ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองขับกันขนาดไหนครับ  (อ่าน 5267 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ทดลองขับกันขนาดไหนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 09:13:53 »
รลกวนสอบถามว่าปกติพี่ๆทดลองขับกันไกลขนาดไหนครับ  ประมาณกี่กิโลเมตร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ทดลองขับกันขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 09:19:23 »
เท่าที่เคยลองมาก็วนๆเส้นทางแถวใกล้ศูนย์ ในรัศมีไม่เกิน 10 โลครับ ขับกันขนาดไหน เอาส่วนตัวนะ ผมขับแบบปกติครับ มีเร่งมีเบรกฉุกเฉินบ้างให้พอรู้อาการรถพอแหละครับ

ออฟไลน์ stvai

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 09:36:25 »
ส่วนมากผมจะถามเซลล์ก่อนเลยว่าขับได้ไกลแค่ไหน ถ้าเขาบอกตามสบายก็ขับจนพอ
ได้ฟิวของรถ แต่คนที่ผมรู้จักท่านหนึ่งพี่แกล่อไปกลับอุดร-ขอนแก่น 240 กว่าโล......
อันนี้ก็เกินไปครับ...... :P

ส่วนตอนลองความสามารถของรถ ก็ลองกันเต็มที่ครับทั้งเบรค ทั้งพวงมาลัย เอาแบบ
สถานการณ์ขับจริง แซงจริง ซิ่งจริง คลานจริง เบรคจริง อะไรเทือกนี้น่ะครับ เพราะรถ
เทสส่วนใหญ่เขาทำประกันเอาไว้อยู่แล้ว

PS: ขอให้ลองรถให้สนุกนะครับ  :D

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 09:54:11 »
5 kmแต่ผมขับ 2 รอบ  รอบแรกวันที่ไปดู รอบ2ก่อนตัดสินใจจอง

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:00:35 »
แล้วแต่ที่ครับ บางที่ให้ไกลเป็น 20 โล บางที่10 โล บางที่ ให้ลองขับอยู่ในศูนย์(เอารถใหม่มาให้ขับด้วยไม่ใช่รถทดลองขับ)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:03:57 »
ลองไม่มาก
หลายๆ อย่าง อ่านเอาจากคนที่ใช้จริงหรือไปลองมา แล้วถ้าส่วนใหญ่ไปทางเดียวกันก็โอเคตามนั้น

เลยไปจับความรู้สึกในจุดที่อยากรู้จริงๆ และยังไม่ได้คำตอบจากการอ่าน

เช่น การเก็บเสียง เบาะนั่ง ทัศนวิสัย

(ไม่ได้เน้นขับสนุก แต่เน้นนั่งสบาย)

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:17:23 »
รถทดสอบ น่าจะมีอุปกรณ์ครบ รวมทั้งคู่มือรถ

ก่อนออกรถ ท่านก็จะได้เห็นเครื่องยนต์ ที่วัดระดับน้ำมันเครื่อง...
ตอนสตาร์ท ก็จะได้รับความรู้สึกถึงรอบเดินเบา แอร์ เครื่องเสียง
เมื่อออกรถก็จะทราบว่าเกาะถนนได้ดีเพียงใด

หากเป็นรถเล็ก น่าจะให้ความสำคัญกับการออกตัว
ถ้าเป็นรถเกียร์อัตโนมัติ ควรดูการเปลี่ยนเกียร์
รถที่มีอัตราเร่งดี ควรทดลองเบรกที่รองรับกับความเร็ว

สรุปว่า เป็นเรื่องความถนัดของผู้ขับขี่ และรถแต่ละรุ่น
โอกาสนี้ควรสอบถาม และทดสอบให้แน่ใจ คุณ EvilArt จะพอใจในวันที่รับรถ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:19:57 »
ต้องลองระยะทางประมาณ 20 km หรือแล้วแต่ความพอใจของลูกค้า แต่ถ้าอยากไกลกว่านั้นก็ต้องเติมน้ำมันเองละ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:34:30 »
แถวบ้านนอกอย่างผม ถนนโล่งๆยาวๆ จัดไปถ้าไม่เต็มก็เกือบเต็มล่ะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:53:30 »
ลองเหมือนเป็นรถตัวเองทุกอย่างครับ ระยะทางก็เรากำหนดเองเลย สนิทกับเซลล์ทุกบริษัทด้วย (ปัตตานี)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:57:49 »
ของผมจะให้เซลล์เอารถมาให้ลองที่บ้านครับ ก็ขับเส้นทางปกติที่ลองกับรถทุกคันคือออกมอเตอร์เวย์ไปวนแถวสุวรรณภูมิซักรอบนึงแล้วกลับมาบ้าน เพราะบ้านผมใกล้สนามบินด้วยครับ

ตอนลองก็มีอัดทดลองอัตราเร่งบ้าง แล้วก็จะลองขับถนนธรรมดาความเร็วปกติด้วยครับ ลองการขับตอนรถติด ลองรูดถนนไม่เรียบบ้างดูอาการรถ เพราะชีวิตจริงคงไม่ได้ใช้ความเร็วตลอดเวลา

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 11:42:13 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  ไปลองมาแล้วครับ city ใหม่  ลอง hdmi ลอง bluetooth

กระทืบเบรกตอน 80 หน่วงความเร็วได้ดี  เบรกไล่น้ำหนักได้ดี  พวงมาลัยเบายังไม่ชินเท่าไหร่แต่ก็โอเคครับ

เหยียบแล้วมาพอๆกับรถแฟน altis sportivo ครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 11:45:05 »
ส่วนมากผมจะถามเซลล์ก่อนเลยว่าขับได้ไกลแค่ไหน ถ้าเขาบอกตามสบายก็ขับจนพอ
ได้ฟิวของรถ แต่คนที่ผมรู้จักท่านหนึ่งพี่แกล่อไปกลับอุดร-ขอนแก่น 240 กว่าโล......

ส่วนตอนลองความสามารถของรถ ก็ลองกันเต็มที่ครับทั้งเบรค ทั้งพวงมาลัย เอาแบบ
สถานการณ์ขับจริง แซงจริง ซิ่งจริง คลานจริง เบรคจริง อะไรเทือกนี้น่ะครับ เพราะรถ
เทสส่วนใหญ่เขาทำประกันเอาไว้อยู่แล้ว

PS: ขอให้ลองรถให้สนุกนะครับ  :D

250โล เซลคงคิดในใจว่ามันจะพาไปฆ่าขโมยรถมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:22:42 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  ไปลองมาแล้วครับ city ใหม่  ลอง hdmi ลอง bluetooth

กระทืบเบรกตอน 80 หน่วงความเร็วได้ดี  เบรกไล่น้ำหนักได้ดี  พวงมาลัยเบายังไม่ชินเท่าไหร่แต่ก็โอเคครับ

เหยียบแล้วมาพอๆกับรถแฟน altis sportivo ครับ

รถทดสอบเติมน้ำมันอะไรครับ
ของผมใช้ E85 เกียร์ตำแหน่ง S ใช้ Paddle shift เกียร์ M7 ทำรอบได้ไม่เกิน 2,000 รอบ มีใครเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:57:13 »

รถทดสอบเติมน้ำมันอะไรครับ
ของผมใช้ E85 เกียร์ตำแหน่ง S ใช้ Paddle shift เกียร์ M7 ทำรอบได้ไม่เกิน 2,000 รอบ มีใครเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ
ไม่ทราบครับไม่ได้ถาม  เกียร์dผมกด-แล้วเข้าm5กด+อีกทีเข้าm7เลยปกติไหมครับ  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 19:51:45 »
ผมเคยไปลอง GTi กับ Scrirocco ตรงศุนย์ ข้างๆเซนต์จอห์น ระยะทางไม่มากแต่กด Top Speed ได้เท่าๆ กับพี่ J!MMY เลยครับ เซลล์ใจดีเค้าบอกว่า พี่ขึ้นโทลล์เวย์ได้เลย ผมเลยจัดให้ อิอิ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 21:04:06 »
toyota 0 แถวถนนราชพฤกษ์ ให้ผมลอง prius รอบศูนย์ 1 รอบถ้วน ซึ้งน้ำตาจะไหล
ประมาณ 300 เมตร

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 11:24:00 »

ลองขนาดนี้  ชนะเลิศครับ แต่ผมว่าไกลไปนะ  หรือมีซัมธิงกับเซลส์สาวๆหว่า 555

ส่วนตัวม  เวลาลองจะลองอัตราเร่ง ฟังความเงียบของห้องโดยสารตอนขับขี่ ลองความนุ่มนวลของเบรค  ทัศนวิสัยเวลาขับรวมถึงตอนถอยจอด เท่านั้นก็น่าจะพอแล้วครับ ที่ได้ลองยาวๆที่สุดตั้งแต่ขับมา  ก็มี Prius,Teana L33 กับ A Class นี่ล่ะครับที่ได้ขับยาวไกลๆ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 11:30:36 »
Lexus ทิ้งรถไว้ให้ใช้สัปดาห์นึง !!!
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 12:59:11 »
Lexus ทิ้งรถไว้ให้ใช้สัปดาห์นึง !!!
ศูนย์ไหนครับ  ใจถึงแท้  แล้วได้ซื้อกับเขารึเปล่าครับ  :D

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 19:49:17 »
ลองแถวบ้านครับ New Altis ให้ทดลองขับ แบบออกถนนจริงๆ ประมาณหนึ่งกลับรถ เหยียบ 100 ได้อยู่ครับ ถนนกิ่งแถวช่วงถนนโล่ง แต่หาที่เข้าโค้งแรงๆไม่ค่อยได้ ถ้าจะเอาแบบจริงจัง คงต้องเค้าจริงๆจิงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 02:35:24 »
เป็นผม จะบอกว่าเต็มที่เลยครับ

จนโดนด่า  ;D

ออฟไลน์ PravitPP

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:21:12 »
การทดลองขับอยู่ที่ทำเลของศูนย์ที่เราไปขอลอง
กับการอนุญาตของทางศูนย์ครับ
ถ้าใกล้ทางด่วนก็ลองทางด่วน
เวลาลองก็ทดสอบอัตราเร่ง กับระยะเบรค กับอาการโคลงของรถครับ

ออฟไลน์ pimmy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 17:33:50 »
20 กิโล up

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 17:50:23 »
555

ลอง มาสด้า3 มาสดๆร้อนๆ ออกศูนย์  เลี้ยงซ้าย  เซลล์บอก "พี่ๆ ยูเทิร์นหน้ากลับรถเลยนะ"    :P

ซิบหาย    รถเพิ่งจะขึ้นเกียร์ 3 ให้ตรูกลับรถซะแล้ว

มาถึงศูนย์ "พี่ๆ จะจองไหมค่ะ"

"เอ่อ...... รอไมเนอร์เชนจ์ และขอลองไกลๆกว่านี้หน่อยครับ"  อย่างนี้ยังไม่เอาแน่นอน