ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลิกเสพของแต่งรถ....ใครมีไอเดียดีๆบ้างครับ  (อ่าน 13873 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ตอนนี้ผมเป็นโรค ติดสิ่งเสพติดชนิดหนึ่ง คือ เสพของแต่งรถเข้าเส้น
เป็นมานานแล้ว แต่ก่อนตอนเรียนก็เสพแต่น้อย ของแต่งมือสองของก๊อปบ้างอะไรบ้าง

งบน้อยเลยเสพน้อย เดี๋ยวนี้เป็นหนักเริ่มเสพของแพงขึ้นเรื่อยๆ เสพเข้าเส้นแล้ว
อยากเลิก พยายามอดเสพของซิ่งอยู่หลายครั้ง สุดท้ายพอลงแดงก็จัดหนักกันทุกที

ใครมีวิธีลด ละ เลิก ให้ลองเอาไปใช้บ้างครับ ถ้าไปถ้ำกระบอกเขาจะมีคอร์สฝึกให้มั๊ย

พูดจริงๆนะ เพื่อนผมเสนอว่าให้เอาเงินไปฝากไว้ที่มัน อันนี้ไม่เอานะครับ

ซีเรียสนะ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ไปเดินงานอิมพอร์ตคาร์โชว์ที่เมืองทอง เกือบลงไปนอนชักดิ้นชักงอ อยากได้กระจังหน้า STi เลยหล่ะ...
พริตตี้เยอะ ไม่โป๊นะ แต่ดีที่ไม่มีคนแย่งถ่ายรูปเลย เด็กๆ มัธยมเล่นไปยืนคู่พริตตี้ถ่ายรูปเฉย...อิจฉามันเจงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 16:23:55 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากเลิกเสพของแต่งรถ....ใครมีไอเดียดีๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 14:46:57 »
ซื้อกองทุนระยะยาวครับ พวกหุ้นกู้ที่มัน lock เงินเราเอาไว้ รับรองถอนไม่ได้ :D

ปล. ตอนนี้ก็กำลังหาแต่งรถเหมือนกัน

กำลังหาพรม กับ กันขโมย

คิ้วกันสาด / ที่ปิดด้านหลัง
(อนาคต)
 ;) ;) ;)รู้สึกตัวเองจนลงอย่างมากครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
Re: อยากเลิกเสพของแต่งรถ....ใครมีไอเดียดีๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 14:51:26 »
ลองเอาเงินไปทำบุญเลี้ยงคนยากไร้ หรือเลี้ยงอาหารกลางวันเด็ก ตามบ้านกรุณาต่างๆ
หรือลองเอาตังไปซื้อหนังสือเรียนบริจาคให้เด็กภาคใต้สิครับ รับรองหายเสพติดชัว

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 15:33:48 »
เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 1
เก็บแค่ 5 ปีปฎิทินเองครับ เก็บจริงๆก็แค่ 3 ปี 2 เดือนครับ กองทุนประเภท LTF ครับ

แต่ถ้ากลัวว่าเงินจะถูกเก็บนานไป ก็ใช้วิธีนี้ก็ได้ครับ เช่น ซื้อหุ้นในกลุ่มของ SCB
ซื้อกลุ่ม SCBSFF ก็ได้ครับ เวลาจะถอนมันจะต้องส่งคำสั่งไปขายคืนก่อน ไม่สามารถขายได้ทันที
บางทีมันทำให้เราคิดมากขึ้นว่าควรถอดออกมาไหมเนี่ย และที่สำคัญได้ดอกปีละ 2% โดยประมาณ
ไม่มากมายอะไร แต่ก็ีดีกว่าฝากไว้บัญชีออมทรัพย์ เพราะมันได้ดอกมากกว่า แต่ถอนยากกว่าครับ

เงินอีกส่วนก็ซื้อ RTF ก็ได้ครับซื้อเล่นๆ ปีละ 5000 ก็ได้ครับผมหรือเก็บเดือนละ 1000 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 15:42:23 »
แนะนำว่าให้ซื้อไปเลยครับ อยากได้อะไรซื้อเลย

แล้วเดี๋ยวจะมีจุดๆนึงที่จะรู้สึกเบื่อ แล้วก็เลิกไปเองครับ

::) ::)
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:00:13 »
เมื่อวาน บอกแฟนอยากติดโคม วงเเหวนแห่งไฟ

โดนตอบกลับมาว่า " เเต่งให้คนอื่นดูทำไม ? เราขับเราก็มองไม่เห็น - -" หรือ เวลาจอดอยู่บ้านจะเปิดไฟดูเล่นๆ  "

..............................ขี้เกียจเถียง (ทีเครื่องสำอางเเต่งหน้า ยังเเต่งให้ชาวบ้านเค้าดูได้เลย)

ผมว่าพี่ทำสิ่งที่ตัวเองมีความสุขก็พอคับ 

คนเราความชอบไม่เหมือนกัน

เเต่ถ้าจะเลิกลองเอาเงินที่ปรนเปรอรถ มาปรนเปรอร่างกายตัวเองดูครับ ไปนวด ทำสปา ผ่อนคลาย ท่องเที่ยวบ้าง

เติมพลังใจ พลังกายชีวิต น่าจะดีนะครับ

บริจาคเงิน หรือ ซื้อข้าวของให้น้องด้อยโอกาส เเละเผื่อแผ่ น้องหมา น้องเเมว น้องปลา น้องหอยบ้างก็น่าจะสุขล้นปี่นะครับ

ถ้าผมมีรายได้เท่าพี่ ผมคงทำเเน่ๆ เเละเผื่อเเผ่คนที่เรารักด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 16:05:51 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:09:54 »
กระผ้มมองว่าถ้าทำแล้วมันมีเงิยเก้บเหลือใช้ยามจำเป็นและไม่ต้องไปกู้ยืมใครเค้ามาก็ทำตามใจตนเองไปเถอะฮะ คนเราอายุมันสั้นนักปีๆนึงผ่านไปเร็วจริงๆ ทำตามต้องการเถอะเดี๋ยวอายุมากแก่แล้วเรื่องแบบนี้มันจะค่อยๆหดไปเองตามธรรมชาติ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:12:31 »
ทำต่อไปครับแต่ต่อยอด ทำในสิ่งที่เราชอบแล้วหารายได้จากมันครับ ลองดูมั๊ยล่ะครับเปิดเป็นร้านเล็กๆรับออกแบบและแต่งรถ มีเยอะนะครับประเภททำเพราะความชอบแล้วขยับมาเป็นอาชีพเสริมสุดท้ายกลับกลายเป็นอาชีพหลัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:20:00 »
1  ซื้อของเทพไปเลยครับ จัดชุดใหญ่ๆไปเลย

2  รู้จัก"พอ" กำหนดแนวทางรถตัวเอง แล้วจบที่ตรงนั้น

คุณ จขกท.นี่มาแนวๆผมเลย
ผมตั้งใจไว้ว่า จะแค่ให้จบที่แนว Street Use
ขอให้เข้าโค้งได้ดี ควบคุมได้ดี เผื่อฉุกเฉิน
ถ้าเวลาเร่งรีบ ก็ขอให้ขับได้อย่างปลอดภัย มั่นคง

สุดท้าย มันเลยจบที่ โช๊คแต่ง+สปริงโหลด
ระบบไอดีไอเสียนิดหน่อย+ล้อเบาๆ+ชุดแต่ง+ยางดีๆ+ผ้าเบรคดีๆ
จบแล้วครับ ที่เหลือก็แค่ดูแล เข้าศูนย์ เล่นแว๊กซ์ไปเรื่อยๆ

ในขณะที่เพื่อนผม ขับวีออสเหมือนกัน เป้าหมายมันคือโค่น Z4ของเพื่อนในกลุ่มให้ได้
ปัจจุบันนี้ วีออสใหม่ สีส้มๆคันนึง จัดเต็มๆ เซตโบ โมกล่อง
ช่วงล่าง ล้อ ยาง เบรค ค้ำ ของเทพเต็มๆ เล่นสเตปซิตี้คาร์ของเทพ กับงบ 4แสนกว่าๆ
สามารถข้ามไปเล่นกับอีโว6 ของเพื่อนอีกคนได้สบายๆ

แต่ก็เข้าใจในลิมิตเพราะเพิ่งไปแช่ความเร็วปลายกับ E46 330i ของรุ่นพี่มา
0-180 ทิ้ง 330i ประมาณ 1สนามฟุตบอล แต่ความเร็วปลาย ก็โดนฉีกนิ่มๆเหมือนกัน
และความสุนทรีในการขับขี่ก็สู้ 330i ที่นั่งสบายกว่า ขับสบายกว่าในช่วงปลายไม่ได้

พูดถึงแต่งรถแล้วสนุกครับ แต่ต้องเซตเป้าหมายไว้ และเข้าใจลิมิตรถ พอแล้ว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:22:57 »
ลองเปลี่ยนบรรยากาศ นั่งรถเมล์ รถไฟฟ้า ไปทำงานดูครับ
สัก 2 อาทิตย์

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:25:44 »
ลองเอาเงินไปทำบุญเลี้ยงคนยากไร้ หรือเลี้ยงอาหารกลางวันเด็ก ตามบ้านกรุณาต่างๆ
หรือลองเอาตังไปซื้อหนังสือเรียนบริจาคให้เด็กภาคใต้สิครับ รับรองหายเสพติดชัว

เอาแบบเงินยังอยู่กับตัวเองสิครับ แบบนั้นไม่เอาครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:38:56 »
ลองเปลี่ยนบรรยากาศ นั่งรถเมล์ รถไฟฟ้า ไปทำงานดูครับ
สัก 2 อาทิตย์

ผมทำกิจการอพาร์ทเม้นต์ครับ และบ้านก็ดันอยู่ในที่เดียวกับที่ทำงาน วันๆ ผมก็อยู่ทั้งบ้านและที่ทำงาน
ไม่เคยต้องเดินทางไปทำงานที่ไหนเลยครับ มีก็ไปแรดนู่นนี้นั่น บ้าง แต่โดยกิจวัตรประจำวันคือ
อยู่บ้านครับ

จันทร์ ตอนเช้าส่วนมากเก้าโมงจะเอารถไปล้างครับ เป็นกิจวัตรประจำวันเลย

มีอังคาร กับ พฤหัส ช่วงสายไปตีแบตกับเพื่อน พาลูกไปว่ายน้ำ

พุธช่วงสายๆ ไปบ้านแม่ยายแถววังหินครับ

ศุกร์ขึ้นอืดอยู่บ้านทั้งวัน ถ้าไม่มีอะไร หรือไม่ก็ไปช๊อปปิ้งบิ๊กซี โลตัส ซื้อของเข้าบ้าน

เสาร์ส่วนมากจะซักผ้าตากผ้า ว่างจากนั้นอาจจะไปหาอะไรกินกับที่บ้าน เย็นกินข้าวกับจิมมี่ แพน และแก๊งบาร์นี่หมีตัวใหญ่

อาทิตย์เดินทางไปอยุธยา หาคุณปู่

กิจวัตรประจำอาทิตย์ผมเป็นแบบนี้จริงๆ เรียกว่า ขี้เกียจตัวพ่อก็ได้

ตอนนี้พยายามคุมสเตปรถตัวเอง ทำตามเป้าแล้วต้องเลิกเลย วันนี้ไปเดินทางกับเพื่อนก็คุยกัน
มันบอกว่า ให้เปิดบัญชีฟิกซ์ พวกฝากประจำ สมมติวางไว้ว่าจะฝากเดือนละสองหมื่นก็ต้องทำจนครบกำหนด
อาจจะ หกเดือน แปดเดือน หนึ่งปี ก็ต้องทำให้ได้ตามนั้นซึ่งก็น่าสนใจ

เพราะระยะยาวผมมีประกันแบบสะสมทรัพย์อยู่แล้ว(ส่งเบี้ยปีละประมาณ 34,000 บาท)

อีกแนวที่คุยกับเพื่อนคือ โป๊ะรถให้ได้ภายในปีหน้า อะไรทำนองนี้ คือตั้งเป้าว่าใช้เงินที่จะเอามาแต่งรถ
เอาไปโป๊ะไฟแนนท์แทน ซึ่งเพื่อนผมมองว่าเป็นแนวทางที่ดีมาก แต่ต้องแข็งใจทำให้ได้ (เพื่อนจบเศรษฐศาสตร์)

ส่วนของแต่ง ผมก็ทำครับ ทุกวันนี้ก็ขายสินค้าของรถบ้างครับ นำเข้ามาเอง ขายเอง เงินที่ได้ส่วนมากก็ลงรถตัวเอง
ตอนนี้ก็มีสองสามโปรเจคกำลังจะก้าวต่อครับ สนุกๆ น่ะ ทำขาย ทำใช้ ขายเพื่อนแบบขาดทุนบ้าง เท่าทุนบ้าง แบ่งๆกันไป

มี คห.ข้างบน ให้เอาเงินไปสร้างความสุขให้ตัวเอง โดยการเข้าสปา ผมก็สนใจนะครับ "นวดโดยพริตตี้" ทำนองนี้ป่าว
แต่ผมเคยไปบาร์กับเพื่อน บาร์โป๊เลยนะ สรุปคือ ไม่ชอบแนวนั้นเลยครับ ให้เราทั้งบีบทั้งเค้น คือรู้สึกว่า ถ้าผมทำแบบนั้น
ผมเหมือนคนที่ไม่ให้เกียรติผู้หญิงเลย แม้เขาจะขายบริการก็เหอะ ไปครั้งเดียวเลิกเลยครับ ไม่ใช่แนว
ยังบอกเพื่อนเสมอว่า เอาเงินลงอ่าง ไปแต่งรถดีกว่า....

ตอนนี้คุยกับภรรเมียว่า ต่อไปนี้ ฉันจะไม่จับเงินแล้วนะ ให้เมียคุมทั้งหมดแล้วให้เป็นเงินเดือนแทน
น่าจะเวิร์คสุดหรือเปล่า ไม่แน่ใจ....กลัวมันให้วันละ 20 บาท แย่แน่

ออฟไลน์ l3ank

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:51:28 »
มีเมียฝากเงินไว้ที่เมีย
มีแม่ฝากเงินไว้ที่แม่ครับ
รับรองเงินไม่มีรั่วไปไหน แถมเราก็ไม่ได้ใช้อีกตะหาก 555+

ปล ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:53:11 »
มี คห.ข้างบน ให้เอาเงินไปสร้างความสุขให้ตัวเอง โดยการเข้าสปา ผมก็สนใจนะครับ "นวดโดยพริตตี้" ทำนองนี้ป่าว
แต่ผมเคยไปบาร์กับเพื่อน บาร์โป๊เลยนะ สรุปคือ ไม่ชอบแนวนั้นเลยครับ ให้เราทั้งบีบทั้งเค้น คือรู้สึกว่า ถ้าผมทำแบบนั้น
ผมเหมือนคนที่ไม่ให้เกียรติผู้หญิงเลย แม้เขาจะขายบริการก็เหอะ ไปครั้งเดียวเลิกเลยครับ ไม่ใช่แนว
ยังบอกเพื่อนเสมอว่า เอาเงินลงอ่าง ไปแต่งรถดีกว่า....

ไม่ใช่เเนวน้านนนนเพ่ เเละก็ไม่ใช่เเนวผมเหมือนกัน พอดีที่ที่ผมทำงานก็มีทำพวกสปา นวดอโรม่า ถูกกฎหมายนี้อยู่ครับ ผมได้ลองไปเป็นโมเดลทำบ้าง ผมรู้สึกสบาย ผ่อนคลายดีมากๆ เลยครับ เเต่ไม่มีปัญญาจ่าย  ทำที ก็ต้องมีกำเงินไป ไม่ต่ำกว่าครึ่งหมื่น  ก็อาศัยเวลาเค้าเปิดรับโมเดลไปทำ ปีนึง 2-3 ครั้งเอง เเต่ติดใจมาก พี่ว่างๆ ก็ลองดูครับ เลือกที่เกรดดีดีหน่อยไปทำกะเเฟน สบายตัวดี สวีทดีด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 17:13:08 »
เรื่องของแต่งรถอย่าไคิดมากเลยครับ เป็นของมองต่างมุมเฉยๆ

คุณต้องรู้จักมองกลับอีกแบบ เสียเงินเป็นหมื่นเป็นแสน ลองมองอีกอย่างว่ามีคนเดินมาบอกเราว่า เสียรถหว่ะ น้ำตาแทบตกเลยนะ  ผมคิดแบบนี้แหละเลยไม่ค่อยได้ทำเท่าไหร่
แต่ลองมองอีกแบบ เราไม่แต่งรถเลย มีใครว่าเรามั๊ย ไม่มี!! ถ้าคนบอกว่าไม่สวยอีก เราบอกไปเลยว่าโรงงานให้มาแค่นี้   สบายใจครับ  มันลด ละ เลิกได้เยอะแล้วแค่นี้ ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 17:15:57 »
ถ้าวิธีของผมที่เคยใช้สมัยติด BB GUN

คือเลิกติดตามครับ
1. เลิกเข้าเวปไปดุว่ามีอะไรมาใหม่
2. ไม่ไปงาน EVENT ที่เค้าจัดแสดง สินค้าตัวใหม่
3. ไม่ไปร้านค้า เพื่อไปดูว่ามีอะไรมาใหม่บ้าง

แล้วก็เอาเงินไปทำอยางอื่นครับ เหตุที่คุณแต่งรถไม่ยอมเลิกอาจเป็นเพราะเงินเหลือๆไม่รู้จะไปทำอะไร?
คนบางคนเงินเหลือแล้วจะหาวิธีใช้ครับ ผมก็เคยเป็น
ก็ดูลู่ทาง ละกันคับว่าจะเอาเงินไปบริหารอย่างไรดี เช่นฝากประจำ ซื้อทองเก็บไว้้ ฯลฯ  ผมไม่สันทัดเรื่องธุรกิจ

แต่กรณีตัวผมตอนนี้ส่งบ้านอยู่ครับ ดีใจมากมีบ้านเป็นของตัวเองซักที ดีกว่าเอาเงินไปซื้อะไรก็ไม่รุ้ ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 17:22:54 »

ผมทำกิจการอพาร์ทเม้นต์ครับ และบ้านก็ดันอยู่ในที่เดียวกับที่ทำงาน วันๆ ผมก็อยู่ทั้งบ้านและที่ทำงาน
ไม่เคยต้องเดินทางไปทำงานที่ไหนเลยครับ มีก็ไปแรดนู่นนี้นั่น บ้าง แต่โดยกิจวัตรประจำวันคือ
อยู่บ้านครับ

จันทร์ ตอนเช้าส่วนมากเก้าโมงจะเอารถไปล้างครับ เป็นกิจวัตรประจำวันเลย

มีอังคาร กับ พฤหัส ช่วงสายไปตีแบตกับเพื่อน พาลูกไปว่ายน้ำ

พุธช่วงสายๆ ไปบ้านแม่ยายแถววังหินครับ

ศุกร์ขึ้นอืดอยู่บ้านทั้งวัน ถ้าไม่มีอะไร หรือไม่ก็ไปช๊อปปิ้งบิ๊กซี โลตัส ซื้อของเข้าบ้าน

เสาร์ส่วนมากจะซักผ้าตากผ้า ว่างจากนั้นอาจจะไปหาอะไรกินกับที่บ้าน เย็นกินข้าวกับจิมมี่ แพน และแก๊งบาร์นี่หมีตัวใหญ่

อาทิตย์เดินทางไปอยุธยา หาคุณปู่

[/quote]

ไลฟ์สไตล์ ดีสุดๆเลยครับ

[/quote]

ผมเคยไปบาร์กับเพื่อน บาร์โป๊เลยนะ สรุปคือ ไม่ชอบแนวนั้นเลยครับ ให้เราทั้งบีบทั้งเค้น คือรู้สึกว่า ถ้าผมทำแบบนั้น

[/quote]

COOL COOL ..

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 17:42:36 »
แนะนำให้คุณอาร์ตกลับมาเล่น405ครับ
รับรองอาการเสี้ยนของแต่งหายแน่ๆ .. เพราะมันหาไม่ได้ 555+

.-_-.

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 18:33:37 »
เสพติดเหมื่อนกันคับแต่ของผมเป็นเสพติดกระเป๋า ... รวมๆ ก็ แคมรี่ 1 คันละคับ ^^

บอกตามตรงหยุดไม่ได้เช่นกันครับ = .. =
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 18:37:59 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 19:18:08 »
ฝากเงินไว้ที่ภรรยาครับ รับรองปลื้มใจทั้ง 2 ฝ่าย  ;D
เวลาอยากได้ค่อยไปขอภรรยา เหมือนเราขอของเล่นตอนเด็กๆ ว่าผู้ใหญ่จะให้หรือไม่ให้  :D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 19:20:18 »

ลองคิดเสียว่า เอ เอาเงินไปเติมน้ำมันดีมั้ยเนี่ย...
นอกจากเงินไม่รั่วไหลมาก ยังไปนู่นนี่ได้เยอะอีกนา.....

หรือไม่ก็เปิดบัญชีฝากประจำเลยครับ จะได้ฝากแบบตรงเวลา ถอนก็ตรงเวลา ได้เงินเพิ่มด้วยนะ........
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 19:44:09 »
ขอแนะนำให้ทำการผสมพันธ์

การมีลูกเพิ่มอีกคน เท่ากับจะทำให้ต้องมีภาระในการเลี้ยงลูกเพิ่มอีกคน

จะเลิกเสพย์ติดของแต่งรถไปเอง

สวัสด่ี

(ปล เรียกแก๊งพวกฉันได้แบบว่า.....จะฮาดีไหมเนี่ย?)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:07:14 »
ลองหาเป้าหมายในชีวิตเช่น ปัจจุบัน อายุ 25 ปี คิดว่า อายุ 45 ปีจะไม่ทำงานแล้วเที่ยวอย่างเดียว

แล้วก็ไปหาหนังสือ เกี่ยวกับการลงทุนมาอ่าน มองภาพอนาคต

คุณลงทุนแบบนี้ อีก 20 ปี ได้ผลตอบแทนในอีก 20 ปีข้างหน้าเยอะจนไม่ต้องทำงาน เที่ยวได้สบาย แต่งรถได้สบาย

หรือเรียกได้ว่ามี อิสรภาพทางการเงิน

และคุณก็ไม่อยากใช้เงินไปกับเรื่องอื่นอีกเลยนอกจากการลงทุน

สวัสดี ^^

ออฟไลน์ au_GSR

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:23:11 »
มีลูกซักสามคน เด๋วเลิกได้เองแบบผม

แค่คนแรกก็ต้องทำให้เลิกแต่งรถ เลิกรถซิ่งไปเลย

ก่อนหน้านี้ผมใช้evo9 พอภรรยาเริ่มท้องซักสามเดือน จอดยาวจนต้องขาย

HIGHSEA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:26:23 »
ปล.ไปเดินงานอิมพอร์ตคาร์โชว์ที่เมืองทอง เกือบลงไปนอนชักดิ้นชักงอ อยากได้กระจังหน้า STi เลยหล่ะ...พริตตี้เยอะ ไม่โป๊นะ แต่ดีที่ไม่มีคนแย่งถ่ายรูปเลย
ผมก็เพิ่งไปชักดิ้นชักงอต่อหน้า...พริตตี้เอ้ยไม่ใช่ GTR กับ FORD RS ต่างหาก ผมไปวันพฤหัส ไม่ค่อยมีคนแหะ พริตตี้สวยใช้ใด้เลย กะว่าจะไปดูรถที่
ต้องการหน่อยหลังจากเช็คราคาใน 12 car แล้ว ถามแล้วหงายท้องตึง ทำไมราคามันต่างกันจัง บางที่แพงกว่าศูนย์อีก ทีแรกนึกว่าจะใด้ราคาดีดี บางบูธจอดรถคันล่ะ
6-8ล้านเป็นตับเลย อย่างกับว่ามันถูกมากๆๆ ??? เห็นแล้วงง

มาเข้าเรื่องดีกว่าเรื่องนี้มันอยู่ที่เราตั้งเป้าครับแล้วพุ่งชน :)
1. ต้องรู้จักพอครับ ถ้าแต่งยังไงก็ไม่มีคำว่าพอหรอกครับ ลูกเล่นมาเรื่อยๆไม่มีวันหมด เราต้องคิดว่าของเราสวยแล้ว พอแล้ว
2. ต้องตั้งเป้าครับว่าเราต้องการที่จะเก็บเงินไปทำอะไร แล้วต้องทำให้ใด้
3. ข้อนี้สำคัญสุด ต้องอย่าอยู่กับเงินครับ อยากใด้แต่ไม่มีเงินซะอย่างก็ทำอะไรไม่ใด้ ให้แฟนเก็บใว้ หรือ ซื้ออย่างอื่นที่พอจะทำให้เงิน
    เพิ่มเติมขึ้นมาดีกว่าแล้วเอาไปโป๊ะรถดีกว่า หรือเก็บเงินที่กว่าจะเอาออกใด้ต้องใช้เวลาหลายวัน เผื่อช่วงนั้นคิดใด้ว่าไม่อยากใด้แล้ว
4. เรื่องอ่างนี่ ถ้าติดแล้วมันจะหนักกว่าแต่งรถนะผมว่า ;D ;D
     เอาใจช่วยครับ เดี๋ยวก็หาย

ปล. ผมใด้ข่าวว่า Fabia RS กำลังจะมา 8)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:31:12 »
ลองหาเป้าหมายในชีวิตเช่น ปัจจุบัน อายุ 25 ปี คิดว่า อายุ 45 ปีจะไม่ทำงานแล้วเที่ยวอย่างเดียว

แล้วก็ไปหาหนังสือ เกี่ยวกับการลงทุนมาอ่าน มองภาพอนาคต

คุณลงทุนแบบนี้ อีก 20 ปี ได้ผลตอบแทนในอีก 20 ปีข้างหน้าเยอะจนไม่ต้องทำงาน เที่ยวได้สบาย แต่งรถได้สบาย

หรือเรียกได้ว่ามี อิสรภาพทางการเงิน

และคุณก็ไม่อยากใช้เงินไปกับเรื่องอื่นอีกเลยนอกจากการลงทุน

สวัสดี ^^

ผมอ่านพ่อรวยสอนลูก จบไปประมาณสี่เล่มครับ แต่ก่อนตั้งแต่เรียนมหาลัย อ่านพวกนี้เยอะมาก แปลกใจเหมือนกัน
เพราะเรียนศิลปกรรม แต่ดันชอบอ่านพวกเรื่องการลงทุน

มีแปลนว่าจะขึ้นอพาร์ทเม้นต์ตึก 3 ที่อยุธยาครับ ตอนนี้มีที่ดินอยู่ในเขตเมืองเลย ที่สวยมาก อาจจะต้องซื้อส่วนของญาติ
กันอีกประมาณ 50 ตารางวา น่าจะพอขึ้นได้ กำลังคุยกับคุณปู่ เพราะเป็นที่ของคุณปู่ครับ แต่ถ้าขึ้นรับรองเต็มแน่นอน

ถ้าทำจริง คงเลิกคิดเรื่องแต่งรถไปได้สักปีครับ (เอาเวลาไปดูแลงานก่อสร้างก็หมดวันแล้ว)
และก็อยากทำนะ อาจจะต้องเอาที่ดินไปค้ำประกันเงินกู้ก้อนโตเลยทีนี้.....เป็นหนี้อีกหกล้าน กับตึก 40 ห้องสักหลัง
ก็น่าจะคุ้มอยู่ไม่ใช่น้อยครับ ไม่ต้องถึง 20 ปี เอา 10 ปีพอ ผมจะมีอิสระทางการเงินอย่างแท้จริงครับ

รายได้เบ็ดเสร็จทุกตึกน่าจะราวๆ 160,000 ต่อเดือน สำหรับผมมากเกินพอสำหรับชีวิตครอบครัวแล้วครับ

ตอนนี้ผมอายุ 30 อีกสองเดือนจะ 31 อีกสิบปีก็ราวๆ 41 เท่านั้น ผมก็มีอิสระในชีวิต ซึ่งบางคน
อาจจะเพิ่งเริ่มผ่อนบ้านหลังแรก.....ส่วนผมตอนนั้นผมจะสร้างตึก 4 แต่ใจผมมีแค่สามก็พอ ตึก 4 คงเกินพอดีแล้ว

เรียกว่าอดเปรี้ยวไว้กินหวานก็ไม่น่าจะผิดนักครับ แต่ตอนนี้มีบ้านอยู่แล้วไม่มีหนี้สิน แม้จะหลังเล็กๆห้องน้อยๆ
แต่สำหรับผมก็แฮปปี้ดีนะครับ

แปลนสร้างตึกสามเริ่มต้นปีหน้าครับ จริงๆคุณปู่อยากให้สร้างที่ กทม. แต่เฉพาะที่ดินก็ปาไปหกเจ็ดล้านแล้ว
ค่าก่อสร้างอีกหกล้าน ล่อไปสิบกว่า แถมค่าเช่าก็ได้มากกว่ากันไม่เยอะ ใจเลยอยากหันไปลงทุนที่อยุธยาแทน
ตอนนี้ศึกษารายละเอียดอยู่ครับ แต่แนวโน้มคือ ที่อยุธยาครับ

เห็นมั๊ยว่าเรื่องธุรกิจไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมเลย แต่หยุดการแต่งรถนี่คือปัญหาที่แก้ไขไม่ได้สักที

ปล. จิมมี่ หัวหน้าแก็งค์บาร์นี่หมีตัวใหญ่ บังอาจมาก......เพิ่งจบไปยกแรกเมื่อสักครู่ก่อนมาเล่นอินเตอร์เนต
หลังจากเล่นอินเตอร์เนตอาจจะมียกสอง 5 5 5 ทำไงได้คนมันฟิต

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:36:51 »
ปล.ไปเดินงานอิมพอร์ตคาร์โชว์ที่เมืองทอง เกือบลงไปนอนชักดิ้นชักงอ อยากได้กระจังหน้า STi เลยหล่ะ...พริตตี้เยอะ ไม่โป๊นะ แต่ดีที่ไม่มีคนแย่งถ่ายรูปเลย
ผมก็เพิ่งไปชักดิ้นชักงอต่อหน้า...พริตตี้เอ้ยไม่ใช่ GTR กับ FORD RS ต่างหาก ผมไปวันพฤหัส ไม่ค่อยมีคนแหะ พริตตี้สวยใช้ใด้เลย กะว่าจะไปดูรถที่
ต้องการหน่อยหลังจากเช็คราคาใน 12 car แล้ว ถามแล้วหงายท้องตึง ทำไมราคามันต่างกันจัง บางที่แพงกว่าศูนย์อีก ทีแรกนึกว่าจะใด้ราคาดีดี บางบูธจอดรถคันล่ะ
6-8ล้านเป็นตับเลย อย่างกับว่ามันถูกมากๆๆ ??? เห็นแล้วงง

มาเข้าเรื่องดีกว่าเรื่องนี้มันอยู่ที่เราตั้งเป้าครับแล้วพุ่งชน :)
1. ต้องรู้จักพอครับ ถ้าแต่งยังไงก็ไม่มีคำว่าพอหรอกครับ ลูกเล่นมาเรื่อยๆไม่มีวันหมด เราต้องคิดว่าของเราสวยแล้ว พอแล้ว
2. ต้องตั้งเป้าครับว่าเราต้องการที่จะเก็บเงินไปทำอะไร แล้วต้องทำให้ใด้
3. ข้อนี้สำคัญสุด ต้องอย่าอยู่กับเงินครับ อยากใด้แต่ไม่มีเงินซะอย่างก็ทำอะไรไม่ใด้ ให้แฟนเก็บใว้ หรือ ซื้ออย่างอื่นที่พอจะทำให้เงิน
    เพิ่มเติมขึ้นมาดีกว่าแล้วเอาไปโป๊ะรถดีกว่า หรือเก็บเงินที่กว่าจะเอาออกใด้ต้องใช้เวลาหลายวัน เผื่อช่วงนั้นคิดใด้ว่าไม่อยากใด้แล้ว
4. เรื่องอ่างนี่ ถ้าติดแล้วมันจะหนักกว่าแต่งรถนะผมว่า ;D ;D
     เอาใจช่วยครับ เดี๋ยวก็หาย

ปล. ผมใด้ข่าวว่า Fabia RS กำลังจะมา 8)

ตัว RS น่าจะเหมือนกับ Audi A1 ตัว S line หรือเปล่าไม่แน่ใจ เครื่องอะไรน่าจะตัวเดียวกัน....แต่ราคาน่าจะถูกกว่ากันเยอะอยู่
วันนี้ผมก็ไปเดินเล่นดูพริตตี้อีกตามเคยครับ ผมเข้าใจถูกหรือไม่ว่าเป็นงานแสดงรถยนต์นำเข้า หรือรถยี่ห้อเบนซ์กันแน่....
มีเบนซ์เป็นร้อย..รถค่ายอื่นน้อยกว่ามาก แต่ปลอบตัวเองว่า ทั้งงานผมคงได้แต่ดู ไม่มีปัญญาซื้อรถในงานแน่นอน

บางคันแพงกว่าดีลเลอร์แท้ๆอีก  เอาว่าไปเดินดูอาหารตา ก็สบายใจดี

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:41:01 »

สวัสดี ^^

ผมอ่านพ่อรวยสอนลูก จบไปประมาณสี่เล่มครับ แต่ก่อนตั้งแต่เรียนมหาลัย อ่านพวกนี้เยอะมาก แปลกใจเหมือนกัน
เพราะเรียนศิลปกรรม แต่ดันชอบอ่านพวกเรื่องการลงทุน

มีแปลนว่าจะขึ้นอพาร์ทเม้นต์ตึก 3 ที่อยุธยาครับ ตอนนี้มีที่ดินอยู่ในเขตเมืองเลย ที่สวยมาก อาจจะต้องซื้อส่วนของญาติ
กันอีกประมาณ 50 ตารางวา น่าจะพอขึ้นได้ กำลังคุยกับคุณปู่ เพราะเป็นที่ของคุณปู่ครับ แต่ถ้าขึ้นรับรองเต็มแน่นอน

ถ้าทำจริง คงเลิกคิดเรื่องแต่งรถไปได้สักปีครับ (เอาเวลาไปดูแลงานก่อสร้างก็หมดวันแล้ว)
และก็อยากทำนะ อาจจะต้องเอาที่ดินไปค้ำประกันเงินกู้ก้อนโตเลยทีนี้.....เป็นหนี้อีกหกล้าน กับตึก 40 ห้องสักหลัง
ก็น่าจะคุ้มอยู่ไม่ใช่น้อยครับ ไม่ต้องถึง 20 ปี เอา 10 ปีพอ ผมจะมีอิสระทางการเงินอย่างแท้จริงครับ

รายได้เบ็ดเสร็จทุกตึกน่าจะราวๆ 160,000 ต่อเดือน สำหรับผมมากเกินพอสำหรับชีวิตครอบครัวแล้วครับ

ตอนนี้ผมอายุ 30 อีกสองเดือนจะ 31 อีกสิบปีก็ราวๆ 41 เท่านั้น ผมก็มีอิสระในชีวิต ซึ่งบางคน
อาจจะเพิ่งเริ่มผ่อนบ้านหลังแรก.....ส่วนผมตอนนั้นผมจะสร้างตึก 4 แต่ใจผมมีแค่สามก็พอ ตึก 4 คงเกินพอดีแล้ว

เรียกว่าอดเปรี้ยวไว้กินหวานก็ไม่น่าจะผิดนักครับ แต่ตอนนี้มีบ้านอยู่แล้วไม่มีหนี้สิน แม้จะหลังเล็กๆห้องน้อยๆ
แต่สำหรับผมก็แฮปปี้ดีนะครับ

แปลนสร้างตึกสามเริ่มต้นปีหน้าครับ จริงๆคุณปู่อยากให้สร้างที่ กทม. แต่เฉพาะที่ดินก็ปาไปหกเจ็ดล้านแล้ว
ค่าก่อสร้างอีกหกล้าน ล่อไปสิบกว่า แถมค่าเช่าก็ได้มากกว่ากันไม่เยอะ ใจเลยอยากหันไปลงทุนที่อยุธยาแทน
ตอนนี้ศึกษารายละเอียดอยู่ครับ แต่แนวโน้มคือ ที่อยุธยาครับ

เห็นมั๊ยว่าเรื่องธุรกิจไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมเลย แต่หยุดการแต่งรถนี่คือปัญหาที่แก้ไขไม่ได้สักที

ปล. จิมมี่ หัวหน้าแก็งค์บาร์นี่หมีตัวใหญ่ บังอาจมาก......เพิ่งจบไปยกแรกเมื่อสักครู่ก่อนมาเล่นอินเตอร์เนต
หลังจากเล่นอินเตอร์เนตอาจจะมียกสอง 5 5 5 ทำไงได้คนมันฟิต

คือผมวัยรุ่นยุกใหม่สนใจการลงทุน และ มองถึงอิสรภาพทางการเงินในอนาคตอะครับ

เพราะผมมองว่าเมื่อผมมีเงินมากพอ ผมจะทำในสิ่งที่ผมชอบ เช่น สร้างบ้านให้แม่ ปรับปรุงธุรกิจที่บ้าน แต่งรถ เที่ยว

แต่ของพี่ผมเห็นภาพคนที่มีอิสรภาพทางการเงินแล้ว และก็ทำในสิ่งที่ตนชอบและรักอยู่ แต่กลับอยากเลิกมันสะงั้น ><

Blue 229

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 21:56:27 »
ไม่อยากให้ จขกท. นิยามคำว่า อิสระ ไว้กับการมีเงินในอนาคตเลยครับ  :D
อนาคตไม่ใช่สิ่งที่กำหนดได้หรอกครับ
สิ่งที่คุณเป็นในวันนี้ เดี๋ยวนี้ นั่นแหละคืออิสรภาพ แล้วครับ

จะเลิกทำในสิ่งที่ตัวเองชอบทำไมครับ
ในเมื่อใจคุณเองยังไม่ได้ชอบมัน(การแต่งรถ)น้อยลงไปเลย
จริงมั้ย :D

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:16:14 »
คุณ SignifeR คิดว่าตัวคุณเองในวัย 41 ปี ยังไงก็มีอิสรภาพทางการเงินชัวร์ๆ
การที่คุณอยากเลิกแต่งรถ คงจะไม่ใช่เพราะกลัวปัญหาทางด้านการเงินในอนาคตอย่างแน่นอน

เลยอยากทราบว่า "ตอนนี้เห็นข้อเสียของการแต่งรถในด้านไหนเหรอครับถึงอยากเลิก?"
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden