ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง run flat บวม เปลี่ยนแค่ล้อเดียว แต่เป็นแบบธรรมดาจะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 4664 ครั้ง)

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
CLA  ผมเพิ่งออกมา 6 เดือน วันนี้กลับบ้านผิดสังเกต มองไปที่ยางหน้าด้านขวามันผิดปกติ เดินเข้าไปดูใกล้ ๆ ยางบวมเป่งเลย
แฟนเห็นแล้วไม่สบายใจ เพราะมันขับคันนี้ ผมเลยรีบเอาไปเปลี่ยน แต่ราคา run flat มันแพงเลยเหลือเกิน เลยเอาแค่ธรรมดา
เป็นรุ่น michelin pilot sport4 225/40r18 แทนครับ ขอสอบถามว่าเปลี่ยนแค่ล้อเดียวใช้ไปก่อนได้ไหมครับ
พอซักสามหมื่นโล ว่าจะเปลี่ยนเป็น 235/40r18  แล้ว 235/40r18 พี่ ๆ คิดว่ายี่ห้อไหนคุ้มราคาสุดครับ อยากได้เงียบ ๆ เกาะ ๆ หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
งวดนี้ยอมเปลี่ยน Run flat ไปก่อนแล้วพอถึงกำหนดเปลี่ยน 4 ล้อค่อยใส่ยางธรรมดา

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
เดาล้วนๆนะครับ
CLA เป็นรถขับหน้า ยางที่เป็นปัญหาก็คือด้านหน้า ผมคิดว่าน่าจะมีผลไม่มากก็น้อยครับ
นึกภาพล้อนึงลื่น แต่อีกล้อนึงไม่ลื่น รถน่าจะเสียบาลานซ์ในระดับนึง แต่เดาว่าคงไม่มาก

ย้ำว่าทั้งหมดเดานะครับ  ::)

ออฟไลน์ Smith686

แรงสั่นสะเทือนของยางธรรมดากับยางรันแฟลทไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่เป็นไรครับ เปลี่ยนได้
รถพี่ผม mini CTM ก็เปลี่ยนแค่เส้นเดียว
ใช้งานปกติครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
CLA  ผมเพิ่งออกมา 6 เดือน วันนี้กลับบ้านผิดสังเกต มองไปที่ยางหน้าด้านขวามันผิดปกติ เดินเข้าไปดูใกล้ ๆ ยางบวมเป่งเลย
แฟนเห็นแล้วไม่สบายใจ เพราะมันขับคันนี้ ผมเลยรีบเอาไปเปลี่ยน แต่ราคา run flat มันแพงเลยเหลือเกิน เลยเอาแค่ธรรมดา
เป็นรุ่น michelin pilot sport4 225/40r18 แทนครับ ขอสอบถามว่าเปลี่ยนแค่ล้อเดียวใช้ไปก่อนได้ไหมครับ
พอซักสามหมื่นโล ว่าจะเปลี่ยนเป็น 235/40r18  แล้ว 235/40r18 พี่ ๆ คิดว่ายี่ห้อไหนคุ้มราคาสุดครับ อยากได้เงียบ ๆ เกาะ ๆ หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ทำไมผมเห็นคำนี้แล้วขำ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอบคุณครับ
พ่อบ้านใจกล้า 555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dt9

เปลี่ยนได้ครับ
แต่รถยังมีประกันชั้น 1 อยู่ ตรวจสอบกับประกันดูก่อนว่า ประกันที่ทำไว้เคลมยางได้ 50 หรือ 100%
ถ้าเคลมได้ 100% ก็เปลี่ยน run flat รุ่นเดิมไปเลย

ออฟไลน์ valent

แฟนเห็นแล้วไม่สบายใจ เพราะแม่งขับคนเดียว ไม่ยอมให้นั่งด้วย
พ่อบ้านใจกล้า 555

จะกล้ายิ่งขึ้นถ้าเปลี่ยนมาเป็นประโยคนี้
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Stp

ตามนี้ครับ ปกติประกันชั้น 1 จะมี Mercedes Protection ระบุไว้ท้ายกรมธรรม์ ครอบคลุม แม็ก ยาง และรถสำรองระหว่างซ่อม

เพียงแต่ถ้าเคลม ปีหน้าเบี้ยประกัน +20% CLA ราวๆ หมื่นนึง ก็ต้องประเมินละครับว่าคุ้มไหมที่จะเคลม

เปลี่ยนได้ครับ
แต่รถยังมีประกันชั้น 1 อยู่ ตรวจสอบกับประกันดูก่อนว่า ประกันที่ทำไว้เคลมยางได้ 50 หรือ 100%
ถ้าเคลมได้ 100% ก็เปลี่ยน run flat รุ่นเดิมไปเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ toonze

รถ 6 เดือน เข้า0ก็ได้นี้ครับ ยางเขารับประกันด้วยนะ

ออฟไลน์ TorTy

การซับแรงสะเทือนไม่เท่ากันครับถ้าเอาสบายใจเปลี่ยนอย่างน้อยเป็นคู่ครับ
หน้าก็คู่หน้า หลังก็คู่หลัง