ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคเอียง ต้องซ่อมด่วนมั้ย  (อ่าน 3161 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จานเบรคเอียง ต้องซ่อมด่วนมั้ย
« เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 23:06:02 »
ตอนแรกคือพวงมาลัยสั่นตอนเบรค ก็เลยเปลี่ยนผ้าเบรค กับเจียร์จานไปสองครั้ง ไม่หาย (คือสักพักอาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม) แล้วพอดีไม่มีเวลาเลยไม่ได้ทำต่อ (ขี้เกียจ) ทีนี้พอดีมีโอกาสเอารถไปร้านยาง พอยกขึ้นมา (คือจะลองเจียร์อีกรอบ) ปรากฎว่า จานเบรคเบี้ยวไปข้างนึง (คือแกนหมุนไม่ตรง) เลยจะถามว่าต้องรีบซ่อมไหม แล้วถ้าไม่ซ่อมจะเป็นยังไงต่อครับ (Galant GLSi E33)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: จานเบรคเอียง ต้องซ่อมด่วนมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 00:17:20 »
ถ้าจานไม่้ร้าว ใช้ต่ออีกสักพักได้ หลีกเลี่ยงการเบรครุนแรงไว้แล้วกันครับ
ถ้าให้ดี ซ่อมได้เร็วก็ซ่อม ปล่อยไว้ ไอ้แรงเขย่าของจานเบี้ยวๆมันส่งไปถึงลูกหมาก
ลูกปืนกับส่วนอื่นได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YIM

Re: จานเบรคเอียง ต้องซ่อมด่วนมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 00:51:58 »
เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ

คงต้องรอใช้ไปก่อน แล้วกลับไปบ้านให้เขาหาของให้ เพราะตอนนี้อยู่อีสาน ท่าทางจานรุ่นนี้จะหาไม่ได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:00:27 »
ผมว่าเบิกใหม่ก็มีนะ
จานเบี้ยวแบบนี้ แสดงว่าเจียรจนมันบางเกินไปแล้ว เลยเสียรูป
รีบรีบเปลี่ยนดีกว่าครับ ไม่ปลอดภัยแล้วล่ะ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 19:48:30 »
ขอบคุณครับ

ปัญหาคืออยู่ต่างจังหวัด แถมเป็น sale นี่แหละ แถมรถที่ใช้มันก็ไม่ได้หาอะไหล่ง่ายเสียเท่าไรด้วย เฮ้อ