ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ 5.5 แสน ดอกเบี้ย 1.4 แสน คิดอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7842 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
Re: ซื้อรถ 5.5 แสน ดอกเบี้ย 1.4 แสน คิดอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:34:56 »
จ่ายเงิน 1 หมื่น(มีช่วยดาวน์ 5 หมื่น) ได้ขับรถใหม่ โปรโมชั่นมันยั่วยวนใจครับ ดอกเบี้ยสูงเป็นเรื่องปกติครับ เงินเฟ้อเพิ่มขึ้นทุกปี

ส่วนรถมือ 2 ถ้าไม่มีความรู้เรื่องซ่อม น่าเป็นห่วงครับ โดนฟันเอาง่ายๆ รวมถึงดอกเบี้ยที่ต่ำสุดก็ 2.99% แต่ส่วนมาก 4-5%
รวมถึงแต่ล่ะงวดต้องบวก vat7% ไปด้วย

ถ้ามีความสุขกับการใช้รถก็จัดไปเถอะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ซื้อรถ 5.5 แสน ดอกเบี้ย 1.4 แสน คิดอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:25:47 »
คิดว่าแพงน่ากลัว แต่เป็นตัวเลือกที่เขาเลือกเองครับ
ส่วนตัว ถ้าเงินน้อยก็หามือสองครับ ไม่จำเป็นต้องออกใหม่ให้ดูโก้หรูครับ
ได้ยินมาว่าดอกเบี้ยรถมือสองแพง ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างใดครับ
ดอกมืองสองแพงกว่ามือหนึ่งเยอะครับ

มือสองอายุไม่เกิน 5 ปี ดอก 2.99% เยอะแยะครับ แต่ต้องผ่อนสั้น ทำให้ค่าผ่อนต่องวดพอๆกับป้ายแดงดอกโหดผ่อนนาน 6-7 ปี
พอคนเห็นค่างวดพอๆกับป้ายแดงก็คิดว่างั้นเอาป้ายแดงดีกว่าโดยไม่คิดเรื่องดอกเบี้ยให้รอบคอบ โดนกับดักเงินผ่อนกันไปยาวๆ
ใช่ครับ ผมว่าเคสนี้งบจำกัดยอมออก Vios Mc รุ่นที่แล้ว หาตัวท็อป G, G Limited ราคา สามกลางๆ
สบายกระเป๋ากว่าเยอะเลย
เผลอๆใช้ไปอีก 6-7 ปี อะไหล่และการซ่อมบำรุงยังจะหาง่ายและสบายกว่า Ciaz อีก

เห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:18:06 »
มันก็มองได้สองมุมนะจากฝั่งเราเองกับฝั่งไฟแนนซ์ หลังๆผมเลยกำเงินสดซื้อมือสองเอาสบายใจไม่เสียดอก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:28:13 »
คิดว่าเป็นผมคงไม่เอาอ่ะ แต่ต่างคนต่างกรรมต่างวาระ เราไปตัดสินแทนใครไม่ได้ครับ
ได้แต่อวยพรขอให้ซูซูกิคันนี้ไม่มีปัญหากวนใจใดๆแล้วกัน...