ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาอู่นอกซ่อม Audi A6 ปี 93 ครับ  (อ่าน 3650 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
ขอคำปรึกษาอู่นอกซ่อม Audi A6 ปี 93 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 14:05:27 »
พอดีจะได้รับรถต่อมาจากญาติ ยังไม่มีข้อมูลอะไรมาก ว่าเป็นรถเครื่องเท่าไหร่ (น่าจะ 2.4) บวกกับไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ แต่อยากเก็บคันนี้ไว้ อยากขอคำปรึกษาพี่ๆคับว่ามีอู่ที่ไหนแนะนำได้บ้าง โดยเฉพาะซ่อมเครื่อง (ตอนนี้รถติดแก๊ส อาจจะเอาออก ดีกว่าไม่ครับ ?)

ปล.อาศัยอยู่พระราม 2 ได้ใกล้ๆหน่อยก็ดีครับ แต่ถ้าไกลแต่ซ่อมจบ ก็ยินดีครับ

ขอบคุณครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

onnonn

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำปรึกษาอู่นอกซ่อม Audi A6 ปี 93 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 20:14:59 »
ให้เดาน่าจะเป็น A6 ตัวแรกที่เป็น Minorchange ของ Audi 100 ตัวถัง C4 (A6 ไม่มีปี 93 นะครับ A6 ออกปี 94 ครับ ขายในไทยปี 95)

มีเครื่อง 5 สูบ 2.3 กับ V6 2.4 12v (โดยเครื่อง 2.4 12v รหัส AFM ตัวนี้ ซึ่งวางใน A4 ตัวถัง B5 ด้วย มีเฉพาะในไทยประเทศเดียวในโลกเท่านั้นครับ เพราะเรื่องของภาษี โดยเอาเครื่อง V6 2.6 รหัส ABC ของเมืองนอกมาลดความจุลงครับ แรงม้าเท่าเดิม แรงบิดลดลงนิดเดียว อะไหล่เครื่องยนต์ 2.4 แชร์กันกับ 2.6 ได้ครับ)

เผอิญผมไม่ได้อยู่แถวนั้น ไม่ใช่ไม่อยากแนะนำอู่ครับ แต่ก็อยากให้หาใกล้ๆมากกว่า ผมรับประกันว่ารถรุ่นนี้ อู่โฟล์ค ออดี้ ซ่อมได้สบายๆหมดแหละครับ (ถ้าซ่อมไม่ได้ปิดอู่เถอะ) ลองหาข้อมูลอู่ดูครับในเว็บ Audiclub เอาตามสะดวก

อะไหล่ใหม่อู่เบิกได้ทั่วไปครับ แต่อะไหล่มือสองหลายๆอย่างรุ่นนี้ค่อนข้างหายากครับ ต้องอยากเก็บไว้จริงๆ และบางทีต้องอดทนหาครับ ไม่เหมือนกับ A6 C5 ตัวหลังคาโค้งมนๆ ซึ่งมีเพียบตามจำนวนรถในญี่ปุ่น

แต่ถ้าได้รถมาสภาพดีๆ A6 ตัวนี้เป็นรถที่ไม่จุกจิกครับ รถค่อนข้างทน วัสดุภายในก็ไม่ลอก ไม่แตก ไม่หัก แบบรุ่นใหม่ๆ และภายในก็ไม่ดังกรอบแกรบด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2015, 20:49:16 โดย ceedee »

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาอู่นอกซ่อม Audi A6 ปี 93 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 23:04:56 »
แถวพระราม2ไม่ค่อยรู้ แต่ถ้าแถวงามวงวานก็พอมีแบบจบๆ ถ้าหาไม่ได้จริงๆinboxมาละกันครับ

อู่Volk/Audi ขึ้นชื่อมา เจออู่ไม่ดี ฟันอ้วก ค่าซ่อมแพงกว่าbenz/bmw อีก อันนี้ต้องระวังไว้ ก่อนจะซ่อมอะไรถามราคาก่อน ถ้าหาอะไหล่ไปเองได้ก็จะยิ่งดี

ประหยัดค่าซ่อมไปได้เยอะ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 00:33:57 »
รู้จักอู่อยู่ ลาดพร้าว 71 อะครับ เข้ามาปากซอย อยู่ทางขวามือ ห่างจากปากซอย  500 เมตรได้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day