ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan เทอร่า น่าใช้มั๊ย?  (อ่าน 13622 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: Nissan เทอร่า น่าใช้มั๊ย?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 20:19:09 »
ถ้าไม่เน้นโชว์ไรมากก็จัดว่าน่าใช้ครับ เพราะภายนอกภายในมันดูธรรมดาไปแต่ไม่ถึงกับโบราณอะไรหรอกครับแค่มันไม่ค่อยต่างกับตัวนาวาร่าแค่นั้นเอง

แต่เรื่องขับดีออฟชั่นคุ้มค่าคุ้มราคาอันนี้ที่เป็นจุดขายของมัน ลองเทียบราคาดูกับคู่แข่งจัดว่านิสสันทำการบ้านมาดีอยู่พอสมควรแล้วละครับ น่าจะขายได้เรื่อยๆไม่หวือหวาไรมาก

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 20:32:15 »
หน้าตา ผมโอเค (ผมรับหน้าตา Forester ได้ก็คงขับได้ทุกรุ่น)

แต่ติดตรงเครื่องเสียงนี่แหละ

ให้จอ Android ใหญ่ๆมาเลยยังรู้สึกดีกว่า

นิสสัน พวงมาลัย คอนโซลกลาง สวยๆหลายรุ่น แต่พอมาไทยมันเป็นอะไรกันไปหมด   

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 20:32:43 »
คิดเหมือนหลายๆความเห็นว่าดูเฉยๆเชยๆ แต่มองโดยรวมดูโอเคนะครับ
ไปดูและลองมาก็ชอบอยู่ แต่ถ้าถามว่าซื้อหรือไม่ต้องขอคิดอีกที
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 22:30:58 »
ผมว่ามันบึกบึนดีนะ เปรียบเหมือนคนหน้าตาเกือบดี แต่หุ่นล่ำกล้ามใหญ่ก็เท่ห์แนวไปอีกแบบ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 01:12:02 »
ผมว่าสวยดีนะ everest ดูเชยกว่าอีกมากมาย  แต่ทั้งนี้terraจะแพ้everest ตรงไม่มีAWD  แบบปรับโหมดได้กับการไม่โฆษณาจุดเด่นตัวเอง หยิบแต่เรื่องที่ไม่น่าจะเป็นจุดขายมาโฆษณา 

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 03:36:14 »
ไปลองมา หลายอย่างดีกว่าที่คิดไว้ครับ
ช่วงล่างซับแรงดี อัตราเร่งก็ดี เกียร์สมูท เก็บเสียงโอเคเลย

แฟนบอกอยากได้ SUV(เจ้าตัวเรียกแบบนี้)
ผมเลยบอกให้ไปลองเคาะคอลโซล กับแผงประตู
ตั้งแต่วันนั้น ไม่เห็นเค้าถามถึง Terra อีกเลย(ปรกติเราใช้ L33 กับเชฟโด้ 17)

ตอนนี้เห็นบางศูนย์ ให้ 0%  72เดือน
ใครให้ความสำคัญการขับขี่แบบเน้นๆนี่ คุ้มเลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 08:32:32 »
เพราะเป็นรถที่ แต่การออกแบบไม่โดนใจคนส่วนใหญ่ พูดง่ายๆคือ มันไม่ค่อยสวย
ถ้าออกแบบมาสวย ยังไงก็ขายได้ครับ ดูอย่าง  ford ranger ความสวยทำให้คนอยากได้จนลืมความจุกจิกไปเลย
Triton ตอนแรกไม่สวย พอ mc แล้ว มีลุ้ยแซงฟอร์ดด้วย
ต่อให้เป็น toyota เอง sienta ยังแพ้ xpander ที่ออกแบบมาได้โดนใจคนทั่วไปมากกว่า
สรุปคือ รถขายดีหรือไม่ดี ขึ้นกะว่ามันสวยถูกใจคนส่วนใหญ่ที่ใช้รถแบบทั่วๆไปหรือไม่ แค่นั้นเอง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 09:31:06 »
ผมว่าคอนโซนกับพวงมาลัยไม่ไหวครับ  ไปดูตัวจริงมาแล้วมันไม่ใช่เลยครับ ภายในน่าจะดูดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 11:18:27 »
ใช้อยู่ตัว 4*4  หน้าตาแล้วแต่คนชอบเลยครับ
ภายในเห่ย คอนโซนหน้ายกนาวาร่ามาทั้งดุ้น เกลียดพวงมาลัย
ไม่ชอบเวลาออกตัวช้าเนิบนาบ ไม่ชอบในเรื่องฟิวริ่งของพวงมาลัย
หย่อนยาน แถมความเร้วต่ำดันหนัก ความเร้วสุงดันเบา

แล้วทำไมออกละ !!

ผมเป็นพ่อบ้าน ลูกยังเด็กอายุเพิ่ง 1 ขวบ ไม่สนหน้าตา
เน้นช่วงล่าง กำลังเครื่องในย่าน กลางถึงปลาย มาไวทันใจสั่งได้
ที่ใช้แล้วชอบคือ ช่วงล่างนุ่มหนึบ ไม่กระเด้งกระดอนสำคัญมากมีลูกและภรรยานั่งหลัง
ไม่ยวบยาบทำให้เราเสียวเวลาต้องทำเวลา เบาะนั่งสบาย แถมได้ 4*4 ในราคา ล้านสี่ต้อนๆ
ที่สำคัญไปกว่านั้น ดอก 0.99 คืออะไรที่ดีมาก แถมไม่เอาส่วนลด 3-5 หมื่น รับไปเลยดอก0%

ที่บ้านเลือกรถไม่เน้นค่ายไหน ขอแค่ช่วงเวลานั้นที่เราจะออกรถตอบโจทย์ได้มากที่สุดก็เพียงพอแล้ว
ขอเวลาปรับตัวอีกซักพักถ้ายังรับกับการออกตัวไม่ได้คงต้องไปรีแมพครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 11:22:22 »
ใช้อยู่ตัว 4*4  หน้าตาแล้วแต่คนชอบเลยครับ
ภายในเห่ย คอนโซนหน้ายกนาวาร่ามาทั้งดุ้น เกลียดพวงมาลัย
ไม่ชอบเวลาออกตัวช้าเนิบนาบ ไม่ชอบในเรื่องฟิวริ่งของพวงมาลัย
หย่อนยาน แถมความเร้วต่ำดันหนัก ความเร้วสุงดันเบา

ผมเป็นพ่อบ้าน ลูกยังเด็กอายุเพิ่ง 1 ขวบ ไม่สนหน้าตา
เน้นช่วงล่าง กำลังเครื่องในย่าน กลางถึงปลาย มาไวทันใจสั่งได้
ที่ใช้แล้วชอบคือ ช่วงล่างนุ่มหนึบ ไม่กระเด้งกระดอนสำคัญมากมีลูกและภรรยานั่งหลัง
ไม่ยวบยาบทำให้เราเสียวเวลาต้องทำเวลา เบาะนั่งสบาย แถมได้ 4*4 ในราคา ล้านสี่ต้อนๆ
ที่สำคัญไปกว่านั้น ดอก 0.99 คืออะไรที่ดีมาก แถมไม่เอาส่วนลด 3-5 หมื่น รับไปเลยดอก0%

ที่บ้านเลือกรถไม่เน้นค่ายไหน ขอแค่ช่วงเวลานั้นที่เราจะออกรถตอบโจทย์ได้มากที่สุดก็เพียงพอแล้ว
ขอเวลาปรับตัวอีกซักพักถ้ายังรับกับการออกตัวไม่ได้คงต้องไปรีแมพครับ
มันเป็นขับ4แบบpart time   ซึ่งหากนำมาใช้เพื่อเกาะถนนเวลาวิ่งถนนในความเร็วสูง อาจทำให้ระบบส่งกำลังพังและเกิดอุบัติเหตุได้ครับ เพราะว่าหน้ามันดื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2018, 10:49:29 โดย deertesla »

ออฟไลน์ stop.kun

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 14:33:26 »
นั่งแล้วนุ่มนวลดีครับ แต่สิ่งที่ยังคาใจอยู่คือ เรื่องการบำรุงรักษาสไตล์ Renault ที่ต้องยกเครื่องลงเพื่อทำการเปลี่ยนอะไหล่ บำรุงรักษา

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 19:37:41 »
ไม่แน่ใจว่าทำขายออกมากี่เดือนแล้ว ผมเพิ่งเจอคันแรกเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ดูตัวใหญ่เหมือนกัน

ปล. ผมอยู่ระยอง เจอแถวๆ มาบตาพุต ครับ ::)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 19:54:03 »
เท่าที่ลอง PPV มาทุกรุ่น
TERRA
หน้าตา ภาพรวมผมชอบมากกว่า Everest อีก  ด้านท้ายสวยกว่า PJ เยอะนะผมว่า
ช่วงล่าง ผมชอบมากสุด Terra>For TRD>Everest>Pajero
พวงมาลัย  ผมชอบน้อยสุด Everest >For TRD >Pajero >Terra
ราคา ความคุ้มค่า   Terra > Pajero > Everest > For TRD

ตามนี้ครับ ถ้า PPV ผมคงเลือก Terra เป็นอันดับต้นๆ แต่เอาจริง ผมไป Forester ใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ tumsung

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 23:30:34 »

มันเป็นขับ4แบบpart time   ซึ่งหากนำมาใช้เพื่อเกาะถนนเวลาวิ่งถนนในควาทเร็วสูง อาจทำให้รับบส่งกำลังพังและเกิดอุบัติเหตุได้ครับ เพราะว่าหน้ามันดื้อครับ

ไม่ได้มาเน้นเกาะเลยครับ ซื้อกะไว้ลุกดตหน่อยจะได้พาลุยไปด้วยกัน
ตอนนี้ใช้ยางทางเรียบไปก่อน หลังจากนี้ อีก 3 ปี ถึงจะได้ลุยแบบเต็มที่หน่อยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 08:10:01 »
เด่นที่เครื่องกับช่วงล่าง  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 09:42:53 »
ถ้าไม่ได้มี Fortuner อยู่แล้ว ผมอาจจะซื้อนะตัวนี้ พวก PPV เป็นรถไว้เน้นใช้งานผมไม่ค่อยสนหน้าตา แต่มันน่าสนใจตรงช่วงล่างกับ body ใหญ่ดี และศูนย์ Nissan แถวๆ บ้านก็บริการดีมาก