามหาลัย แล้วเปิดเทอม
เลยไม่ค่อยมีเวลามาเล่นเท่าไหร่ อย่างไงก็ ตอนนี้เริ่มจะปรับตัวเข้าที่กับชีวิตมหาลัยแล้ว อย่างไงก็ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกๆคนด้วยน้าค้าบบบ

เข้าเรื่องเลยนะคับ คือตอนนี้คุณแม่ผมท่านกำลังมีแผนที่จะเปลี่ยนรถ คือจากรถ jazz vtec ปี 2004 อ่ะคับ คราวนี้ส่วนมากผมจะเป็นคนขับรถ
ให้ท่านไงครับ ท่านเลยจะให้ผมเลือกดูว่าจะเอาุรุ่นไหน อะไรอย่างงี้อ่ะคับ คือมีงบประมาณ ไม่เกิน 1.3 ล้านอ่ะคับ ตัวเลือกในหัวตอนนี้ก็มี

1. Honda civic FD 2.0
2. Chevrolet Cruze 2.0
3. Toyota  Prius 
4. Honda accord 2.0
5. Toyota Camry 2.0

คือหลายคนอาจจะเห็นว่ารถมันต่างเซ็กเมนต์กัน มันเทียบกันไม่ค่อยได้ แต่คือผมเทียบในเรื่องของราคาอ่ะคับ เราเพราะว่าอยู่ในช่วงราคาเดียวกัน
คือใจผมจริงๆ ชอบ  Cruze มากๆเลยนะคับ แต่ก็กลับทางด้านศูนย์บริการหลังการขายมากๆเหมือนกัน เพราะที่บ้านเองจะซื้อแต่รถตลาดอย่างเช่นพวก
Honda Toyota อ่ะคับผม ตัวเลือกอื่นๆก็เลยตามมาอ่ะคับ คือทางด้าน prius เองผมก็ชอบนะคับ มันน่าจะประหยัดดี (เพราะผมเองก็ต้องไปที่รังสิตทุกๆอาทิตย์ด้วยอ่ะคับ) ส่วนตัวเลือกอื่นๆ คือเห็นว่ามันอยุ่ใชช่วงราคาเดียวกันอ่ะคับ เลยลองเอามาเปรียบเทียบดู

อย่างไงขอรบกวนสมาชิกทุกๆคนหน่อยนะคับ แบบว่า ตัดสินใจเลือกไม่ถูกเหมือนกัน อย่างไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
Re: ขอสอบถามหน่อยนะครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:14:57 »
ถ้าคุณขับเอง และ ให้คุณแม่นั่ง
ผมว่า
คุณน่าจะ ลงตัวที่ accord 2.0 นะ

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:17:39 »
ผมว่าลองบอกการใช้งานและขีดจำกัด เช่น การใช้รถในแต่ละวัน (เยอะมั้ย ส่วนใหญ่ใช้บนจราจรแบบไหน ส่วนใหญ่ใช้กี่คน)
หรือการใช้งานประจำมาพอคร่าวๆ ก็ได้ครับ
เพราะข้อมูลเหล่านี้ ถ้าตอบมันได้ปุ๊ป ก็สามารถมองเห็นได้ชัดเจนเลยว่าควรจะเป็น segment ไหน เพราะแต่ละตัวใน คห. ผมก็มีดีเสียต่างกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:18:55 »
ผมจะเลือกระหว่าง Accord กับ cruze ครับ และเอนมาทาง cruze รถตลาดรองศูนย์มันไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับผมแต่ถ้ายังไงก็รับไม่ได้เอา Accord ก็ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:31:03 »
จะถามอะไรก็ให้ตั้งชื่อกระทู้ให้มันสอดคล้องกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:39:54 »
Accord 2.0EL
น่าจะลงตัวที่สุดครับ
เท่าที่ว่ามา

ขับไปกลับรังสิต ถนนเส้นใหญ่
รถวิ่งเร็ว รถบรรทุกก้เยอะ
แนะนำรถที่ใหญ่กว่า น่าจะเวิร์คกว่าครับ

ปล.ถ้าต้องขับไปกลับรังสิต Prius ช่วยประหยัดไม่ได้มากหรอกครับ
ทางตรงๆยาวๆรถไม่ติด รถทั่วไปไม่ hybrid ขับเนียนๆก็ประหยัดอยู่ครับ
(ตอนนี้ขับประจำทุกวันไปกลับครับ)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 23:40:32 »
ไม่สน teana 2.0 หรือครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองพาคุณแม่ไปนั่งมันทุกตัวที่อยู่ในลิสต์ครับ แล้วถามท่านว่าตัวไหนนั่งสบายที่สุด
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 00:01:02 »
วิ่งแถวรังสิต คงไม่รถติดประจำ ต้องลองทำใจกับศูนย์ครูซไหมครับ พลังดีเซล หรืออยากเอาประหยัดพอๆกัน แต่อืดกว่าเพราะรถหนักก็แอ็กขอดครับ ถ้ายังอยากแรงด้วยอยู่ก็ลดขนาดมาเป็นซีวิคครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 00:53:11 »
ไม่สนใจ Focus TDCi หรอครับ??  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 01:04:19 »
ถ้าเป็นรถแม่ แล้วเราเป็นผู้ขับให้นั่ง โฟกัสหลักของผมต้องยึดแม่ก่อนว่าเขาโอเคไหม
ส่วนตัวเรานั้น แม้จะเป็นคนขับ แต่ต้องไม่ปล่อยให้ความชอบส่วนตัวเข้ามามีผลกับ
สิ่งที่แม่จะได้รับ

คันไหนแม่ลงไปนั่ง ลองนั่งหน้า กับหลังแล้วรู้สึกว่าโอเคก็คันนั้นแหละครับ
ช่วงล่าง ควรนุ่ม สบายมากกว่าที่จะหนึบทิ้งโค้งเยี่ยม

ผมถึงสงสัยว่าทำไมไม่มี Teana เพราะถ้าว่ากันที่เรื่องความสบาย สุขุม
มันสู้รถที่เลือกมาได้สบาย แต่ก็ไม่แน่ สิ่งที่ผมบอกว่าสบาย แม่คุณอาจไม่ชอบ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 07:03:56 »
พาแม่ไปนั่ง ตัวเลือกจะเหลือไม่เกิน 2 แน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:46:02 »
ผมเชียร์ Teana ช่วงนี้ชอบ Nissan จังงง

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 15:30:55 »
Tenna2.0 อีกเสียง
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 15:35:25 »
teana ครับ

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 15:48:36 »
ถ้าคุณแม่ใช้ ตามตัวเลือกที่มี ผมเชียร์ โตโยต้าแคมรี่ครับ(เพราะผมว่าแอคคอร์ดออกแข็งๆแนววัยรุ่นแม่คุณไม่น่าชอบ)
แต่ถ้าเอานอกตัวเลือกผมเชียร์นิสสันเทียน่าครับ(งงว่าหลุดโผได้ไงรถดีขนาดนั้น)

เอารีวิวที่คุรจิ่มมี่ทำไว้ทั้งหมด(เผื่อจขกทขี้เกียจไปคลิกดู)

รีวิว นิสสันเทียน่า
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

พรีวิวฮอนด้าแอคคอร์ด(ไมเนอร์เชนจ์)

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2193:first-impression-honda-accord-minorchange-20-el-navi-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

รีวิวแคมรี่ไฮบิด
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=812:-toyota-camry-hybrid-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

พรีวิว โตโยต้าพรีอุส

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1940:exclusive-first-impression-toyota-prius-jdm-version-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

พรีวิว เชพโรเลตคูส

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2136:exclusive-first-impression-chevrolet-cruze-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 21:26:41 »
ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะคับ ที่เข้ามาตอบ

คือการใช้งานประจำวัน ก็คือตามปกติตั้งแต่ผมทำใบขับขี่มา ผมก็จะเป็นคนขับรถให้พ่อ กับ แม่ผมตลอดอ่ะคับ
จะมีบ้างที่เวลาผมติดธุระกลับบ้านกับแม่ไม่ได้ ก็จะให้ท่าน
ขับกลับจากที่ทำงานกลับที่บ้านเองอ่ะคับ (พาต้าปิ่นเกล้าถึง พุทธมณทลสาย 3) อ่ะคับ แล้วถ้าวันไหนผมต้องไปทำกิจกรรมที่ธรรมศาสตร์ รังสิต (คือปกติผม
เรียนที่ธรรมศาสตร์ท่าพระจันอ่ะคับ) ผมก็จะเอารถของแม่ผมไปอ่ะคับผม แล้วให้คุณพ่อหรือคุณป้าผมมารับแม่ผมที่ทำงานอ่ะคับ

โดยจากนี้เห็นหลายคนแนะนำ teana มา คือส่วนตัวผมเองก็ชอบครับผม ดูเป็นรถใหญ่ดี แต่ทางคุณแม่ผมท่านไม่ค่อยชอบรุปลักษณ์ภายนอกมันซักเท่าไหร่
(แต่ก็นั่นแหละครับ ผมก็คงพาท่านไปลองนั่งดู ไปลองนั่งก่อน เพราะเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ตอนซื้อรถให้ลูกพี่ลูกน้องผม แม่ผมท่านก็ไม่ค่อยชอบรูปลักษณ์ teana รุ่น
ก่อนเท่าไหร่ แต่พอลองนั่ง ลองขับแล้ว ก็ตกลงซื้อให้ลุกพี่ลูกน้องผมอ่ะคับ)

แต่คือโดยส่วนตัวผมเอง คือชอบทางด้าน cruze มากครับ เพราะคือลองชับของเพื่อนที่พึ่งออกมาใหม่ ตัว 2.0 คือขับดีมาก แต่คือทางบ้านผม ยังกลัวปัญหาทาง
ด้านบริการหลังการขายอ่ะคับ เพราะเคยมีคนรู้จักกับคุณแม่ผมใ้ช้ optra  แล้วศูนย์บริการหลังการขายไม่ค่อยดีซักเท่าไหร่ ท่านเลยดูแต่รถจำพวก Toyota กับ Honda
ตลอดอ่ะคับ เพราะที่บ้านก็ประทับใจกับศุนย์บริการของ honda อยู่อะคับ แล้วทางคุณแม่ผมก็ชอบ civic ตัวปัจจุบันมาก แต่ผมก็ท้วงท่านไปแล้วว่า รถมันกำลังจะตกรุ่นอ่ะครับ ก็เลยว่าจะตัดไป ส่วน accord คือคุณพ่อผม เมื่อก่อนท่านใช้ accord 2.0 ตัวปัจจุบันเป็นรถประจำตำแหน่งอ่ะคับ แต่พอออกจากที่ทำงานมา ก็เลยต้องคืนรถประจำตำแหน่งไป แต่คือก็ยังชอบในความกว้างของมันอยู่อ่ะคับ คือนั่งสบายอยุ่ในระดับหนึ่งเหมือนกัน แต่ตัวผมเองยังติดที่ว่า ผมรู้สึกว่าขับแล้วมันยังรู้สึกอืดไปหน่อย (คือปกติผมเอง ถ้าขับรถคนเดียวจะเป็นคนที่ขับรถเร็วในระดับหนึ่งอ่ะคับ แต่ถ้าขับกับเพื่อน หรือ ผู้ใหญ่ ก็จะขับไม่เกิน 120 อ่ะคับ) ผมเลยเฉยๆกับ ตัวเลือก accord อยู่อ่ะคับ

ส่วนตัวเลือกอื่น ผมไม่เคยลองเลยอ่ะครับ ทั้ง camry กับ prius คือผมเคยขับ camry hybird ของเพื่อน คือขับดีในระดับหนึ่งเลยครับ แต่คืองบประมาณมันเกินอ่ะครับ
ถ้าจะเพิ่มเงิน ผมก็ยังไม่เห็นความจำเป็นในการเพิ่มซักเท่าไหร่อ่ะคับ  เลยตัดมาเป็น 2.0 แทน คือดูจาก review พี่จิมแล้ว คือเหมือนมันจะเร่งดีไม่แพ้ accord นะครับ เลยเอามาเป็นอีกตัวเลือก ส่วน prius ผมดูตัวนี้ไว้ เพราะเห็นว่ามันน่าจะประหยัดน้ำมันได้มากอ่ะครับผม เห็นตามสื่อบอกว่า กินน้ำมันที่ 20 กม/ลิตร ก็เลยสนใจอยู่เป็นพิเศษอ่ะครับ เพราะปัจจุบันผมใช้ jazz คือเติมน้ำมันเต็มถังก็ประมาณ 1000 นิดๆเองครับ รวมๆ ก็เดือนละ 4000 กว่าบาท เลยลองดูที่ prius เพราะถ้ามันเป็นไปตามที่สื่อออกมาจริง มันก็น่าจะประหยัดกว่า jazz อ่ะครับผม เพราะผมขับแจ๊ซบางทีเวลาคำนวนเอาเอง jazz ผมตอนนี้จะกินน้ำมันอยุ่ที่ 12 13 กม/ลิตร อ่ะครับ

คืออาจจะยาวไปซักหน่อยนะครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆ แต่ตอนนี้คือน่าจะไปลองให้ที่้บ้านไปโชว์รูมทุกๆยี่ห้อในตัวเลือก แล้วลองนั่ง แล้วก็ test drive ดูก่อนอ่ะคับ แล้วถ้าชอบตัวไหน ก็ค่อยว่ากันอีกรอบนึง

อย่างไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะครับ ขอบคุณมากๆจริงๆครับ