ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเปลี่ยนยาง ตามร้านที่ยกรถขึ้นล้อลอย โช๊คจะตายจริงไหมครับ  (อ่าน 12729 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake12

• Newbie
  • *
เอารถไปเปลี่ยนยาง ตามร้านที่ยกรถขึ้นล้อลอย โช๊คจะตายจริงไหมครับ

มันตายง่าย ๆ แบบนั้นเลยหรอ แล้วเราควรทำอย่างไรดีไม่ให้มันตายครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เหรอครับ ผมเปลี่ยนมาหลายรอบ vios คันที่แล้วเปลี่ยนแมกและล้อไปสามรอบ ใช้แม่แรงยกขึ้นแล้วใช้เหล็กค้ำล้อลอยจากพื้น ก็ไม่เห็นมันจะตาย
เปลี่ยนใส่สปริง Yaris TRD และ สปริงโหลด H&R ก่อนจะกลับมาใช้สปริงเดิมอีกรอบ ยกลอยทุกรอบ ก็ไม่เห็นตาย ขับไปตั้ง 8 หมื่นกว่าโล ก่อนขาย
ที่ต้องทำก็แค่เจียวาว ตั้งวาวใหม่เพราะรถใช้แก๊ส แค่นั้นเอง ตามความเห็นผม มันไม่จริงหรอก
อารมณ์เดียวกับ ฟอร์เวิดเมล์กินกุ้งกับส้มแล้วตายเพราะสารหนูนั่นแหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แล้วแต่รุ่นครับ
ถ้าเป็น Camry ACV30 ยกนานๆ ตายแน่นอน เจอมากับตัว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ slate

• Full Member
g7 เอาเข้าศูนย์เคยเป็นครั้งนึงคับ ก่อนเข้าไม่เป็น แล้วมันบอกว่าต้องเปลี่ยนโช็ค ตอนนั้นคิดแต่ว่าโดนมันวางยา ก็ทนใช้ไปสักพักไม่กี่วัน โช๊คก็กลับมาเป็นปกติเหมือนเดิม...ดีนะที่ไม่เปลี่ยน สมแล้วที่เค้าเรียกกันว่าศูนย์ เข้าไปแล้ว มันปล้นหมดตัวเหลือ 0 บาทเลยคับ

ออฟไลน์ golf8023

แล้วแต่อายุการใช้งานของโช๊คนะผมว่า
เคยเอาAltisเข้า0 เปลี่ยนอะไรจำไม่ได้ ต้องใช้เครื่องยกรถขึ้นทั้งคัน พอเอาลงขับออกจาก0รู้สึกว่าโช๊คหน้ามันแปลกๆ คือเจอทางขรุขระแล้วมันเด้งผิดปกติ เลยขับวนเข้า0อีกรอบ ช่างบอกว่าโช๊คหน้าตายเพราะโช็คเริ่มเสื่อนสภาพ พอยกรถขึ้นมันเลยตาย สรุปต้องเปลี่ยนโช๊คคู่หน้าใหม่  >:(

ออฟไลน์ MisterSmooth

• Newbie
  • *
ที่เคยได้ยินมาคือ บางรุ่นครับที่ยกแล้วโช๊คจะตาย

แต่บางคันพอลองวิ่งสักสองสามวัน ก็กลับมาเป็นปกติ

แต่เคสของพ่อผม Kia carnival ไปแล้วไปลับเลยครับ :'( :'(

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เคยเป็นกับโตโยต้าแคมรี่ และอัลติสครับ

ยกขึ้นโช้คตายหมดเลย แต่เคลมได้ ยังอยู่ในประกันครับ

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
camry sxv20 ยกเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ตายแล้วครับโช้ค (โช้คเป็นบางล็อต)

ออฟไลน์ madboy

แล้วถ้าล้อไม่ลองจะเปลี่ยนยังไงอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

d
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 14:48:33 »
อาการเวลาขับเป็นยังไงหรอครับโช๊คตาย จะไปสังเกตบ้าง >_<

ออฟไลน์ Monn

ขับ honda มาหลายๆๆๆ คันมากๆ เปลี่ยนแม็คทุกคัน ยกล้อลอยทุกคัน ไม่เคยตาย

ที่น่าแปลก เห็นแต่ละท่านที่พูดมามีแต่พี่โตทั้งนั้นที่ตาย แปลกจัง

ยกทุกคันครับ ไม่งั้นจะเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางยังไง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ csamabat

Camry ACV30 ผมโดนไป 2 รอบละครับ
รอบแรก ตอนไปเปลี่ยยาง
รอบสองตอนไปติดแกซ
อาการคือ พอลงมาขับแล้ว วิ่ง มีเสียงดังกลุกๆ เวลาทางไม่เรียบ  ช่าง 0 บอก วาวล์ในโช๊คอัพตายแล้ว  เวลายกล้อลอย ต้องหนีบสปริงไว้ไม่ให้ล้อห้อย แบบที่ 0 ทำ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Pon76

ศูนย์ Honda เรียกว่าโช็คตายครับ พนักงานเป็นคนเตือนผมเอง ประมาณว่าผมบอกให้
check อะไรสักอย่างจำไม่ได้ต้องยกรถจนล้อลอย พนักงานรับรถเลยแจ้งว่าอาจเกิดแบบนี้
ออกตัวไว้ก่อนไม่อยากมีปัญหา ผมเลยบอกไม่ต้อง checkแล้ว  เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว
แต่ช่างก็ยกรถลอยจนได้. รถคันนั้นคือ Crvรุ่นแรก ออกจากศูนย์เด้งดีจัง (ลมยางปกติ)
พนักงานแนะให้ jump แรงๆ จะได้หายค้าง jump ทุกเนิน ลงทุกหลุมเอาจนหาย ประมาณ 2วัน

ออฟไลน์ wannachat

โช๊ค vios เดิมๆ ยกล้อลอยนานๆๆๆ ระวังไว้ครับโช๊คตาย

แต่ของผม ซวยมาก ยกล้อลอย ผลคือ โช๊คแข็ง ขับกระด้างมากครับ

จึงเอารถไปเช็คศูนย์ ถอดโช๊คมาดูปรากฏว่าปกติ แต่ผมชักว่าวให้มันข้างละ 6-7 รอบ

แล้วเอาใส่ ผลคือ นิ่มกว่าเดิมเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางท่านถามว่าล้อไม่ลอยแล้วจะเปลี่ยนยางยังไง
ถ้าแป๊บๆ มันไม่เป็นไรครับ สัก 30นาที น่าจะได้ แต่ควรหนีบโช้คไว้นั่นละ
เคสที่ผมเจอเหมือนจะแช่ไว้ครึ่งวัน ในศูนย์ด้วย
ลงมาวิ่งเป็นเกวียนเลย รถเกิน3ปีแล้ว พี่โตเคลมโช้คใหม่ให้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่รุ่นครับ
ถ้าเป็น Camry ACV30 ยกนานๆ ตายแน่นอน เจอมากับตัว

ACV30 ACV40 เป็นครับ และ อัลติส ZZE120 ก็ไม่รอด

มาจากโช้ค tokico สเป็คโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ golf8023

สงสัยโช๊คติดตตรถToyotaจะอ่อนแอ  ;D

ออฟไลน์ ake12

• Newbie
  • *
honda city เป็นไหมครับ
มีโครงการจะเปลี่ยนแม๊คซะด้วย

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ของผม เจอกับตัว วีโก้ กับ ฟอจูนเนอของพ่อครับ
วีโก้ ยกลอย ถอดล้อเปลี่ยนผ้าเบรคทั้งสี่ล้อ เอาลงมา  ขับออกยังไม่พ้นศูนย์ มีเสียง เอียดแอ๊ดๆ และรู้สึกมันเด่งผิดปกติตอนผ่านหลังเต่า
วนกลับไปยกดู  โช๊คหน้าขวา กับหลังซ้าย กลับบ้านเก่าในบัดดล (อันนี้พอเข้าใจ ตอนนั้นรถเจ็ดปีแล้ว)

น้องจูนอีกคัน  ท่ออ่อนตรงท่อไอเสียขาด เอาเข้าไปเปลี่ยน ยกลอยแป๊บเดียว เอาลงมา หน้าซ้ายกลับบ้านเก่า
อันนี้ล่ะที่ไม่เข้าใจเพราะรถปีกว่าๆเอง (ซีวิค ef,fd อาวีโอ เฟียสต้าร์ ไม่เป็น สวิฟไม่รู้ ยังไม่เคยยกลอยนานๆ)

เดาว่าน่าจะเป็นแต่พี่โตหรือเปล่า
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ vellcap

เท่าที่เคยยกมามีแต่ Camry ที่เดี้ยงคาเลยครับ
ยี่ห้ออื่นไม่เคยเจอทั้งที่ยกนานกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกก  Fortuner Vigo ก็ไม่เจอ

ออฟไลน์ nemesis

เกิดมาเพิ่งเคยได้ยินว่ายกรถแล้วโช๊คตาย ก็คราวนี้แหละ

ถ้ามีปัญหาเฉพาะยี่ห้อ เฉพาะ Lot นั้นๆ ทำไมบริษัทผู้ผลิตไม่เรียกไปเคลมซะให้จบๆไป น่าจะแสดงความรับผิดชอบหน่อย