ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานความปลอดภัยของ March กับ New City  (อ่าน 16169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Winnid

• Newbie
  • *
มาตรฐานความปลอดภัยของ March กับ New City
« เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 10:21:15 »
สวัสดีครับ ผมกำลังสนใจ March ท๊อป กับ city ตัวท๊อป

ยังไม่มีเวลาลองทั้ง 2 ตัว
โดยส่วนตัวชอบ March ครับ

ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เดินทาง แต่ว่าเดินทางทีก็200-400 โล

March มีมาตรฐานความปลอดภัยเพียงใดครับ ถ้าเทียบกันกับ city

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **
Re: มาตรฐานความปลอดภัยของ March กับ New City
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:09:02 »
ถ้าสามารถงบถึง City TOP
แล้วแคร์ความปลอดภัย
อยากให้ลองมอง Ford Fiesta ความปลอดภัยไม่ต้องพูดถึงในรถระดับเดียวกัน

เบาๆ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: มาตรฐานความปลอดภัยของ March กับ New City
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:10:56 »
ผมว่า city แข็งแรงกว่านะ เพราะรถมันรุ่นใหญ่กว่าหน่อย คับ

คห ส่วนตัวนะ

ออฟไลน์ printpi

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:20:56 »
City กะ Fiesta มันก็ระดับเดียวกันไม่ใช่เหรอคะ
แถม Fiesta มันใช้เหล็กโบรอน ที่โครงเสา A,B มันแข็งกว่าเหล็ก 4 เท่าอีกนะ

แต่ความปลอดภัยที่อยากให้มองนี้หมายถึงไม่ใช่ตอนชนค่ะ
แต่ระหว่างขับตางหาก ซึ่ง Fiesta ให้ ESP กับ Traction Control  มาให้ ซึ่งก็น่าจะมีความแตกต่างเกิดขึ้นจริงๆอะค่ะ
ระหว่างรถที่มีกับไม่มีเวลาฉุกเฉิน ลองไปหาใน youtube  อะค่ะ มันมีเทียบ รถที่มีกับไม่มีระบบนี้
ถ้า Ford เอา ระบบพวกนี้ใส่มาให้ ก็แสดงว่า สมัยนี้ รถเราทรงพลังมากขึ้นเรื่อยๆ
ABS กับ BA อย่างเดียว มันไม่พอ

แต่ถ้าตัวเลือกของเจ้าของกระทู้มีแค่ 2 อันข้างต้นแน่แล้ว
ก็เชียร์ City เพราะมันใหญ่กว่า March จริงๆค่ะ

เบาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 11:28:14 โดย printpi »

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:29:17 »
ผมว่าCityครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขับรถไม่ระวังอะไรก็ช่วยไม่ได้ครับ แค่ทำให้เบาลงเพียงเท่านั้น

อ้อ Cityตัวท๊อปผมว่าเป็นอะไรที่แลดูเก๋ดีนะ ผมชอบฟิลการขับของมันดี *-*

ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ ขับรถระวังๆกันปลอดภัยไว้ก่อน

แรงๆ (ล้อเล่นครับ555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 11:32:23 โดย Stradale »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:30:43 »
แนะนำว่า เอาfiesta. มาเพิ่มเป็นอีกหนึงตัวเลือกก็ดีนะครับ

แต่ ถ้าให้เลือก แค่ city.กับ เจ้ามีนา.

ขอเลือก city ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:50:25 »
ผมว่าพอๆกันครับ ไม่ได้แตกต่างชัดเจนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:52:42 »
ถ้า 2 คันนี้ ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นซิตี้ดีกว่า เพราะว่าผมใช้อยู่ เอ๊ย ไม่ใช่ อิอิ

เพราะว่ายังไงรถใหญ่ยังไงน้ำหนักมันก็มากกว่า การทรงตัวก็น่าจะดีกว่าเช่นกัน
ส่วนเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัย ซิตี้(ตัวทอป) ก็ให้มาเยอะพอควรครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:00:35 »
ผมว่าพอๆกันครับ ไม่ได้แตกต่างชัดเจนครับ
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ คงไม่ได้แตกต่างกันมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:14:36 »
ถ้าเป็นคู่นี้ ผมเชื่อว่า ไม่น่าต่างกันมากครับ

ผลของ ANCAP ที่ออสเตรเลีย ออกมา ของ City ก็ถือว่าใช้ได้อยู่
ส่วน Euro NCAP ของ March ก็ไม่แย่ และต้อง remark ไว้ด้วยเลยว่า
รถที่ทดสอบชนใน Euro NCAP ของ March เป็นรถที่ผลิตจาก "อินเดีย"
ซึ่ง จะว่าไปแล้ว ปกติ ฝีมือคนอินเดียประกอบรถจะไม่เทียบเท่าคนไทย
เมื่อต้อง วิเคราะห์ กันจุดต่อจุด ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:33:01 »
ถ้าเป็นคู่นี้ ผมเชื่อว่า ไม่น่าต่างกันมากครับ

ผลของ ANCAP ที่ออสเตรเลีย ออกมา ของ City ก็ถือว่าใช้ได้อยู่
ส่วน Euro NCAP ของ March ก็ไม่แย่ และต้อง remark ไว้ด้วยเลยว่า
รถที่ทดสอบชนใน Euro NCAP ของ March เป็นรถที่ผลิตจาก "อินเดีย"
ซึ่ง จะว่าไปแล้ว ปกติ ฝีมือคนอินเดียประกอบรถจะไม่เทียบเท่าคนไทย
เมื่อต้อง วิเคราะห์ กันจุดต่อจุด ครับ
นี่ไงครับชัดแล้ว
แต่เรื่องก่อนการชน ช่วงล่าง สมรรถนะนั้นผมว่า CITY น่าจะดีกว่ามั้ง
ปล.ผมไม่เคยขับทั้งคู่นะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 13:02:47 »
ถ้าดูจากผลการทดสอบว่าไม่ต่างกันมาก

ผมคงต้องไปลองทั้งคู่

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 16:16:18 »
ผมคิดว่าcity น่าจะปลอดภัยกว่าครับ คงเพราะมันใหญ่กว่ามั้ง ;D

ออฟไลน์ KITARO_CM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 17:48:33 »
กำลังเลือกระหว่างสองรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ

ผมว่าแล้วแต่  งบประมาณ  และ  ความพอใจ  นะครับ     ความประหยัดพอๆ กัน    ซึ่งมาร์ชอาจจะประหยัดกว่า    แต่พูดถึงการใช้งานทางไกลบ่อยๆ  ใช้ซิตี้สบายใจกว่าครับ

ถ้าขับระยะทางใกล้ๆ    ไปไกลๆ ไม่บ่อย      มาร์ชก็ดีครับ     

ถ้าใช้ได้นาน  ใช้ได้คุ้ม   ไม่จุกจิก    ก็ซิตี้ครับ

ปล.  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:12:16 »
ถ้างบถึงซิตี้ท๊อป ก็เอาดีกว่าเพราะว่าได้ความแรงของเครื่องมาด้วยครับ

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:48:20 »
ผมมองว่ารถทุกรุ่นก็ทำมาตรฐานมาเกือบเท่ากันแหละครับ ถ้าความปลอดภัยผมว่าอยู่ทีคนขับมากกว่าครับ อย่างเกิดอุบัติเหตุบางคันแอร์แบ็คทำงาน โครงสร้างgoa  ระบบช่วยเพิ่มแรงเบรค ระบบ abs  ระบบควบคุมการทรงตัวของรถ
บางคันยังตีลังกาเป็นพี่ซิกโก้เลยครับ ผมว่าแล้วแต่ใจพี่ดีกว่า แต่สำหรับผมแล้ว ผมจะเป็นคนคุมรถ ไม่ใช่รถมาคุมผมครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 20:28:02 »
บางคันยังตีลังกาเป็นพี่ซิกโก้เลยครับ

เทียบกับพี่โก้เลยทีเดียว 55555+

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 01:29:40 »
ผมเชียร์ March ครับ เล็กดีประหยัดน้ำกว่านิดหน่อย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:55:56 »
ไม่ได้มาตอบกระทู้น่ะครับ

แต่ผมเห็นความบังเอิญ ๆ

ว่า คนถาม คนตอบคนแรก เป็นเหมือนคนเดียวกัน

ถ้าไม่ใช่ก็ไม่มีอะไรครับ

ถ้าใช่ ทำไปทำไม ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:25:29 »
 ;) คนละคนกันครับ

และผมก็ไม่ได้เลือก Fiesta เพราะเข้าไปดูในคลับ ปัญหาเยอะจนบดบังข้อดี

ซื้อรถแล้วไม่อยากมานั่งจับผิดรถเลยครับ ไม่ค่อยมีเวลามากนัก

ยิ่งอ่านหลายๆ คลับ ทำให้คิดว่าสงสัยต้องทำใจ มีปัญหาทุกยี่ห้อเลย  :-[

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 17:04:38 »
ใน euroncap ผลของ March ที่ชนด้านข้างต้องเผื่อคะแนนไว้เยอะนะครับ
เพราะใน euroncap เค้ามีม่านถุงลมด้วย แต่ในไทยไม่มีนิครับ

ออฟไลน์ nudee007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 16:52:59 »
ก่อนหน้านี้ผมก็มอง 2 ตัวนี้ครับ เกือบจะถอย CITY แล้ว แต่สุดท้ายก็จบที่ MARCH ครับ เพราะตอบโจทย์ได้มากกว่า เน้นประหยัดหลายอย่าง เช่น ประหยัดกว่าเงินตั้ง 162,000 บาท(เหตุผลสำคัญ) แล้วก็ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย ตอนนี้พอใจครับ คิดว่าเลือกไม่ผิด ครับ แต่ใจก็ยังชอบ CITY อยู่ดี