ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเคลมประกัน โดนชนท้ายไม่หนัก คู่กรณีไม่มีประกัน  (อ่าน 8599 ครั้ง)

ออฟไลน์ goldenlight

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ เป็นคนใช้รถน้อย ขอเล่าคร่าว ๆ ก่อนเรื่องประสบการณ์การพบเจออุบัติเหตุ

1. รถคันเก่า โดน series 5 ชนท้ายไม่แรง 1 ครั้ง เป็นรอยกระจังหน้า เขาเรียกประกันมาทำใบเคลม แต่สุดท้ายไม่ได้นำรถไปซ่อม เพราะรอยมันจางไปเรื่อย ๆ ครับ

2. มาคันใหม่ BMW สีขาว โดนชนท้ายเบา ๆ เมื่อเดือน 11/2018 แถวราชประสงค์ รถเขาใส่ N แล้วไหลมาโดน เช็คดูมีรอยดำนิด ๆ เอามือถูออก ก็หยวน ๆ ปล่อยไป คนขับให้นามบัตร ให้ถ่ายรูปบัตร ปชช. รถเขาเก่า ๆ ไม่มีประกัน บอกว่าถ้าพรุ่งนี้สว่าง ๆ เห็นรอยเพิ่ม เขายินดีรับผิดชอบ โชคดีไม่มีอะไรเพิ่มเติมครับ

3. เมื่อคืนสด ๆ ครับ จะถึงบ้านอยู่แล้ว เป็นทางสามแยกเล็ก ๆ ก็ลดความเร็วกัน ตรงนั้นขับได้เต็มที่ไม่เกิน 30 กม./ชม. พอใกล้แยก โครมเลยครับ คันหลังชนจนรถกระเพื่อมไปข้างหน้านิด ๆ ลงมาดู เป็นโตโยต้าอายุ 20 กว่าปี รถโทรมมาก ผมคิดในใจไม่น่ามีประกัน และก็ไม่มีจริง ๆ คนขับอายุราว ๆ 30 มากับเพื่อน ยกมือไหว้ทำหน้าตาน่าสงสาร ขอโทษขอโพยใหญ่ บอกไม่มีประกัน เงินติดตัวมีน้อยมาก ที่ชนเพราะคนที่นั่งมาปิดประตูไม่แน่น เลยหันไปบอกให้ปิดดี ๆ เพราะประตูมันมีปัญหา ก็เลยเบรคไม่ทัน ผมเห็นรถติดยาวมาก เพราะเป็นถนนเล็ก  ๆ 2 เลนสวนกัน แซงไปไม่ได้ จะขยับไปข้างหน้าเรียกประกัน ก็ที่ทางไม่สะดวก บวกความรีบของตัวเอง และเห็นว่ามีประกันชั้น 1 คิดว่าประกันน่าจะดูแลเรา 100% จึงปล่อยเขาไปครับ

กลับมาถึงบ้าน จึงโทรแจ้งประกันว่าจอดแล้วโดนชน ไม่มีคู่กรณี จากนั้นทำการนัดเจ้าหน้าที่มาหน้างานในวันพุธที่จะถึงนี้

จากนั้นผมหาข้อมูลใน pantip จึงทราบว่าแม้มีชั้น 1 แต่ถ้าไม่มีคู่กรณี จะเสียค่า excess 1,000 และไม่ได้ส่วนลดหากต่อประกันปีหน้า 

กันชนผมเป็นรอยดำ ๆ บางส่วนน่าจะเช็ดออก แต่บางส่วนกินเนื้อเข้าไป เอาจริง ๆ ก็ไม่ได้เห็นชัดมากถ้าไม่สังเกต เลยอยากขอคำแนะนำครับ ว่าเคสนี้ควรทำอย่างไร เพื่อให้เสียผลประโยน์จากการมีประกันชั้น 1 น้อยที่สุด

ถามเพื่อนบางคน ก็แนะนำว่าให้ต่อประกันรอบต่อไปก่อน แล้วค่อยเคลม แต่การที่ผมแจ้ง call center และนัดคนมาดูหน้างานแล้ว จะเสียสิทธิ์ตรงนี้ไหม หรือเรายังเลือกไม่เคลมได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
1.ยอมเสีย 1,000 แล้วเครม ซ่อมให้จบก่อนเปลี่ยนประกัน
2.ปีหน้าต่อประกัน เปลี่ยนบริษัทอื่นได้ส่วนลดประวัติดี เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
3.ประกันใหม่จะถ่ายรูปรถทุกครั้ง ถ้ามีรอยอยู่แล้ว จะตีเป็นตำหนิ และไม่รับประกันจุดนั้นไปเลย ผมเคยโดนเคสนี้มาแล้ว

ส่วนตัวใช้แต่รถญี่ปุ่นนะ ไม่รู้รถยุโรปเค้าทำเหมือนกันไหม?

ออฟไลน์ SLuang

ค่า Excess ถ้าตอนซื้อประกัน มีระบุในรายละเอียดว่า ไม่มีค่า Excess (เบี้ยแพงกว่านิดหน่อย)  ก็ไม่โดนเรียกเก็บครับ คือจะบอกว่ามันอยู่ที่กรมธรรม์ของเราเป็นสำคัญ ว่าระบุตอนทำมากน้อยขนาดไหน
เช่น
- ไม่ระบุคนขับ
- ประกันลูกกุญแจตกน้ำ เสียหาย สูญหาย ด้วยไหม
- เอาแบบไม่เรียกค่า Excess ไหม
ฯลฯ
แน่อนครับ Full Option เบี้ยย่อมแพงกว่า

ส่วนประวัติการเคลม ก็คงแล้วแต่หลักเกณฑ์ของแต่ละบริษัทประกัน ว่าจะเพิ่มจะลดในเรตเท่าไหร่  อันนี้ไม่มีความเห็น

ออฟไลน์ tnp_super

ค่า excess 1,000 บาท บางบริษัทเขาก็ไม่เก็บนะครับถ้าเราเคลมไม่มีคู่กรณี แต่ต้องบอกว่าชนกับวัตถุที่ยึดติดอยู่กับพื้นดิน ไม่ใช่ สัตว์หรือคน และแจ้งว่าเพิ่งชนเมื่อครู่หรือเมื่อเช้าประมาณนี้ เบี้ยต่อประกันปีหน้าถ้าเบี้ยขึ้นเยอะก็ค่อยเปลี่ยนบริษัทใหม่

ค่า Excess ถ้าตอนซื้อประกัน มีระบุในรายละเอียดว่า ไม่มีค่า Excess (เบี้ยแพงกว่านิดหน่อย)  ก็ไม่โดนเรียกเก็บครับ คือจะบอกว่ามันอยู่ที่กรมธรรม์ของเราเป็นสำคัญ

ส่วนค่าเสียหายส่วนแรก ขอชี้แจงว่ามี 2 แบบครับ คือ
1.ค่าเสียหายส่วนแรกที่เป็นเงื่อนไข หรือความรับผิดภาคบังคับ (Excess) บ.ประกันจะเรียกเก็บกรณีเช่น ไม่มีคู่กรณี ระบุคู่กรณีไม่ได้ เบียด ขูดขีด  ไถลลงข้างทาง ประมาณนี้
2.ค่าเสียหายส่วนแรกตามการเลือกรับ (Deductible) อันนี้เป็นค่าเสียหายส่วนแรกที่เราเลือกซื้อเพื่อเป็นส่วนลดในการทำประกันภัย อยู่ที่เราจะซื้อเท่าไหร่ 1,000-5,000 เราจะได้จ่ายเมื่อเราเป็นฝ่ายผิดและเคลมรถตัวเอง หรือเคลมไม่มีคู่กรณี เป็นต้น

ออฟไลน์ apinui

ข้อมุล ตามพี่ๆด้านบนเลยครับ ..

แต่เข้ามาชมเชยเจ้าของกระทู้ครับ เป็นคนมีน้ำใจดีมากๆครับ หายากบนถนน ..

บางรายโดยสกินนิดเดียว รถตัวเองก็ไม่เป็นรอย คนที่ชนไปเป็นรอยมากกว่าอีก ยังไม่ยอม จะเรียกประกันท่าเดียวเลยทำรถติดเป็นกิโล.. ...

ออฟไลน์ Stp

ค่าเสียหายส่วนแรก ปกติถ้าไม่ใช่ประกันเขี้ยวๆ จะยอมให้ลูกค้าอยู่แล้ว ยิ่งใช้บริการมานานหรือรถเบี้ยแพงๆ ยิ่งแทบไม่ต้องทักให้จ่ายเพิ่ม

ส่วนเรื่องส่วนลดเบี้ยปีหน้า ส่วนลดจะหายไป 10% หลายคนชอบพูดว่าเปลี่ยนบริษัทไปเหอะเขาก็ไม่รู้อะไรหรอก ต้องถามกลับว่าแน่ใจเหรอ ผมเจอคนที่เคลมทุกปีเปลี่ยนบริษัททุกปี สุดท้ายก็ไม่มีบริษัทประกันดีๆ ให้ใช้บริการเพราะเหลือแต่พวกโนเนม เวลาเกิดเหตุนี่แทบไม่ได้ช่วยเราเลย ลูกค้าต้องวิ่งหัวปั่นไม่ต้องทำงานทำการ ดังนั้นเปลี่ยนบริษัทอย่าบ่อยจนเสียเครดิต
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ No Trespassing

กระถางต้นไม้หน้าบ้าน / ประตูรั้วบ้าน / เสาบ้าน
คือคำตอบครับ

เล็งให้ดีๆ แล้วถากเบาๆเอาแบบค่อยๆเข็นก็ได้ จะได้ไม่ต้องแรงมากครับ

ส่วนใหญ่ที่เสีย Excess เพราะไม่สามารถระบุได้ว่าไปโดนที่ไหนมา บางคนเบลอๆบอกจำไม่ได้ ก็โดนซะ
แต่ถ้าสามารถระบุที่เกิดเหตุได้ ประกันเค้าไม่ค่อยซีเรียสอยู่แล้ว

ส่วนเบี้ย ถ้าซ่อมนิดๆหน่อยๆไม่เกิน 10% ส่วนใหญ่ไม่ขึ้นนะครับ เค้าถือว่าเล็กน้อย ไม่หนักหนาอะไร
ยิ่งไม่มีการเปลื่ยนชี้นงาน แค่ทำสีก็จบ เค้ายิ่งชอบ เพราะไม่เสียค่าใช้จ่ายเยอะ

ผมเองก็เล่นมุกนี้เหมือนกัน ก็ไม่เคยโดนค่า Excess ครับ

ออฟไลน์ wa330

อย่าปล่อยไปเฉยๆเลยครับพวกนี้จะเคยตัว
ถ้าไม่มีประกันผมเรียกตรงนั้นเลย เฉี่ยวแผลพันห้า
ถ้าอัดท้ายแรงถึงไฟท้ายแตกก็หมื่นขึ้น
บอกไปเลยผมช่วยคุณอยู่นะ
ผมเคยโดนคนเมาชนท้ายลงมาคุยไม่รู้เรื่อง หาว่าอยู่ๆก็เบรด
ผมเลยครับๆเดี๋ยวเรียกประกันเครมให้
แล้วโทร191ถามเบอร์ท้องที่โทรแจ้งขอสายตรวจมา
พี่แกยังฟ้องตำรวจว่าผมอยู่ๆก็เบรด ตำรวจพาไปโรงพักเกมเลยยาวๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เคสคู่กรณีเป็นฝ่ายผิด แล้วไม่มีแม้แต่พรบ.แล้วเรายังปราณีปล่อยไป...
ความเมตตาของเรากำลังทำร้ายสังคมครับ

รอบนี้ .... เราปล่อยเขาไป เขาก็ยังคงขับต่อไปแบบไม่มีพรบ.และไม่มีความระมัดระวัง

รอบหน้า ... ก็ได้แต่ หวังว่าคนๆนี้อย่าขับอย่างไม่ระวังมาพร้อมกับรถที่ไม่มี พรบ. มาชนลูก ชนหลานเราเลยครับ

รอบนี้ ... ถ้าดำเนินการให้เข็ดหลาบ ก็ไม่น่าจะมีรอบหน้าเกิดขึ้นครับ

ขับรถต้องมีความรับผิดชอบครับ driving is a previledge ครับ

อย่าสนับสนุนให้คนไร้ความรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ tvm

ความเห็นบนๆ ดีเยี่ยมทุกอัน อ่านซ้ำตามนั้นได้ครับ

กรณีนี้ ถ้าผมก็เคลมแบะซ่อมให้เรียบร้อย ปีหน้าเปลี่ยนประกันถ้าฝาเบี้ยเจ้าเดิมรับไม่ได้
ปล. ก่อนเคลม ต่อไป เช็คกรมธรรม์ ฯลฯ ให้ถี่ถ้วนก่อนจะได้ไม่ปวดหัวนะครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
กระถางต้นไม้หน้าบ้าน / ประตูรั้วบ้าน / เสาบ้าน
คือคำตอบครับ

เล็งให้ดีๆ แล้วถากเบาๆเอาแบบค่อยๆเข็นก็ได้ จะได้ไม่ต้องแรงมากครับ

ส่วนใหญ่ที่เสีย Excess เพราะไม่สามารถระบุได้ว่าไปโดนที่ไหนมา บางคนเบลอๆบอกจำไม่ได้ ก็โดนซะ
แต่ถ้าสามารถระบุที่เกิดเหตุได้ ประกันเค้าไม่ค่อยซีเรียสอยู่แล้ว

ส่วนเบี้ย ถ้าซ่อมนิดๆหน่อยๆไม่เกิน 10% ส่วนใหญ่ไม่ขึ้นนะครับ เค้าถือว่าเล็กน้อย ไม่หนักหนาอะไร
ยิ่งไม่มีการเปลื่ยนชี้นงาน แค่ทำสีก็จบ เค้ายิ่งชอบ เพราะไม่เสียค่าใช้จ่ายเยอะ

ผมเองก็เล่นมุกนี้เหมือนกัน ก็ไม่เคยโดนค่า Excess ครับ

วิริยะ บอกผมว่า ต่อให้ทั้งปีเครมไปแค่ 300 ค่าเบี้ยก็ต้องปรับขึ้น
ส่วนบริษัทอื่นผมไม่รู้