ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ใช้รถเกียร์ CVT เวลาเร่งเครื่องมีเสียงดังวี๊ดๆ  (อ่าน 5408 ครั้ง)

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ปัจจุบันผมใช้ lancer cng A/T วิ่งมาได้ 52xxx km เวลากดคันเร่งเร่งเครื่องขึ้นไปจะ ได้ยินเสียงวิ๊ดๆเหมือนเหล็กสีกัน เป็นทุกความเร็วตั้งแต่ 40-100 km/h ไม่ทราบท่านใดใช้เกียร์ CVT แล้วเป็นแบบนี้บ้างครับ เกิดจากอะไรหรอครับ  ปกติผมใช้ความเร็วไม่เกิน 110

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ait

• **
พึ่งจะเปลี่ยนรอบที่สองไปตอน 50000 km ครับ

พึ่งจะเปลี่ยนรอบที่สองไปตอน 50000 km ครับ

เปลี่ยนที่ศูนย์มาเหรอครับ ศูนย์เปลี่ยนอะไรให้บ้างครับ แล้วแต่งอะไรรถไปบ้างครับ

ออฟไลน์ ait

• **
ล่าสุดที่เปลี่ยนก็มี น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง  ใส้กรองอากาศ น้ำมันเกียร์(ผมจะเปลี่ยนทุก25000 km.  เร็วไปไหมครับ)
ส่วนน้ำมันเบรคกับน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ผมยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ 

ลองดึงระดับน้ำมันเกียร์มาดูก่อนครับ อยู่ระดับปกติไหม สีน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............CVT ที่เคยใช้ Mitsubishi NS II หรือ SP III อยู่เดิมแล้วมีเสียงวิ๊ดขณะเร่ง  แนะนำให้ลองใช้ CVT full synthetic ซึ่งมี
คุณสมบัติที่สูงกว่า CVTF แบรนด์อื่น (จากประสบการณ์ใช้งานและอ่านข้อมูลประกอบ) ในเรื่องของการหล่อลื่นโซ่ serpentine chain
ของเกียร์ CVT ที่เนื้อน้ำมันนอกจากจะทำหน้าที่หล่อลื่นโซ่โลหะแล้วยังให้ความฝืดที่ขับเคลื่อนโซ่ serpentine โลหะเส้นเดียวกันนี้
ไม่มีอาการสะท้าน slip จนเกิดเสียงเสียดสีระหว่างฟันเฟืองกับโซ่  เกือบลืมบอกไปครับว่า CVTF synthetic ที่ว่านี้คือ Valvoline CVT

yogibear

ออฟไลน์ ait

• **
วันนี้จะเอารถเข้าศูนย์ครับ ผลเป็นอย่างไร จะนำมาบอกครับ