ผู้เขียน หัวข้อ: ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt  (อ่าน 11967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 14:12:20 »
ใช้ Sylphy อยู่ครับ 1.6V
ถือว่า ok นะครับ ตอบโจทย์(ของผม)

จุดเด่นก็คือ ห้องโดยสาร โปร่ง น้่งสบาย เบาะหลังกว้างจริงๆ สัมภาระท้ายยิ่งกว้างจนตกใจ
และออกแบบมาแนวหรูหรานิดหน่อย แต่จะมองว่าเรียบและแก่ก็ได้เหมือนกันนะ

ทีแรกกลัวเรื่องอืด เพราะตัวทดลองขับ เขาจะมีให้ลองแต่ 1.8 เท่านั้น
แต่พอได้มาแล้วก็ ok ครับ ออกตัวพุ่งดี(รถมันเบามั้ง) ถ้าขับปกติก็เหลือเฟือ
แต่ตอนกดคันเร่งแบบจะให้มันพุ่งเลย นี่ก็ลำบากหน่อย แต่มีโหมดสปอร์ตมันส์ดีอยู่ครับ(อย่างน้อยเสียงก็มาล่ะ ฮา)

ข้อเสีย สำหรับผมเอาจริงๆ เลยคือ เบาะหลังพับไม่ได้ ประโยชน์หายไปเยอะ
ยังดีที่ห้องสัมภาระมันกว้างมาก ถูไถกันไป (แต่ถ้าเจอของยาวๆ จะไม่ได้)
กับอีกอย่างคือภายในสีเบจ ดูแลรักษายากครับ

ใช้ในเมืองคล่องตัวมากครับ พวงมาลัยเบา ขับง่าย
เหมือนทุกอย่างออกมากลางๆ ไว้ใจได้ น่ะครับ จะได้ +มากๆ ส่วนของห้องโดยสาร

Focus รุ่นนี้ไม่รู้ครับ ไม่ได้ดูละเอียดมากนัก เพราะคันแรกผมเป็น Focus รุ่นที่แล้ว เลยไม่ได้ดูเลย

พยายามตั้งโจทย์ตัวเองก่อนครับ เรียงลำดับความสำคัญ
แล้วดูรถที่ตอบโจทย์เราและอยู่ในงบประมาณ
(โจทย์ผมคันนี้คือ 1.ประหยัดน้ำมัน 2.ห้องโดยสารกว้างขวางนั่งสบาย)

ปล. 1.6S CVT ได้ส่วนลดเยอะนะครับ มี 60k up
ปล.อีก ถ้าจะเอา City ช่วยรอดูตัวใหม่ก่อนเถอะครับ

1.6S CVT  นี่่มีแอร์ข้างหลังให้หรือป่าวครับ

ส่วน city ตัวใหม่ผมกลัวว่าเดือนหน้าโปรนี่มันจะหายไปที่ว่าผ่อนฟรีดอกห้าปีพร้อมประกันชั้นหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 14:59:28 »
ใช้ Sylphy อยู่ครับ 1.6V
ถือว่า ok นะครับ ตอบโจทย์(ของผม)

จุดเด่นก็คือ ห้องโดยสาร โปร่ง น้่งสบาย เบาะหลังกว้างจริงๆ สัมภาระท้ายยิ่งกว้างจนตกใจ
และออกแบบมาแนวหรูหรานิดหน่อย แต่จะมองว่าเรียบและแก่ก็ได้เหมือนกันนะ

ทีแรกกลัวเรื่องอืด เพราะตัวทดลองขับ เขาจะมีให้ลองแต่ 1.8 เท่านั้น
แต่พอได้มาแล้วก็ ok ครับ ออกตัวพุ่งดี(รถมันเบามั้ง) ถ้าขับปกติก็เหลือเฟือ
แต่ตอนกดคันเร่งแบบจะให้มันพุ่งเลย นี่ก็ลำบากหน่อย แต่มีโหมดสปอร์ตมันส์ดีอยู่ครับ(อย่างน้อยเสียงก็มาล่ะ ฮา)

ข้อเสีย สำหรับผมเอาจริงๆ เลยคือ เบาะหลังพับไม่ได้ ประโยชน์หายไปเยอะ
ยังดีที่ห้องสัมภาระมันกว้างมาก ถูไถกันไป (แต่ถ้าเจอของยาวๆ จะไม่ได้)
กับอีกอย่างคือภายในสีเบจ ดูแลรักษายากครับ

ใช้ในเมืองคล่องตัวมากครับ พวงมาลัยเบา ขับง่าย
เหมือนทุกอย่างออกมากลางๆ ไว้ใจได้ น่ะครับ จะได้ +มากๆ ส่วนของห้องโดยสาร

Focus รุ่นนี้ไม่รู้ครับ ไม่ได้ดูละเอียดมากนัก เพราะคันแรกผมเป็น Focus รุ่นที่แล้ว เลยไม่ได้ดูเลย

พยายามตั้งโจทย์ตัวเองก่อนครับ เรียงลำดับความสำคัญ
แล้วดูรถที่ตอบโจทย์เราและอยู่ในงบประมาณ
(โจทย์ผมคันนี้คือ 1.ประหยัดน้ำมัน 2.ห้องโดยสารกว้างขวางนั่งสบาย)

ปล. 1.6S CVT ได้ส่วนลดเยอะนะครับ มี 60k up
ปล.อีก ถ้าจะเอา City ช่วยรอดูตัวใหม่ก่อนเถอะครับ

1.6S CVT  นี่่มีแอร์ข้างหลังให้หรือป่าวครับ

ส่วน city ตัวใหม่ผมกลัวว่าเดือนหน้าโปรนี่มันจะหายไปที่ว่าผ่อนฟรีดอกห้าปีพร้อมประกันชั้นหนึ่งครับ
ไม่มีครับ มีเฉพาะรุ่น v ขึ้นไป ผมอยากแนะนำ 1.6 v นะแต่มันเกินงบคุณ แต่ลองไปสอบถามตามโชว์รูมก็ได้ครับว่าส่วนลดเท่าไหร่
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 05:21:43 »
หลังจากหาข้อมูล ดูรีวิว ทดลองขับรถทั้งสองรุ่น เข้าบอร์ดมาแล้วมากมาย ผมลงเอยกับ Pulsar 1.6 SV ครับ ก่อนหน้านี้ก็จะเอา Sylphy 1.6V ครับ แต่ชอบภายในสีดำมากกว่าเลยต้องเปลี่ยนรุ่น

1.ฟันธงนะครับ ว่าถ้า 1.6 หากเป็น Sylphy ต้อง 1.6 V 833,000 เท่านั้นครับ (ส่วนลดเยอะนะ ซิลฟี่) เทียบกันได้กับ Focus 1.6 ราคา 829/839 ครับ 1.6 S 799 ออพชั่นหายไปเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

2.ถ้าคุณขับเองตลอด แล้วคุณไม่ค่อยมีผู้โดยสารตอนหลังเลย อภิรมย์กับช่วงล่างอิสระที่เป๊ะเวอร์ รวมถึงพวงมาลัย+เบรก ที่ไม่ต้องแต่งอะไรอีกแล้ว ชอบลูกเล่น Ford Sync ไม่อยากแต่งเครื่องเสียงเพิ่ม อย่างดีก็เปลี่ยนลำโพง แล้วคุณไม่แคร์เรื่องบริการหลังการขาย (หมายถึงศูนย์ ระบบไฟฟ้าของฟอร์ด ซึ่งมัน เยอะ!) โอเคกับสมรรถนะเครื่อง+เกียร์ที่คุยกันเองไม่ค่อยรู้เรื่อง ส่งผลรวมคือไม่แรง แต่ก็ไม่อืด
อัตราการกินน้ำมันที่ไม่เบากระเป๋า แต่ก็ไม่ใช่กินจุ
>>>>ไป Focus

แต่ถ้าคุณเน้นสมรรถนะที่ดีกว่าในการใช้งานจริง ไม่ดูแต่ตัวเลขในโบรชัวร์ อัตราการกินน้ำมันแบบประหยัดเวอร์ ใช้งานแบบชานเมือง หรือวิ่งเร็วๆ ค่อนข้างบ่อย ไม่ค่อยเจอรถติด คุณจะอภิรมย์กับมันมาก สิ่งที่ไม่ค่อยกลมกลืนกับสมรรถนะเครื่องยนต์+เกียร์ คือช่วงล่างครับ ไม่ใช่ไม่เกาะ แต่ขับเร็วแล้วไม่สนุกเท่าไหร่ ช่วงล่างที่มีอาการเต้นเบาๆ เวลาเจอถนนไม่เรียบ แต่ซับแรงสะเทือนได้ดีไม่แพ้โฟกัสเวลาเจอหลุมบ่อ
ชอบภายในกว้างขวาง ออพชั่นจัดเต็มสุดๆ แล้วในรถเกรดเดียวกัน มีเบาะหนัง แอร์หลัง แอร์แยกซ้าย-ขวา กุญแจอัจฉริยะ ศูนย์บริการตามแบบฉบับรถญี่ปุ่น ภาพลักษณ์รถยนต์แนวหรูหรา เป็นผู้ใหญ่
>>>>ไป Sylphy ครับ

คลิปพี่จิมมี่กับพี่แพนที่ทดลองขับ Sylphy, Pulsar อธิบายไว้อย่างชัดเจน ถึงกลุ่มเป้าหมายของรถที่คุณ point มาครับ

ส่วนการใช้งานจริง ผมพบว่า Pulsar 1.6 ซึ่งกินกว่า Sylphy 1.6 นั้น อย่างไรก็ประหยัดกว่ารถคันเดิมของผมครับ (Swift 1.5) ยิ่งถ้าได้วิ่งยาวๆ ออกนอกเมือง หรือทางด่วน โอ้ยยยย Xtronic CVT+HR16DE หัวฉีดคู่
มันประหยัดเวอร์จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2013, 05:28:40 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 12:32:45 »
เชียร์ให้เลือก Sylphy เพราะตัวรถกว้างกว่า option เยอะ ตัว 1.6 ส่วนลดเยอะ ศูนย์บริการโอเคกว่า

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 16:23:57 »
Sylphy คุ้มกว่า เป็นรถดี option ดี ชอบตรงที่มีแอร์หลัง