ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์ ขับรถจิ้มท้ายรถชาวบ้าน  (อ่าน 6085 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ลองมาแชร์กันครับ
ผมรู้สึกว่า เราขับรถตามหลังคันอื่นพอสมควร เพื่อความลอดภัยไว้ด้วย
ตามกฏหมาย ไม่ได้ ระบุ ว่าต้องเท่าไหร่ แต่อย่างน้อย ต้องปลอดภัยและสามารถเบรค และไม่ไปชนคันหน้า กรณีที่เค้าหยุดรถกระทันหัได้

1.เจอกับตัวเอง ความเร็วม 0-15 km ออกจากไฟแดง ระยะห่าง 2 เมตร ตามหลังกะบะ กะบะเจอมอไซด์ฝ่าไฟแดงเบรค ผมอัดตูดกะบะ กันชนยุบ

2.ถนนเปียก ขับอยู่ที่ 80  ถนน สี่เลน ค่อนข้างห่างจากคันหน้าประมาณ 15 เมคร (5 ช่วง รถ ) เจอกะบะ เบรค เพราะมีอบัติเหตุข้างหน้า สรุป เบรคทัน แต่ ยางดอกหมด ถนนเปียก ล้อตายไหลไปต่อ จนจิ้ม กะบะอีกเช่นเคย กันชนหน้าบุบ

3.พระรามสอง 90km  การจาราจรหนาแน่น แต่ไปได้เรื่อย  ผมนี่ตามห่าง ๆ ค่อยข้างไกลเลย แต่จู่ๆ คันหน้าเบรคอีกแล้ว
 ผมนี่ เหยียบเบรคมิดตามไป จน ABS ทำงาน รู้สึกกระตุกๆ จนเหลือระยะห่างจากตูดคันหน้า แค่คืบเดียวจริงๆ ( ไอ้ครั้งจะหัก ออกซ้ายขวาก็ไม่ได้เพราะ รถวิ่งตามมาทุเลน )

หลังจากเจอมากะตัว
ผมจะขับรถ ห่างจากคันหน้ามากๆๆๆๆ พอมีคันหลังมาขับใกล้ๆ ผมผมจะตีไฟเลี้ยว ให้มานแซงไปเลย อย่ามาใกล้ฉัน
และ พอเจอรถนักเลง บนถนน ผมก็จะไม่ขับไปใกล้

นั่นทำให้ผม ไม่เคยเคลมประมกันมากกว่า 7 ปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 12:12:00 โดย mamaman »

ออนไลน์ Auto

Re: มาแชร์ประสบการณ์ ขับรถจิ้มดากชาวบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 15:47:46 »
  ขับวีโก้ ฟอร์จูเนอร์เป็นรถใช้ประจำ  เมื่อก่อนขับยี่ห้ออื่นและเป็นเก๋ง   เบรคคนล่ะเรื่อง
  พอมาขับ Fortuner เป็นหลักต้องระวังเผื่อระยะไว้มากหน่อย     เตือนเสมอใครขึ้นมาขับรถเรา เผื่อไปอีกอย่าชะล่าใจ
 ส่วนขับรถตามเทศกาลจี้ตูดกันมากไปผมจะเผื่อระยะเยอะหน่อยมากกว่าปกติ   ใครบีบแตรให้มันแซงไปเลย แต่พยายามจะเว้นมากหน่อยเพราะต้องระวังกว่าเดิม     

ออนไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Re: มาแชร์ประสบการณ์ ขับรถจิ้มดากชาวบ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:02:02 »
ยังไม่เคยจิ้มดากรถคนอื่นแต่จิ้มดากคนจริงๆเลยครับ
พอดีขับรถในซอบแคบ ก็ขับช้าปกติ แต่คนเดินดันใส่หูฟัง อยู่ดีๆก็ก้าวมาเดินบนทางเดินรถโดยไม่มองหลังก่อน
ผมก็เบรกหัวทิ่มชนตูดตัวลอยเลย ดีที่ไม่ล้มโดนรถทับ นางตกใจมาก หันมามองแล้วรีบวิ่งหนีไปเลย ประมาณว่าตกใจมาก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:28:22 »
ยังไม่เคยชนใคร มีแต่โดนเอง

1. กุมภาฯ ปีที่แล้ว เบรคจอดไฟแดง คันแรก คันสองวีออส คันสาม ซีวิค เบรคไม่ทัน อัดคัน2 แล้วเด้งมาคันเรา ซวยไป
2. กุมภาฯ ปีนี้ ใต้ทางด่วนตรงซอยมังกร จอดอยู่ดีๆ เบนซ์ มาชน เราลงไปดู มืดก็มืด ไม่เห็นรอย รถก็เยอะ กะจะแวะช่องซ้ายสุดดู แต่ไอ้เบนซ์ ขับหนีเฉย ไม่ทันได้มองป้ายทะเบียนด้วย ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไป กันชนหลังมีรอย,ป้ายทะเบียนบี้,กันชนหลังอ้า แต่ทุบๆ แล้วก็ใช้ได้ รอเคลมแห้งปลายปี เห้อ

กุมภาพันธุ์ นี่เด็ดทุกที
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:19:39 »
เปลี่ยนชื่อกระทู้เหอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 22:10:18 »
2-3 วินาทีครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 07:50:05 »
โห จขกท. ,,, ตั้ง 3 ครั้งเลย 555+ xD

สำหรับผม,,, แค่เกือบๆ ครั้งเดียว ผมก็เลิกจี้ตูดละ, จะรีบยังไงก็ไม่จี้
....บางคน,,, เว้นแค่ว่า ถ้าคันหน้าเบรค เราเบรคทัน, เพราะถ้าคันหน้าเบรค ก็จะกินระยะอีกนิดหน่อย กว่ารถจะหยุด
....แค่บางครั้ง,,, รถคันหน้ามันหยุดกึ๊กทันทีนี่สิ เพราะเค้าก็ชนคันข้างหน้าเหมือนกัน, เราต้องคิดเผื่อกรณีนี้ด้วย

นี่เคสของน้องชาย,,, เตือนยังไงก็ไม่ฟัง, ผมก็เข้าใจนะ ผมก็เคย มั่นใจในตนเอง
....ต้องแบบนี้แหละ,,, มันต้องเจอเองซักครั้ง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 08:31:54 »
ยังมิเคยจิ้มดากใครและมิเคยเสียเอกราชให้ใครจิ้มดากด้วย  ;D ;D ;D  ปกติผมขับเว้นระยะคันหน้าพอสมควรและไม่ชอบให้ใครมาขับรถจ่อตรูดจะเหยียบหนีหรือชะลอปล่อยให้เค้าไปก่อนเสมอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 09:22:52 »
ผมนี่จอดติดไฟแดงอยู่ รถคันหลังไหลมาจิ้มตูดเฉยเบย #ผมนี่ได้ฝากระโปรงหลังใหมเบยยยยย ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 11:49:04 »
คำว่า ดาก เป็นคำธรรมดา ในภาษาท้องถิ่น
แต่เป็นคำไม่สุภาพ สำหรับการเขียนในที่สาธารณะ ในภาษาไทยกลาง ครับ

รบกวนพิจารณาด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 12:13:04 »
คำว่า ดาก เป็นคำธรรมดา ในภาษาท้องถิ่น
แต่เป็นคำไม่สุภาพ สำหรับการเขียนในที่สาธารณะ ในภาษาไทยกลาง ครับ

รบกวนพิจารณาด้วยครับ

แก้แล้วครับผม ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
Re: มาแชร์ประสบการณ์ ขับรถจิ้มท้ายรถชาวบ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 15:55:24 »
ถ้าไม่เคยเจอเองจะไม่ค่อยรู้ว่ามันเสี่ยงมาก การขับจี้ท้ายเนี้ย
วันหยุดยาวหรือมีฝนตก จะเจอทุกครั้งที่ผมกลับต่างจังหวัด ชนท้าย
การขับที่ผมเกลียดที่สุดคือจี้ตูดนี่แหละครับ บางคนวิ่งเกือบ 120 จี้ประห่างไม่ถึง 10 เมตร
เคยโดนในซอยแต่เป็นกรณีเขาเผลอเบรกไม่ทัน ส่วนถนนหลักมีแต่เกลือบโดน โชคดีมีช่องให้เขาเบี่ยงหลบ