ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ล้อหน้ากับล้อหลังไม่เท่ากันต้องสลับยางถ่วงล้อมั้ยครับ  (อ่าน 4487 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
ใช้ยางมา 10,000km ร้านยางบริการสลับยางถ่วงล้อฟรีครับ แต่ถ้าสลับก็ทำได้แค่สลับซ้ายขวา แถมรถก็ยังวิ่งตรงดี ปล่อยพวงมาลัยแล้วไม่เอียงไปด้านใดด้าหนึ่ง แบบนี้ถึงสลับยางไปก็ไม่ช่วยอะไรรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
อยู่ที่ลายยาง และขนาดยางด้วยครับ  บางลายสลับซ้ายขวาไม่ได้ แถมหลังกว้างกว่าหน้าอีก ถ้ากรณีนี้ รอดอกหมดเปลี่ยนอย่างเดียวครับ  :'(

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ไม่เท่ากันนี่คือ ขนาดยางหรอครับ หรือว่าขนาดหน้าแม็ก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nuntapon.s

หน้าหลังกว้างไม่เท่ามันสลับกันได้แค่นั้นครับ  ถ้ายางไม่ใช่in outก็กลับหน้ายางได้

ถ้าดูแล้วไม่กินผมไม่สลับไม่ถ่วงไม่ตั้งศูนย์ใหม่ให้เสียเวลาครับ  ฟรีก็ไม่เอา

ออฟไลน์ StrawHat

• **
ไม่เท่ากันนี่คือ ขนาดยางหรอครับ หรือว่าขนาดหน้าแม็ก

ความกว้างหน้ายางครับ ของผมหลังกว้างกว่าหน้าครับ

อยู่ที่ลายยาง และขนาดยางด้วยครับ  บางลายสลับซ้ายขวาไม่ได้ แถมหลังกว้างกว่าหน้าอีก ถ้ากรณีนี้ รอดอกหมดเปลี่ยนอย่างเดียวครับ  :'(

ลายที่สลับซ้ายขวาไม่ได้เป็นยังไงครับ เพราะยังไงมันก็ต้องหมุนล้อกลับด้านอยู่แล้ว เช่นถ้าลายยางเฉียงออกนอกรถ เวลาสลับซ้ายขวามันก็ต้องเฉียงออกนอกรถอยู่ดีนี่ครับ?

ออฟไลน์ twinmoon

• **
ผมใช้ยาวจนเปลี่ยนทั้งชุดหรือเป็นคู่ครับ(ล้อหลังชอบหมดก่อน)

เพราะใช้ยางแบบลูกศรทางเดียว ต้องใช้สลับหน้ายางซ้าย/ขวา

ด้วยแก้ม40 ไม่กล้าเสี่ยงตอนถอด/ใส่ครับ แก้มฉีกนี่งานเข้าแน่ๆ
love me love my car

ออฟไลน์ nuntapon.s

ความกว้างหน้ายางครับ ของผมหลังกว้างกว่าหน้าครับ

ลายที่สลับซ้ายขวาไม่ได้เป็นยังไงครับ เพราะยังไงมันก็ต้องหมุนล้อกลับด้านอยู่แล้ว เช่นถ้าลายยางเฉียงออกนอกรถ เวลาสลับซ้ายขวามันก็ต้องเฉียงออกนอกรถอยู่ดีนี่ครับ?

ดอกDirectionมันมีเครื่องหมายกำหนดทิศทาง  แบบนี้ถอดไปทั้งล้อไม่ได้ครับ  จากขวาไปซ้ายต้องถอดยางออกจากล้อเพื่อสลับทิศ  อันนี้เราเรียกกลับหน้ายาง

ดอกinside outsideพวกนี้ยกไปทั้งล้อเลยครับสลับได้  แต่ปัญหาคือถ้ากินในสลับไปอีกฝั่งมันก็กินในอยู่ดีทำแบบนี้ไม่ช่วย  จะถอดกลับหน้ายางแบบดอกDirectionก็ไม่ได้เพราะinจะไปอยู่out  ส่วนoutจะมาอยู่in

promt

• บุคคลทั่วไป
แต่ก่อนสลับทุก 10,000 กม. ตามคำแนะนำของศูนย์

ช่วงหลังสังเกตุว่ายางไม่กินด้านใดด้านหนึ่ง
ขับให้ครบ 50,000 กม. แป้บเดียว 1 ปี ก็ครบครับ
ผมรวดเปลี่ยนยางไปเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หน้าหลังไม่เท่ากันไม่ต้องสลับครับ แค่สลับซ้ายขวาไม่ได้มีผลอะไรหรอก