ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?  (อ่าน 21766 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 13:59:42 »
^
^
^
ยังไม่ให้อภัย จนกว่าจะแก้ไขข้อมูลเรื่องช่วงล่างครูซครับ

แค่ช่วยเข้าไปแก้ไขคำตอบตัวเอง คงไม่ถึงกับเสียหน้ามากนักหรอกนะ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 14:11:45 »
^
^
^
ยังไม่ให้อภัย จนกว่าจะแก้ไขข้อมูลเรื่องช่วงล่างครูซครับ

แค่ช่วยเข้าไปแก้ไขคำตอบตัวเอง คงไม่ถึงกับเสียหน้ามากนักหรอกนะ

เกินไปไหมครับ
 :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 14:26:07 »
ถ้าเข้าใจผิด ก็เข้ามาแก้ไขก็จบครับ

แต่เรื่องช่วงล่างครูซ เหมือนกะบะนี่ก็เพิ่งเคยได้ยิน เขาเป็นคานบิด ไม่ใช่หรือ ไม่ใช่แหนบน่ะ ผมจำได้

และช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ กับคานบิด ก็มีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกัน ไม่มีช่วงล่างแบบไหน ขั้นเทพ มีแต่ข้อดีหรอกครับ

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 14:32:33 »
ระบบกันสะเทือนหน้า   = อิสระ แม็คเฟอร์สันสตรัท คอยล์สปริง โชคอัพแก๊ส และเหล็กกันโคลง
ระบบกันสะเทือนหลัง   = TORISON BEAM และโช้กอัพแก๊ส

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 14:40:48 »
ถ้าเข้าใจผิด ก็เข้ามาแก้ไขก็จบครับ

แต่เรื่องช่วงล่างครูซ เหมือนกะบะนี่ก็เพิ่งเคยได้ยิน เขาเป็นคานบิด ไม่ใช่หรือ ไม่ใช่แหนบน่ะ ผมจำได้

และช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ กับคานบิด ก็มีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกัน ไม่มีช่วงล่างแบบไหน ขั้นเทพ มีแต่ข้อดีหรอกครับ

แบบนี้ฟังดูดีกว่าเยอะเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 18:18:26 »
ไม่รู้สิ ผมดูจาก Nissan GTR  เค้าใช้ อิสระ 4 ล้อ  ก็เลยเป็นคนนึงที่คิดว่า อิสระน่าจะดีกว่าคานแข็งในด้านการทรงตัว+เกาะถนนครับ

หรือก็ดูจาก Nissan Tida ใช้คานแข็ง   Teana ใช้ อิสระ 4 ล้อ
                 Toyota Altis ใช้คานแข็ง  Camry ใช้ อิสระ 4 ล้อ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 20:38:04 »
เขาแค่ขอความเห็นครับ ไม่ต้องทะเลาะกัน เราก็แค่ให้ข้อมูลในส่วนที่เรารู้ก็พอ เขาจะตัดสินใจเองครับ
1. ผมใช้ EX 1.8 Ltd ช่วงออกตัวอืดกว่าแต่ขับไปซักพักไม่ยักอืดแฮะ อาจจะเป็นเพราะECUมันจำนิสัยการขับได้ก็ไม่รู้ อัตราช่วงเร่งแซงผมว่าไม่เป็นรองเจ้าตลาดครับ  ช่วงล่างนี่ ;Dของเขาดีจริงครับ ไปลองขับดูจะรู้ว่าต่าง(จากเจ้าตลาดแต่ยังไม่เคยลองครูซ) ภายในผมชอบสีดำเรียบๆแบบนี่เลยครับยิ่งได้แถมจอG9ยิ่งชอบโคตร ภายในกว้างกว่าเจ้าตลาด เบาะหลังนั่งสบายกว่า(แม่บอกมาครับเพราะผมไม่เคยนั่งเบาะหลัง) พวงมาลัยนิ่งมากที่ความเร็วสูง
2.เก็บเสียงแย่กว่าครับ เสียงล้อบดถนนดังกว่า กินน้ำมันกว่า FD Altis (ที่บ้านมีทั้งสองคันของพี่ๆน้องๆ)
3.ไม่รู้ซิ ถ้าย้อนกลับไปได้ผมจะซื้อ EX เหมือนเดิมครับแต่ขอเปลี่ยนสี สีดำดูแลยากโคตร

ออฟไลน์ kedfun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:30:08 »
มาเห็นด้วย ว่า สีดำดูแลโครตยาก  >:(

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 14:48:38 »
เห็นบอกว่าเลือกให้คุณแม่กะพี่สาว
เรื่องสมรรถนะและความประหยัดไม่อาจตอบได้เพราะไม่เคยลองขับ

แต่ขอตอบในฐานะของชาวดาวศุกร์คนนึง(ผู้หญิงมาจากดาวศุกร์นะ)
ดูจากรูปลักษณ์ภายนอกและภายในแล้วเราชอบ Cruze มากกว่า
Ex ดูไม่แนวผู้หญิงเลยอะคะ ดูดุดันเกินไปจริงๆ นะ
แต่ถ้าถามชาวดาวอังคาร(ผู้ชายมาจากดาวอังคาร)ก็จะดูชอบเส้นสายของ Ex มากกว่า

ให้ข้อมูลไว้เพื่อประกอบการพิจารณาค่ะ

ออฟไลน์ ohtingly

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ BlueBoat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 20:04:29 »
ตอนนี้ผมขับ New City อยู่ครับ ในฐานะที่ไปลองขับมาทั้งสองคัน โดยออกนอกถนนใหญ่ เป็นดังนี้ครับ

Lancer EX 1.8 อัตราเร่งไม่อืดนะครับ เทียบกับ City ผม มันค่อยไต่ขึ้นอย่างมั่นคงและมันมากครับ ส่วนช่วงล่างยอมรับครับว่าดีมาก หนึบแต่ไม่กระด้างมาก ประทับใจสุด ๆ ครับ ส่วนในเรื่องของการเก็บเสียงรับได้ครับ เพราะซิตี้ผมก็ประมานนี้ อุปกรณ์ภายในเรียบ ๆ แต่ดูดีครับ โดยเฉพาะเบาะหนัง อยากบอกว่าวัสดุดีมากครับ นั่งสบายกระชับ จะจองอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือแฟนไม่ชอบครับ ทั้งพาไปลองและกล่อมอยู่หลายวันสรุปอดครับ

Chevrolet Cruze อัตราเร่งโดยความรู้สึกส่วนตัวก็ไม่อืดเช่นกัน แต่เป็นลอง EX นิดหน่อย ในช่วงออกตัว ส่วนช่วงล่าง ดีมากครับ ผมให้สูสีกับ EX การเก็บเสียงดีมากครับ วัสดุภายในก็ดี เบาก็นั่งกระชับดี สรุปแฟนชอบครับ เลยจอง Cruze ไปแล้ว

หวังว่าเป็นข้อมูลได้บ้าง แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Lancer 2.0 GT ครับ ชอบ สวย ขับมัน แต่ทำใมผู้หญิงไม่ชอบหว่า

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 20:05:38 »
สงสัยคงแรงเร้าใจไปสำหรับสาวๆ กระมัง
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 20:02:37 »
สงสัยคงแรงเร้าใจไปสำหรับสาวๆ กระมัง

รุ่น 2.0 ออฟชั่นเยอะมากมายจริงๆครับ ผู้หญิงน่าจะชอบครับ

ปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ พร้อมระบบ Keyless Entry กุญแจรีโมทแบบพับได้
วิทยุ-ซีดี 1 แผ่น และ Music Navigator กระจกมองข้างปรับและพับเก็บด้วยไฟฟ้า พร้อมฮีทเตอร์ไล่ฝ้า
ระบบกุญแจนิรภัยป้องกันการโจรกรรม Immobilizer เซ็นเซอร์ถอยหลัง
ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว (ESP) กระจกมองหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติ
ไฟหน้าเปิด-ปิด อัตโนมัติ (Auto Headlamps) พร้อมไฟนำทาง ระบบปรับอากาศอัตโนมัติ
ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี Traction Control ระบบเบรค ABS ป้องกันล้อล็อค พร้อมระบบ EBD กระจายแรงเบรคอัตโนมัติ
หน้าจอแสดงข้อมูลอัจฉริยะ (Graphic Information Display) ล้ออัลลอยด์ 17"
กระจกหน้าอัดซ้อนนิรภัย พวงมาลัยปรับระดับสูง-ต่ำ ใกล้-ไกล
ช่องต่ออุปกรณ์เสริม (Auxiliary Port & USB) ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ Cruise Control
ถุงลมนิรภัยด้านคนขับ/ ผู้โดยสาร และด้านข้าง รีโมทควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ (Autio Rain Sensor)  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 20:04:26 โดย udis »

ออฟไลน์ taekaae1112

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 00:30:13 »
ไม่ต้องคิดมากครับ เรื่องรถ ขับคันใหนแล้วชอบรู้สึกดีไม่อึดอัด ก็จัดไปเลยครับ
คิดมากเรื่องเยอะ เลือกไม่ได้สักทีครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 21:02:50 »

ถ้าผมมีเงิน ผมจะเลือกที่ผมชอบครับ ไม่สนอะไรเลย

1.เลือกตามรูปโฉม อันนี้ไม่มีใครกินใคร เพราะแล้วแต่คนชอบ

CRUZE ออกแนว หรูหรา ภูมิฐาน เหมาสำหรับ ทุกเพศทุกวัย
Lancer EX ออกแนว ดิบ สปอร์ต

2.เลือกตามสมรรถนะการขับขี่

สองอันนี้ ไม่ต่างกันมากครับ EX นำหน่อยๆ

3.ความกว้างห้องโดยสาร

จากที่ลองมา EX ใหญ่กว่าหน่อยๆ

4.ราคา และความคุ้มค่า

EX จะนำเห็นๆ ครับ ในราคาเทียบกันดู

5. เลือกตาม Option และ เทคโนโนยี ที่มี

CRUZE นำครับ มีเยอะกว่า แต่ แพงกว่าด้วย

6.เลือกตามราคาขายต่อ

EX ราคาขายต่อดีกว่าแน่นอนครับ

ึึ7.เลือกจากการตกแต่งภายใน

CRUZE กินขาดครับ

8.เลือกตามความเท่ ในการขับขี่

EX กินครับ

ผมเลือกข้อ 8 เลยมาจบที่ EX