ผู้เขียน หัวข้อ: City2012สนิมเห่อผุทะลุสีเกรอะกรังโหรคาดไม่พ้นปีที่สามผุยันหลังคาลูกค้าหวั่น...  (อ่าน 13756 ครั้ง)

ออฟไลน์ hosbike2

• Newbie
  • *
  • Hosbike2
    • Facebook
City 2012 สนิมเห่อผุทะลุสีเกรอะกรัง โหรคาดไม่พ้นปีที่สามผุยันหลังคา ลูกค้าหวั่นต้อง “ทำสีวนไปค่ะ” จนหมดประกันหลังจากนั้นคนที่แพ้ก็ต้องดูแลตัวเอง   
           สวัสดีครับทุกท่านอย่างที่ได้พาดหัวไปนั่นหละฮะ เรื่องก็คือที่บ้านมีรถ City ปี 2012 กับ Brio Amaze 2013 ออกรถมาระยะใกล้ๆ กัน ใช้งานปกติตามที่สามัญชนคนธรรมดาใช้ หาได้ลุยทะเลบุกเขาเข้าป่าดงแต่อย่างใดไม่ ปรกติเป็นคนชอบสำรวจรถเดินส่องมันทุกวันรอบคันภายนอกภายในรอยขีดรอยข่วนก็ส่องหมด อยู่มาวันหนึ่งสิ่งที่ไม่คาดคิดคาดฝันว่าจะมีที่รถก็คือน้องสนิม พุดขึ้นตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อย คัน city เป็นที่ใต้ฝากระโปรงหน้า-หลังบ้าง ที่คาดแบตเตอรี่ก็เป็นบ้าง บางที่ก็ตู้มระเบิดออกมาอยู่ตรงบริเวณใต้ยางขอบกระจกบานหลังของรถ น้องสนิมเริ่มมาเยือนในช่วงปลายๆปีที่สอง ตอนนี้สภาพรถไม่ต่างกับคนเป็นงูสวัด ติดไวรัสแพร่กระไปทั่วตามซอกหลืบ ประเด็นคือน้องสนิมขึ้นตามมาหลอกหลอนมันทั้งสองคันในลักษณะอาการที่คล้ายกัน แต่ต่างกรรมต่างวาระต่างที่กันไป ก็ว่า Amaze จะรอดละนะเป็นมันตรงบริเวณพื้นภายในห้องเก็บสัมภาระด้านหลัง ชายประตูก็เป็น ก็ได้ทราบข้อมูลมาว่ามีรถ City ปีนี้เป็นกันเยอะ เห็นกระทู้ amaze ก็มีคนเป็นสนิมเหมือนกัน คิดอยู่นานหาข้อมูลอยู่สักพักแอบเครียดจนผมจะร่วงหมดหัว ก็เลยตัดสินใจนำเอา Amaze ผู้น่าสงสารเข้าศูนย์เครมสีใหม่บริเวรตรงที่เป็นสนิม สุดท้ายก็ต้องเซอร์ไพรส์น้องสนิมคนเดิมก็กลับมาประจำการณ์ที่เดิมเลยไม่เปลี่ยน บูดขึ้นมานูนๆเอาเล็บเขี่ยๆ สีหลุดจ้า เอาเข้าทำช่วงต้นเดือนเมษายนที่ผ่านมา ปลายเมษามาส่องดูอีกทียังไม่พ้นเดือนเลยนางก็กลับมาอีก ดั่งคำที่มีคนกล่าวไว้ว่าทำสีไปเดี๋ยวก็เป็นอีก เลยไม่กล้าเอา city เอาไปทำอะไรทั้งสิ้น เฮ่อปวดต่อมหมวกไตลามไปไขสันหลัง เลยอยากจะทราบว่ามีพี่น้องท่านใดประสบพบเหตุสะเทือนใจแบบผมบ้าง แก้ไขกันอย่างไรเพราะตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำอะไรต่อดี แต่ก็ว่ากำลังจะติดต่อหารถ City ปี 2008 ที่เป็นตัวก่อน minor change ของคนที่รู้จักมาส่องดูน้องสนิมหน่อยว่าเขามีกันไหม มันเป็นรถเก๋งสองคันแรกของที่บ้านจากที่เคยแต่นั่งมังกรทองมาตลอดชีวิต ดันมาเจออย่างนี้อีก brand loyalty ที่มีให้กับ Honda ก็เลยลู่เข้าสู่ศูนย์หมดความเชื่อมั่น นี่ส่วนตัวชอบ Honda นะเพราะเมื่อก่อนเป็นเด็กแว๊นซ์ติ่งซิ่งมอเตอร์ไซต์ Honda มาก่อน เครื่องตัดหญ้ายันเครื่องสูบน้ำยังยุให้พ่อซื้อ Honda เลย ช่วงต้นๆเมษาที่ผ่านมาพี่ชายกับพี่สาวก็ออกรถใหม่เป็นเจ้าโมบิลิโอะโอ๊ะโอ้มาด้วย ตอนนี้ใช้ได้มาประมาณสามเดือนได้ก็หวั่นใจว่าจะมีสนิมเหมือนกันไหมน้า และในที่สุดก็แอบมีสนิมขึ้นนิ๊ดๆ กับอุปกรณ์ในห้องเครื่องยนต์เป็นที่เดียวกับ Amaze เลยแต่ที่ตัวถังยังไม่เห็นมีนะครับ รูปภาพประกอบแสดงด้านล่างครับเริ่มจาก City แล้วก็ Amaze ครับ
Hosbike2

• Newbie
  • *
  • Hosbike2
    • Facebook
รูปเพิ่มเติมครับ
Hosbike2

• Newbie
  • *
  • Hosbike2
    • Facebook
อันนี้ amaze ครับ สองรูปแรกก่อนทำสีและหลังทำสี
Hosbike2

• Newbie
  • *
  • Hosbike2
    • Facebook
เป็นสนิมตามขอบๆ
Hosbike2

promt

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวฮอนด้าบอกว่า ไม่ส่งผลต่อการขับขี่

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
น่าเห็นใจครับ
ทำใจขายเถอะครับ
ฝืนใช้ต่อไปเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

เปลี่ยนเป็นเจ้าตลาดอีกยี่ห้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
มีจุดเดียวที่ไม่ค่อยสบายใจ คือ รูปที่ 1 (อันเดียวกับรูปที่ 2)  แต่ก็ไม่ร้ายแรงต่อตัวถังโดยรวม  จะให้ 0 แก้ไข ตามประกันก็ได้ หรือจะทำเองก็ย่อมได้  เป็นผม ก็แค่ขูดสนิมออก ขัดหน่อย จากนั้น เอาสีแต้มรถ หรือไม่ก็สีน้ำมาทาทับเลยครับ รับรอง คงทนไปอีกนาน
ส่วนอื่นๆ   มันธรรมดามากๆ   ส่วนเหล็กในห้องเครื่อง มันแดงแบบนั้นแหละครับ อย่ากังวล

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
มีจุดเดียวที่ไม่ค่อยสบายใจ คือ รูปที่ 1 (อันเดียวกับรูปที่ 2)  แต่ก็ไม่ร้ายแรงต่อตัวถังโดยรวม  จะให้ 0 แก้ไข ตามประกันก็ได้ หรือจะทำเองก็ย่อมได้  เป็นผม ก็แค่ขูดสนิมออก ขัดหน่อย จากนั้น เอาสีแต้มรถ หรือไม่ก็สีน้ำมาทาทับเลยครับ รับรอง คงทนไปอีกนาน
ส่วนอื่นๆ   มันธรรมดามากๆ   ส่วนเหล็กในห้องเครื่อง มันแดงแบบนั้นแหละครับ อย่ากังวล

ขูดยังไงอะครับ จะขูดรถแม่ผมบ้างหลังตรงขอบกระจกหน้าเป็นงี้ ตั้ง 2 ที่-*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Teera

แล้ว Honda ว่าไงมั่งครับ
บ้านอยู่ ชายทะเลหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

เคยเห็นสนิม ของกระทู้ดังในเว็บบอร์ดระดับประเทศ

มีทั้งยี่ห้อ ต และ ฮ ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เหล็กรัดแบต นี่ปกติครับ ก็ตอนเปลี่ยนแบต ไปขันเหล็กรัดแบตแน่นไป พลาสติคที่หุ้ม มันก็แตก สนิมก็กินครับ ไม่สบายใจก็เปลี่ยนใหม่ ก็จบ แล้วก็ ฐานของกระเปาะดำๆ เหนือไดชาร์จ ชิ้นนั้นปกติครับ

ส่วนแถวประตู ตรงร่องระบายน้ำ รถผมก็เป็นนะ เห็นตั้งแต่ออกรถ ทีแรก นึกว่า เพราะช่างเครื่องเสียง ติดตั้งลำโพง แล้วเอาเศษโลหะออกไม่หมด ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ ไม่ได้ทำอะไร ก็ไม่เห็นลามอะไรเพิ่มครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
หาซื้อน้ำยาแปลงสนิมครับ

ตามร้่นวัสดุก่อสร้าง

ถ้าหาไม่ได้ไปหาPhospherous compound ใช้ได้เหมือนกัน มันจะรวมกับออก(ไซด์ของสนิมโลหะเปลี่ยนเป็น....

ไปหาอ่านต่อเองครับถ้าอยากรู้

ออฟไลน์ rojsak2021

หนักใจจริงๆ นโยบายลดต้นทุนพ่นกันสนิม 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เท่าที่ดู ปกติแค่ ขาคาดแบ็ต กะ ฐานรอง EGR Value (ที่รุ่นก่อน นำาาาาาเข้า ก็เป็น)

ที่เหลือ ไม่ปกตินะคะ

ออฟไลน์ FyGI

รูปอื่นดูแล้วไม่ค่อยตกใจเท่าไหร่

แต่มาตกใจรูปที่ 2 ที่แหวกขอบยางขึ้นมา

ออฟไลน์ Nouiii1

น้ํายาแปลงสนิม cv108 ครับ ลองดู ช่วยได้

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
คันที่ บ้าน 2010 ไม่เป็นนะครับ
มีตรงแบต แตกๆ เหมือนกันครับ

สอบถาม หน่อยครับ แผ่นพลาสติกปิดรู รูปที่ 6
ตรงฝากระโปรงหลังเขาเรียกว่าอะไรครับ
ศูนย์จะมีขายไหมครับ
ตอนเคลมฝากระโปรงท้าย หายไปทั้ง 2 ชิ้น
(ว่าแต่ มันมีไว้ทำไมครับ - -.)

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
Jazz GKของผม2ปีก็เจอครับตรงบานพับประตูท้ายนี้เป็นเยอะมากๆ ตรงขอบประตูหลังขวานิดนึง
รถผมจอดตากแดดตากฝนเป็นส่วนใหญ่เพราะมหาลัยไม่มีที่ร่มให้จอดเลย
ส่วนตัวคิดว่าจะทำสีใหม่ในอนาคตเลยใช้ๆไปไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ csamabat

mitsu attrage  และ mirage เป็นสนิม ที่คานหน้า เพียบครับ   ตามตะเข็มๆ ผมได้เคลมทำสีคานหน้า ทั้งหมดมาเลยครับ   

รถสมัยนี้ทำไมเป็นแบบนี้นะครับ 

ของคุณ city ถือว่า ไม่ปกติเลย ในหลายๆจุดที่เป็นครับ 
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ mothsan

ของผม City 2013 ไม่เป็นนะครับ รถจอดตากฝน หรือ อยู่ในจุดที่มีน้ำไหลตกใสรึป่าวครับ
ของผมเป็นแค่ตรงแบต ก็เคลมได้นะครับ แต่ยังไม่ได้ไปเคลม

์Nissan X-trial ไม่แย่กว่าเหรอครับ เป็นสนิมที่คานใต้เบาะแถวสองตั้งแต่ป้ายแดง เพราะไม่มีการชุมโลหะเลย เหล็กปั้มมาเพียวๆ ยังไงก็ยังงั้น
เดี่ยวก็ลามทั่วพื้นรถทั้งหมด

ออฟไลน์ Joii

ที่ตกใจมากคือ city รูป 2 กับ amaze รูป 4 ครับ นอกนั้นไม่ตื้นเต้นเท่าไหร่ เพราะ civic fd รถผมก็เป็น  :-[ แต่นั่นมันรถปี 2008 นะ

ออฟไลน์ alpha14

สนิมน่ากลัวครับไม่ว่าขึ้นจุดไหนก็ไม่สบายใจทั้งนั้นฮอนด้าคงลดคอสมากเกินไป มิตซูผม2คันปี2012ยังไม่มีสักจุดนะครับนอกจากดุมล้อนิดนึง

ออฟไลน์ chaithawat

เห็นแล้วเซงแทนเจ้าของเลย  :(
ถ้าเป็น bmw คงเคลมคันใหม่ได้เพราะเห็นว่ารับประกันตัวถังผุ 12 ปี

ออฟไลน์ whoami

ไหนใครบอกว่ารถสมัยนี้เค้าชุบกันสนิมมาจากโรงงานทั้งคัน

ไม่ต้องกลัวสนิม

เจอแบบนี้เป็นใครก็เครียดครับ

ออฟไลน์ yourturle

ของผมเป็นใต้กระโปรงหน้า เคยตั้งกระทู้ไปก่อนนี้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50801.msg872905#msg872905
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 13:03:50 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
รถโรงงานปกติจะชุบทั้งคัน ไม่น่าจะเป็นสนิมได้ นอกจากจะชุบบาง หรือ น้ำยาที่ชุบ ชุดนั้นมีปัญหา เอามาทำข้างนอกก็ไม่ได้ดีเหมือนออกจากโรงงาน

หลังๆนี่ Honda เจอปัญหาสนิมอยู่บ่อยๆโดยเฉพาะรถสีขาว เจอบ่อยมาก