ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้น้อย 6 ปี 15K โล จำเป็นต้องเปลี่ยนของเหลวอะไรบ้าครับ  (อ่าน 5135 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
รถคุณพ่อ ใช้น้อยมากๆๆ  บางช่วงท่านก็จอดทิ้งไว้ สี่เดือนก็มี

รถ 6 ปีแล้ว วิ่งไม่ถึง 15K โล ดูแลรักษาไม่ค่อยถูกเลย

พอเข้า 0 ต่างจังหวัด ช่างบอกไม่ต้องทำอะไร

ผมเปลี่ยนยางให้ท่านแล้ว เพราะเห็นว่ายางเก่ามากๆๆแม้นดอกยังเต็ม 

แต่ที่ผมดูแลไม่เป็นคือ ผมสงสัยเองว่า  พวกของเหลวต่างๆๆ ต้องเปลี่ยนยบ้างไหมครับ

พวกน้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเพาเวอร์  ตั้งหกปี มันจะเสื่อมไหมครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Kuro

6ปีไม่ได้เปลี่ยนเลยหรอคับ  :o
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย ก็เปลี่ยนให้หมดทุกอย่างเลยคับ ;)
มันหมดสภาพไปนานแล้วละคับ=.="
รถไมล์น้อยแต่ไม่ดูแลนี่น่ากลัวกว่ารถวิ่งเยอะแต่ดูแลอีกแหะ^_____^"

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
ผมว่าต้องเปลี่ยนใหม่หมดทุกรายการครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เข้าอู่ช่วงล่างเลยครับ น่าจะมีรายการเปลี่ยนหลายอยู่ จอดกับที่หลายๆเดือนน้ำหนักที่กดทับกับที่คงจะทำให้บูชยางต่างๆสึกไปเยอะแล้ว โช๊คเองก็คงจะไมีตอบสนองดีแล้วเพราะรถทึ่ไม่มีกาคเคลื่อนไหวเลยน้ำมันในกระบอกโช๊คไม่ได้ชโลมซีลยาง การเคลื่อนทึ่ก็ทำให้ซีลข้างในฉีกขาดได้โดยง่าย เครื่องยนต์กับเกียร์เองก็น่าเป็นห่วง การดับเครืีองแต่ละครั้งจะมีน้ำมันชโลมชิ้นส่วนต่างๆเพื่อหล่อลื่นในยามติดเครื่องครั้งต่อไป ตอนติดเครื่องที่น้ำมันหล่อลื่นน้อยๆนี่แหละสร้างการสึกหรอได้มากมายนักน้ำทันเครื่องจึงควรเลือกแบบทึ่คงอยู่ปกคลุมชิ้นส่วนได้นานๆได้ทั่วถึง จอดหลายเดือนไม่ติดเครื่องไม่น่าจะมีน้ำมันชโลมตอนติดเครืี่องครั้งต่อไปแล้ว กองลงในอ่างหมด   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

น้ำมันต่างๆแม้ใช้น้อยแต่แค่สัมผัสกับอากาศมันก็เริ่มเสื่อมสภาพตามอายุขัยแล้ว น้ำมันเครื่องที่หนึ่งหมื่นกิโลหรือหกเดือน น้ำมันเกียร์ที่40000-50000กิโลหรือ3-4ปี ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยหกปีต้องสังเกตุอาการเครืี่องกับเกียร์ด้วยว่ามีเสียงผิดปกติไหมกระตุกอะไรรึเปล่า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ  ที่แนะนำ

จริงๆๆ พ่อผมเข้า 0 นะครับ ท่านเข้าทุกๆๆ ครึ่งปี   

แต่ที่ 0 ไม่ยอมทำอะไรให้เลย บอกว่า ยังไม่ถึงระยะ

ผมเองก็ไม่ได้ไปถามอะไรท่านมาก  พึ่งจะทราบเลยตกใจ

เท่าที่ถามดู มีแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สามครั้ง 

เสียดายที่ช่าง 0 ไม่แนะนำแบบทุกๆๆท่าน

จริงๆ ๆเราก็ไม่ได้จะประหยัดอะไร  ถ้าต้องเปลี่ยนก็จะเปลี่ยน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ศูนย์ไหนครับเนี่ย น่าตำหนินะครับ
จริงๆมีระยะ 2 แบบในการเปลี่ยนถ่ายของเหลว
เช่น ทุกๆ 10,000 กิโลเมตร หรือทุกๆ 6 เดือน
แล้วแต่ระยะไหนถึงก่อน ก็ต้องเปลี่ยนตามระยะนั้นๆ

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเลย แนะนำให้เปลี่ยนของเหลวทุกรายการเลยครับ
แล้วก็ต้องเฝ้าระวังเรื่อง ซีลเครื่องต่างๆ ที่จะมีน้ำมันเครื่องรั่วน่ะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

6 ปีน้อยกว่าผมปีเดียวอีกนะครับเนี่ย :o

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ของผม Isuzu ครับ8ปี เพิ่งขึ้น3หมื่นโล เคยเปลี่ยนของเหลวอย่างเดียวคือน้ำมันเครื่องครับ เข้าศูนย์ทุกปี ไม่ให้เปลี่ยนอะไรสักที ที่เปลี่ยนบ่อยที่สุดจะเป็นแบต รองลงมา ยาง ครับ

ของผม Isuzu ครับ8ปี เพิ่งขึ้น3หมื่นโล เคยเปลี่ยนของเหลวอย่างเดียวคือน้ำมันเครื่องครับ เข้าศูนย์ทุกปี ไม่ให้เปลี่ยนอะไรสักที ที่เปลี่ยนบ่อยที่สุดจะเป็นแบต รองลงมา ยาง ครับ
โหนานกว่าอีก  กรณีเดียวกับคุณพ่อผมเลย เปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบต เปลี่ยนน้ำมั้นเครื่องครับ 

แต่อื่นๆ ไม่ได้เปลียนอะไรเลยว่าจะเข้าอุ่ เปลี่ยนของเหลวให้หมดเลยครับ

ส่วนโช๊ค คงจะจริงอย่างท่านข้างบนว่าไว้  ผมรู้สึกว่า ตัวหลังขวา คงจะตายนะครับ กดยังลงนะ แต่วิ่งแล้วกระเด้งกระดอนยังไม่ทราบ
ส่วนด้านหน้า วิ่งสบายปกติ   

ออฟไลน์ decptt

1. น้ำมันเครื่อง+กรองน้ำมันเครื่อง
2. น้ำมันเบรค/น้ำมันคลัช(ถ้าเกียร์ธรรมดา)
3. น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์
4. น้ำมันเกียร์ธรรมดา/อัตโนมัติ
5. น้ำยาหล่อเย็น
6. น้ำฉีดกระจก
7. น้ำมันเฟืองท้าย(ถ้ามี)

ประมาณนี้ครับ

และควรเช็คอีกอย่างหนึ่งครับ คือในถังน้ำมัน มีน้ำอยู่ในถังหรือไม่
น้ำมันทุกชนิด จะเสื่อมประมาณ 2 ปีครับ

ออฟไลน์ wannachat

แนะนำหรือถ้าเป็นผม

-เปลี่ยนของเหลวทุกอย่าง(น้ำหล่อเย็น(ใช้ของโตโยต้า)  น้ำมันเกียร์(ใช้ของตรงรุ่น)  น้ำมันเบรค เป็นต้น)
น้ำมันเกียร์ถ่ายออกอีกสัก 4 ครั้ง เว้นครั้งละสัปดาห์ เพราะ แต่ละครั้งถ่ายออกมาไม่หมด

-ตรวจเช็คกรองอากาศ เช็คฝาหม้อน้ำ

-น้ำมันเครื่องใช้กึ่งก็พอใช้น้อยแบบนี้ และเปลี่ยนทุกๆ 1 ปี พร้อมกรองน้ำมันเครื่องและปะเก็นรอง

-จอดแบบนี้ รถอายุมากแล้ว ที่เหลือก็ระวังพวกยาง  ไม่ใช่ยางล้อ แต่เป็นพวกท่อยางหม้อน้ำ  สายพาน ท่อยางน้ำมัน เป็นต้น

-ใช้รถน้อยมากแบบนี้ ระวังมีปัญหาเรื่องโช๊คนะ

-ส่วนเรื่องยาง 6 ปี ดอกยังเหลือเยอะ ถ้าใช้ในเมืองก็ไม่มีปัญหา  ใช้ทางไกลอาจไม่เกาะถนน

-ระวังน้ำมันในถังบูด  ทิ้งไว้นานมากๆๆ(สักสามเดือนขึ้น) อะ

น้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนทุก 30000 โล ต้องสั่งศูนย์ เพราะศูนย์จะไม่เปลี่ยนให้ เพราะเขาอยากให้มันพัง และมักพังหลังประกันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 22:19:50 โดย wannachat »

ออฟไลน์ mathician

อ้าว แล้วรถที่จอดโชว์อยู่ในศูยน์นานๆเป็นเดือนละครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ใช้วันละ 6.9 โล พระเจ้า ขายต่อบอกผมนะครับ 5555 เปลี่ยนให้หมดเลยครับ มันเลื่อมตามกาลเวลาหมดแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าภายใน 1 ปี ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย
แนะว่า น้ำมันเครื่อง จับเปลี่ยนตัวแรกเลยครับ
ส่วนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค ถ้าไม่ได้เปลี่ยนมานานแล้ว(เกิน 3 ปี) อยากจะเปลี่ยนเพื่อความสบายใจก็ได้ครับ
ว่าแต่ศูนย์อะไรเนี่ย รถแฟนผมก่อนติดแก๊สก็ใช้น้อย 6 เดือน วิ่งไป 4000 ก.ม. ผมเอาเข้าศูนย์ก็บอกให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน

0 ตจว ครับ ผมเองก็รู้จัก   เขาก็มีน้ำใจในแบบของเขาครับ คือ คงพยายามดูแลคุณพ่อผม ในลักษณะอยากประหยัดแทนจนเกินพอดีไปหน่อยหนะครับ
เข้าไปก็บอกวิ่งน้อยไม่ต้องเปลี่ยน  555

ผมจัดการเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ

มองด้วยตา ทั้งน้ำมันเบรค และ เกียร์ ก็ยังใส สีเหลืองอ่อน และแดงปกติเลยครับ
สำหรับน้ำมันเพาเวอร์ก็ดำๆๆตามประสาเขา 

แต่หลักๆๆ คงเพื่อความสบายใจครับ 

ช่างที่อู่ก็ยังบอกเหมือนกันว่า จริงๆๆ พี่ไม้ต้องเปลี่ยนก็ได้ 

ผมก็งงๆๆๆๆๆๆ แต่ก็ยืนยันว่าจะเปลี่ยนครับ เพื่อความสบายใจ

สรุป รถสภาพยังดีมากๆๆๆ ผมก็ดีใจที่รถคุณพ่อใช้งานได้ดี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนที่รถผมจอดอยู่เฉยๆ 6 ปี หลังจากที่วิ่งมา 40000 โล พ่อผมเข้าเช็คปีละครั้ง เปลี่ยนตามระยะปีครับ พอผมเค้ามาใช้(ปีละประมาณ 10000โล) เหมือนเดิมครับ ตอนนี้ใช้บ่อยๆ เข้าเช็คทุก 6 เดือนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ firstime911

รถผมก็จอดนะ สองปี 10000 โล ไม่ขับหน้าฝน
เปลี่ยนน้ำมันเครือ่งทุก 6เดือน
น้ำมันเกียร์ เบรค เพาเวอร์ รอ ให้ครบ สองหมื่น ค่อยเปลี่ยน

แต่ในกรณีคุณ ต้องเปลี่ยนหมดเลยทุกอย่าง รวมถึงไปเช็คช่วงล่าง กับยางดีๆ ด้วยครับ