ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเที่ยวเหนือระหว่าง mazda3 กับ Dmax 2.5vgs เอาคันไหนไปดีครับ  (อ่าน 4900 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ ที่บ้านมี2คันนี้ครับไป4คน
จากกทม.ว่าจะไปปาย แม่ฮ่องสอน ดอยอินทนนท์
ใจนึงก็อยากเอา m3 ไปเพราะนิ่มกว่ากว่าไม่กระเด้งกระดอนแต่อีกใจ ก็กลัวถนนจะแย่หรือป่าว กลัวช่วงล่างจะไปซะก่อนเอากระบะไปน่าจะทนกว่า

ออฟไลน์ 306cc

• Newbie
  • *
ไปแม่ฮ่องสอน ผ่านปาย ถนนกำลังซ่อม/ขยาย เป็นช่วงๆ  สภาพค่อนข้างแย่ในหลายๆ จุด
แต่ถ้าไปทางฮอด แม่สะเรียง ถนนโอเค

เพิ่งกลับมา...
 ;)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ชอบเที่ยวแบบแวะไปเรื่อย แบบขับตาม GPS อย่างนี้หรือเปล่า?

ถ้าใช่ ผมว่าเอาดีแมกซ์ไปน่ะดีแล้วครับ

มาสด้า 3 ถ้าไม่โหลด ไม่ใส่ลิ้นหน้าหรืออะไรหนา ๆ ก็เอาไปได้ครับ

เพราะคุณอาจเจอทางลงเขาในหมู่บ้าน ที่ชันแบบมีเสียวครับ

หรืออาจจะขับไปจนสุดถนนคอนกรีต แล้วเจอรอยต่อถนนที่สูงจนมีเสียวแล้วเสียวอีกได้ครับ

5555

มีหลายอุปสรรคให้ฝ่าฟันครับ

จอดรถไหล่ทางที่สูง ๆ ต่ำ ๆ

หลุมที่จะลึกไปไหน

ขึ้นเนินลงเนิน

แจ๊คพ๊อดเจอซ่อมถนนทำทาง

ผมนี่ขับเก๋งเที่ยวแล้วโคตรนึกถึงครอสโอเวอร์เลยจริง ๆ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
mz3 ก็ไหวครับ รถผมโหลดติดซุ่มยังไปได้เลย
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ mongolias

เส้นทางที่ไป ผมว่าถนนมันพอใช้ได้นะครับ
จะเอาเก๋งหรือกระบะขึ้นไปก็แล้วแต่ว่า จขกท อยากขับคันไหนมากกว่ากัน
ส่วนตัวขับแต่เก๋งมาตลอด นานๆจะได้จับกระบะซักที วันนี้เพิ่งขับ Dmax ยกสูง(รถบริษัท) เป็นครั้งแรก
สัมผัสที่จับได้คือ รถกระเด้งกระดอนพอสมควร ขับแค่ไม่กี่นาที ลงมาจากรถรู้ตัวเลยว่า ผมเมารถแฮะ ขนาดขับเองนะนี่ 555
แต่ตอนที่เป็นผู้โดยสารด้านหน้า ผมกลับชอบแฮะ แปลกดี 555

ส่วนตัวถ้าเป็นผม จิ้มไปที่เจ้า 3 เท่านั้น

ออฟไลน์ akewizard

ต้องถามก่อนว่า ... เดินทางผ่านเส้นทางไหนบ้างครับ

ถ้าไปทางหลักแบบวน Loop ใหญ่ที่คนส่วนใหญ่นิยมเดินทางกัน  กทม.- เชียงใหม่ - ปาย - ปางมะผ้า - แม่ฮ่องสอน - แม่สะเรียง - ฮอด - จอมทอง - อินทนนท์ ไม่นับช่วงทำทางที่ปายถนนทางดีลาดยางดำเกือบหมด เอาเจ้า 3 ไปจะเดินทางสบายกว่า D-Max

แต่.... จากแม่ฮ่องสอนถ้าคิดจะตัดมาทาง ขุนยวม - แม่แจ่ม - ขึ้นดอยอินทนนท์ ถนนจะมีช่วงที่แย่และทางแคบชัน จะแนะนำให้เอา D-max มาแทนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไปแบบนี้ก็กระบะเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
M3 2.0รึป่าว ถ้าใช่ก็พอได้ครับ เอาสบายใจก็ dmax
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ichok

ไม่ลุยทางดินมาก ไม่เน้นของฝาก มาสด้า3 ครับ กระบะลุยสบายใจกว่าก็จริง แต่อย่าลืมว่าต้องขับจากกรุงเทพ600โลนะครับ เดินทางมั่นใจกว่าเยอะ เสียอย่างเดียวเวลาอยากได้อะไรข้างทางจะซื้อกลับนี่กระบะใส่มันกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
M3 ไปได้ครับ ถ้าจาก กทม ไปดอยอินเลย แนะนำเส้นทางจาก กทม เลี้ยวซ้ายเข้าอำเภอเถิน แล้วขับไปทางอำเภอลี้ ผ่านดอยเต่า เข้าอำเภอฮอด จากฮอด ถ้าจะไปแม่ฮองสอนเลี้ยวซ้ายครับถนนดี ถ้าจะไปดอยอินตรงไปเข้าจอมทอง แล้วขึ้นดอยอินเลยครับถนนดี m3 ผ่านได้ครับ มีหลุมบ้างแต่ไม่เยอะ แต่ถ้าไปดอยอินก่อน ขากลับขับลงมาเจอด่านตรวจกรมอุทยานที่ 2 เลี้ยวขวาก่อนเข้าด่านจะเข้าอำเภอแม่แจ่ม ออกแม่ฮองสอนได้ครับถนนจะมีหลุมบ้าง แต่ก็ไปได้ครับ ผมไปมาแล้วทางนี้ด้วย ford focus ตอนปีใหม่ m3 ไปได้สบายครับ 

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไป 4 คนเป็นผมเอา d max ไปครับผม  8)  เผื่อแวะซื้อของจะได้ไว้หลังได้เลย

ออฟไลน์ muza

เผื่อเหลือดีกว่า เผื่อขาด กระบะ เผื่อใส่ของครับ^^"

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ขากลับอย่าผ่านเส้น ลำปาง-ตาก นะครับ เลนซ้ายเละมาก

ออฟไลน์ CNX

กะบะดีมาก ดีเซล แรงบิดเยอะกว่า ทางเขาทางชัน ไปได้เรื่อยๆ สบายๆ

เส้นทางวงกลม อินทนน - แม่แจ่ม - ขุนยวม - แม่ฮ่องสอน - ปาย - เชียงใหม่

ดีเซล ราคาถูกกว่า โซฮอล 1-2บาท
ช่วงล่างแข็งแรงกว่า
ถ้าจะนอกเส้นทางลูกรัง ไปได้สบายๆครับ 8)

ผมขับเก๋งเล็ก กทม. แม่ฮ่องสอน 2ครั้ง เหนื่อยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 20:08:53 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Darkart

ไป 4 คน Dmax เผื่อใส่ของของกิน ของฝากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tierak

ถ้าขับทางไกลแล้วความเมื่อยล้าไม่ต่างกันมาก( ทั้งคนขับและผู้โดยสาร)  แนะนำกระบะครับ รูดได้ รถสูงทัศวิสัยดีกว่า มีพื้นที่ใส่ของเยอะกว่า

ออฟไลน์ choomodify

D max เถอะครับ สบายใจ ขับง่าย กว่าเยอะ

ออฟไลน์ Guy y

กระบะดีกว่าคับ ถ้าทางไกลๆ ลุยๆ ขึ้นเขา ลงเขา ช่วงล่างมันอาจจะไม่มั่นเท่าเก๋ง เเต่ช่วงล่างมันเเข็งเเรงกว่าเเละทัศนะวิสัยดีกว่าคับ 2.5 ดีเเมก เพียงพอคับ

2010 VIOS

ออฟไลน์ rut191

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ yourturle

เที่ยวแบบ ชิวๆ ขับไปแวะไป นั่งสบาย ผมคงเอา MZ3 ออก

ถ้าต้องลุยๆ ไม่ต้องกังวลอะไร DMAX โล้ด
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
mz3 ครับ

ผมอยู่ทางนี้ ขับบ่อยๆ ยังชอบเก๋งครับ

ออฟไลน์ Tomz

เป็นผมคงเอา dmax ไปอ่ะครับ เพื่อขากลับ ผู้ใหญ่ที่บ้านอยากชื้อของฝากพวก ต้นไม้ ไม้ดอก ไม้ประดับ

เหมือนผู้ใหญ่ที่บ้านผมก็ได้ ขนาดเอาฟอจูน พับเบาะหลังแล้ว ยังขนแทบไม่พอเลย อิอิอิ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ popo

ถ้าเอา Dmaxไป จะจัดเก๊บสัมภาระอย่างไร
เช่น
เข้าLotus เข้าห้าง เข้าสถานที่ท่องเที่ยว ลงไปทานข้าว  .....
เเล้วต้องอยู่ห่างจากรถ
ท่านต้องเอาสัมภาระเเละบรรดาของที่ซื้อระหว่างการเดินทาง
ย้ายไว้ในตัวรถทุกครั้งหรือไม่
ส่วนการขับขี่อะไรก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มาสด้า 3 ครับ ขับทางไกลๆ นิ่งทางโค้งเยอะๆ ทั้งคนขับและคนนั่งจะได้ไม่เหนื่อย ไม่เพลียมาก
ความนุ่ม ความสบายความคล่องตัวต่างกันเยอะครับ ขับทางไกลๆ ทางโค้งแบบนี้ สงสารทั้งคนขับและคนนั่ง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ AkE

เปนผมเอามาสด้า 3 ไปแต่ถ้าแบบไม่ต้องระวังอะไรมาก ขับขึ้นเข้าดีเซลสบายกว่าไม่ต้องลากรอบ d max ก้โอครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้า d-max มีแผ่นหรือฝาปิดกระบะ เอา d-max ไปดีว่าครับ อยากไปไหนไป อยากลุยไหนลุย ไม่ต้องกลัวช่วงล่างพังง่ายๆ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ joeyote

กระบะ มันให้ความรู้สึก ที่ไม่ต้องระวังมากกว่าครับ เวลาเดินทางไกล
ไม่ต้องกังวลเรื่องหลุม เส้นทาง ใส่ของได้เยอะ
เดินทางไกล กระบะสมัยนี้ ให้ความสบายพอๆกับ SUV เลยครับ
2.5 VGS ผมเคยขับไปถึง หลวงพระบางมาแล้วครับ
สบายๆ เขาชันๆ สูงระดับ 2,000m ยังไปไหวแบบเหลือเฟือครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าตัวท้ายกระบะมีที่ปิดเอากระบะไปครับ
ถ้าไม่มี มาสด้าสามดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

อยากนั่งไปสบายๆ คงต้อง  3

แต่ถ้าอยากประหยัด ลุยได้บ้าง ก็ D-Max ครับ

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
Dmax ครับ
เผื่อรถมีปัญหาอะไรที่ไหน
หาช่างซ่อมได้ทุกหมู่บ้านครับ
  :) 8) :)