ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ารถพวกนี้จะโดนทําลายหรือซ่อมแล้วขายใหม่ครับ  (อ่าน 7306 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member

ออฟไลน์ HYDE--

น่าคิดนะเนี่ย

ถ้าซ่อมขายใหม่ ผมว่ามันไม่แฟร์กับผู้ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ porasit33

คงไม่เอามาขายคนทั่วไป
แต่น่าจะเคลมประกันขนส่ง แล้วขายคนในมากกว่า เหมือนโควต้าซื้อรถของพนักงานประจำปี

แต่คงไม่ทำลายแน่นอน

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเคลมกับประกันก่อนนะ แล้วส่งซากให้ประกัน

ออฟไลน์ H3T

ประกันจ่ายครับ จากนั้นสินทรัพย์ตัวรถก็จะเป็นสิทธิของประกันว่าจะเอาไปทำอะไร ส่วนใหญ่จะนำไปประมูลขายครับ
 ที่ผมทำอยู่เคยเจออยู่ 2 ครั้ง ส่วนใหญ่สาเหตุจะมาจากโดนรถคันอื่นชนครับ เพราะรถลากจะวิ่งช้ามากครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ซ่อมแล้วให้เป็นรถ test drive ตามศูนย์มั้งครับ

เพราะเท่าที่ดูไม่น่ามีผลต่อการขับขี่เลยซักนิด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pitstation

• Newbie
  • *
ส่วนมากพบ เคลมประกันเสร็จ ประกันก็จะปล่อยประมูล ให้พวกอู่ และเซียงกง เอาไปแยกชิ้นส่วน ที่ใช้ได้ เอาไปใช้ซ่อมรุ่นเดียวกันในอู่ของตัวเองอีกที เหมือนกับการประมูลซากรถทั่วไปคับ แต่ส่วนใส่จะเสียหายแค่ภายนอกเป็นหลัก พวกวัสดุภายใน เครื่องยนต์ไม่เสียหาย ก็ได้ของไปเป็นของที่ยังไม่ได้ใช้งานเลยแม้แต่ชิ้นเดียวคับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
โอ้...แม่เจ้า...มองแบบมองโลกในแง่ร้าย ซ่อมขาย .... ไม่อยากนึกต่อ ..... โครงสร้างบิดตัวแน่นอน มากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับแรงเหวี่ยง แรงกระแทก และการกู้รถ คิดว่ารถพวกนี้จะถูกขายเป็น Lot ให้กับหน่วยงาน มากกว่าที่จะส่งแฝงเข้ามาในShowRoom น่าจะสบายใจได้ (แค่คิดนะครับ)

ออฟไลน์ okeS60

• Newbie
  • *
ของแบบนี้ใดร่จะรู้ ผู้ซื้่อต้องตรวจสอบอย่างละเอียดก่อนรับรถเท่านั้น  ;D ;D

ออนไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ผมว่าถึงจะเอามาย้อมแมวขายก็คงไม่ได้ขายในไทยล่ะครับ เพราะว่าข่าวบอกว่าเป็นพวงมาลัยซ้ายที่กำลังขนส่งไปขายที่ลาว ;)

ปล. ว่าแต่สาเหตุที่คว่ำนี้เป็นเพราะโดนสกัดโดยคู่แข่งหรือเปล่าเนี่ย เพราะรถบรรทุกที่ใช้ขนคือ "Isuzu" Forward ;D ;D ;D

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถึงจะเอามาย้อมแมวขายก็คงไม่ได้ขายในไทยล่ะครับ เพราะว่าข่าวบอกว่าเป็นพวงมาลัยซ้ายที่กำลังขนส่งไปขายที่ลาว ;)

ปล. ว่าแต่สาเหตุที่คว่ำนี้เป็นเพราะโดนสกัดโดยคู่แข่งหรือเปล่าเนี่ย เพราะรถบรรทุกที่ใช้ขนคือ "Isuzu" Forward ;D ;D ;D

อ๊ะ

แต่ปกติแล้วโลจิสติกส์ของพี่ต้าจะใช้ฮีโน่นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โห ถ้ารู้ว่าเป็นรถเรานะ

ผมว่ามีเลิกใช้แบรนด์นั้นตลอดชีพ

ออฟไลน์ Action

เอาไปทำไรก็ได้ แต่ถ้า reuse ก็พอ...

ว่าแต่ขอสักคันได้ไหม จะเอาไปปลูกสาระแหน่ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mothsan

แต่ว่าเท่าที่รู้ เวลาลงจากเทรเลอร์แล้วเอาไปชน ก็เอาไปซ่อมขายลูกค้าเป็นรถใหม่นะครับ แต่ผมคงบอกไม่ได้ว่าโชว์รูมไหนอ่ะ
ลูกค้าจะรู้อีกที่ ก็ตอนอะไหล่มันเสีย แล้วกลายเป็นว่าอะไหล่ตัวที่เสียมันเป็น spare part เคลมไม่ได้ ถ้าต่างโชว์รูมกัน

ออฟไลน์ Ishida

รถพวกนี้น่าจะทำประกันไว้แล้วครับ ประกันจ่าย เรื่องต่อจากนี้เป้นเรื่องของประกันแล้วครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บริษัทประกันรับไป
แล้วบริษัทประกันเอาไปขายต่อมั้ง

ไม่รู้เท็จจริงในกรณีนี้นะครับ
แต่บ้านเพื่อนผม รับซื้อรถอุบัติเหตุจากบริษัทประกันมา ซ่อม+ขายต่อถูกๆ ไปหลายคันแล้ว
ล่าสุดได้ข่าวว่ารับอัลติส cng 11 มาซ่อมแล้วขายไป 6 แสน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

ประกันเอามาขายต่อครับ แต่ขายสภาพที่หล่นลงมานะ กรณีของฟอร์ดเคยรู้มาประกันเอามาขายเองรถไม่ค่อยพังเท่าไหร่ แต่ราคาค่อนข้างแรง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

ทำลายทิ้งดีกว่านะ เหมือน ฮอนด้า ทำกับรถที่จมน้ำ ถ้าเอามาซ่อมแล้วขายใหม่ เสียชื่อพี่โตหมด บ.รถเค้าคงไม่มีนโยบายเอารถที่เกิดอุบัติเหตุมาขายใหม่แน่ๆ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
 ;Dถนนคุ้นๆเหมือนทางไปศรีษะเกษ ::) ::)

ออฟไลน์ swan

แต่ว่าเท่าที่รู้ เวลาลงจากเทรเลอร์แล้วเอาไปชน ก็เอาไปซ่อมขายลูกค้าเป็นรถใหม่นะครับ แต่ผมคงบอกไม่ได้ว่าโชว์รูมไหนอ่ะ
ลูกค้าจะรู้อีกที่ ก็ตอนอะไหล่มันเสีย แล้วกลายเป็นว่าอะไหล่ตัวที่เสียมันเป็น spare part เคลมไม่ได้ ถ้าต่างโชว์รูมกัน

อันนี้ผมเคยเจอกับตัวครับ เป็นรถยี่ห้อดังด้วย (ศูนย์ส่งมาซ่อมสี) สองยี่ห้อ เอามาซ่อมสีที่เกิดจากรอยครูดอันเนื่องจากเอารถลงจากเทรลเล่อแล้วเกิดไปครูด สอบถามจากผู้จัดการอู่ซึ่งสนิทกันเค้าบอกเคยมีมาหลายคัน จากนั้นศูนย์นั้นๆก็เอารถไปขายลูกค้าแบบรถใหม่ป้ายแดง

ออฟไลน์ bojung

เสียดายรถ ถ้าเอาไปซ่อมแล้วเอามาประมูลขาย หรือขายในราคามือสอง ก็น่าสนใจนะครับ ได้รถซ่อม แต่ยังไม่ได้ขับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ยังไงรถพวกนี้ต้องมีเอามาวางขายแน่นอนหลังซ่อมแซมแล้ว ....ไม่รู้โค่นลงได้งัย ? :o

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
บ. ขนส่งรับผิดชอบครับ ...กลายเป็นเจ้าของรถพวกนี้ไป
ซึ่งอาจจดทะเบียนแล้วเอาออกมาขายเป็นรถมือ 2 หรือ ส่งไปประเทศอื่นเลยก็เป็นได้  ;)