ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการเก็บเสียงห้องโดยสารของ 2 คันนี้ครับ sylphy กับ sonic  (อ่าน 5124 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
อ่านมาจากเวปนี้แหละ พี่ๆบอกว่า Nissan sylphy มีเสียงจากภายนอกเข้ามาในห้องโดยสารค่อนข้างมาก ผมไม่รู้ว่าเทียบกับรถอะไรเลยยังสงสัยอยู่ ส่วนอีกคันคือ Chevrolet sonic อ่านมาจากเวปเขาเลย พี่ๆเขาก็บอกมาอีกแหละว่าการเก็บเสียงภายในเงียบดีมาก
คำถามคือ รถ C segment จะเก็บเสียงสู้ D segment ไม่ได้จริงรึเปล่าครับ (เทียบ 2 คันนี้นะครับ) บังเอิญว่าชอบ sylphy เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม หากท่านใดได้ขับทั้ง 2 คันช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

รถเก๋งเชฟจะเก็บเสียงดีมากอยู่แล้วครับ ทั้งครูซ ออปตร้า อาวีโอ้ ส่วนโซนิก กำลังหาเวลาไป test drive
ส่วนซิลฟี่ ผมได้รับจดหมายเชิญให้ไปทดลองขับ ที่นิสสันเพชร ต้องยอมรับจริงๆว่าการเก็บเสียงทำได้ไม่ดีครับ

ป.ล. ใครไป test drive ซิลฟี่แล้วได้ของกำนัลอะไรมาบ้าง ของผม เค้าให้ลำโพงมาอันหนึ่ง เล่นเพลงจาก sd ได้  :D :D

ออฟไลน์ [J]e[w]

รถเก๋งเชฟจะเก็บเสียงดีมากอยู่แล้วครับ ทั้งครูซ ออปตร้า อาวีโอ้ ส่วนโซนิก กำลังหาเวลาไป test drive
ส่วนซิลฟี่ ผมได้รับจดหมายเชิญให้ไปทดลองขับ ที่นิสสันเพชร ต้องยอมรับจริงๆว่าการเก็บเสียงทำได้ไม่ดีครับ

ป.ล. ใครไป test drive ซิลฟี่แล้วได้ของกำนัลอะไรมาบ้าง ของผม เค้าให้ลำโพงมาอันหนึ่ง เล่นเพลงจาก sd ได้  :D :D

ได้ลำโพงมาเหมือนกันและก็เสียภายในวันเดียวกัน ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ได้ลำโพงมาเหมือนกันและก็เสียภายในวันเดียวกัน ;D
ของผมลำโพงดี แต่สาย AUX เน่าสนิท :D
เรื่องเก็บเสียง Sylphy โอเคในระดับนึงเลยครับ
แต่ยังไม่ถึงขั้นสุนทรีย์อย่างที่เขาโฆษณา (หูใครหูมันเน้อ)
ส่วน Sonic ผมยังไม่เคยเทสต์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Cruze 2.0 อยู่ครับ  การเก็บเสียงทำได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
ได้ลำโพงมาเช่นกัน แต่ยังไม่เคยลองใช้เลย....สงสัยอาจเจ๊งไปแล้วมั้ง ;D
(ขอโทษ จขกท ...หลุดประเด็นไปหน่อย)
เอาเป็นว่าลำโพงของชำร่วยแถมจากซิลฟี่ มันเก็บเสียงดี..ซะเงียบเลย..เสียงไม่ออกเลย :D (คนข้างบน^ยืนยัน)
...ล้อเล่นนะครับ

อืม ส่วนตัวยังไม่ลองเหมือนกัน แต่หลายเสียงตรงกันว่า sonic เก็บเสียงดีจริงจัง ส่วนซิลฟี่หึ่งๆเข้ามาพอควร
ทว่าเทียบคู่นี้น่าจะเป็น b-segment กับ c-segment มากกว่านะครับ
แต่ให้เลือก เลือกซิลฟี่...เสียงทนได้
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Nissan Sylphy มันคือ C segment
และ Chevrolet sonic มันคือ B segment ครับ
ไม่เคยลอง Sylphy เลยเทียบไม่ได้

ออฟไลน์ Headman

ในความคิดผม (คนใช้รถดีเซลเสียงดัง รถเบนซินที่ใช่อยู่ก็ดังเหมือนกัน)
ซิลฟี่ ยังไม่เคยลอง แต่คาดว่าจะเงียบ เพราะรถทั้งคันมันบุด้วยวัสดุที่นิ่มแบบผิดปกติ!

ส่วน Sonic ลองตัว 5 ประตู LTZ มา เงียบครับ เงียบมากๆ...(ที่เงียบเพราะว่าตัวเองให้ความสนใจไปที่มาตรวัดหรือเปล่านะ ฮ๋าฮ่า)
เรื่องที่บอกว่าอืด ผมไม่รู้สึกเลยนะครับ ไม่รู้สึกจริงๆ ช่วงล่างก็ดีโคตรๆ เวลาเร่งความเร็วแล้วหน้าไม่เชิดเนี่ย เป็ฯอะไรที่ฟินสุดๆ แต่ คันนี้ผมเองสูง 183 เพื่อนนั่งหลังสูง 185 มันบอกนั่งไม่ได้นะครับ ขาติด ^^ แต่หัวไม่ติด  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
ผมว่าสู้ civic ตัวที่แล้วไม่ได้เลย