ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการดริฟท์ครับ  (อ่าน 4790 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAI16868945

• Jr. Member
  • **
สอบถามการดริฟท์ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:00:29 »
Drift มีกี่แบบคับ แล้วมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง แล้วรถที่จะดริฟท์ได้นั้น ต้องเป็นขับหลังเท่านั้นรึป่าวคับ  :)

S!R K!DW4R4UY

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
Re: สอบถามการดริฟท์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:06:40 »
อันนี้ ไม่ค่อย มีสาระแต่ฮาใช้ได้ 5555++

ไม่รู้ว่ามีกี่แบบ รู้แค่ว่า ดึงเบรกมือ  แล้วหักเหลี้ยว

( เบรก ล้อหลัง )
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:07:18 »
ขับหลังเท่านั้นครับ ที่เรียกว่า drift

ขั้นตอน ผมไม่รู้ครับ

ส่วน ขับหน้า จะไม่เรียก drift ครับ อาจเรียกว่า integrade ??? ,gliding รึป่าวไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:00:41 »
ขับหลังเท่านั้นครับ ที่เรียกว่า drift

ส่วน ขับหน้า จะไม่เรียก drift ครับ อาจเรียกว่า integrade ??? ,gliding รึป่าวไม่แน่ใจ

ใช่ powerslide รึเปล่าครับ??

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:23:11 »
ดูคลิปนี้แล้วยังไม่เข้าใจว่าจะดริฟยังไงมีกี่รูปแบบก็ให้มันรู้ไป 55555
Drift King สอนเอง

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:48:14 »
อันนี้ ไม่ค่อย มีสาระแต่ฮาใช้ได้ 5555++

ไม่รู้ว่ามีกี่แบบ รู้แค่ว่า ดึงเบรกมือ  แล้วหักเหลี้ยว

เอา 7 นาทีของหนูคืนมา ;D

ไม่รู้เจ้าของคลิปจะเอาฮาใช่ไหมค่ะเนี้ย :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:54:21 »
ในยูทูบมีของ ท่าน กีกี้ ศักดิ์ นานา สอนดริฟอยู่ที่ว่าเอานาวารา มาร่อนเป็นโดนัทเลย  :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:42:19 »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:52:41 »

ใช่ powerslide รึเปล่าครับ??

scandinavian flick ครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:04:52 »
ขั้นตอนที่1 จะดริฟต้องมีเงินค่ายางสำหรับซ้อมก่อนครับ

นึกถึงเมื่อ2-3ปีที่ผ่านมามีข่าววีออสคว่ำเพราะดริฟโชว์สาว อ่านแล้วกลุ้ม

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:01:55 »
ขั้นตอนที่1 จะดริฟต้องมีเงินค่ายางสำหรับซ้อมก่อนครับ

นึกถึงเมื่อ2-3ปีที่ผ่านมามีข่าววีออสคว่ำเพราะดริฟโชว์สาว อ่านแล้วกลุ้ม
ที่ผมว่าที่วีออสคว่ำนั่นความจริงอาจไม่ใช่การ Drift ก็ได้
เพราะเดี๋ยวนี้คนใช้คำอธิบายผิดเพี้ยนไปหมดเอะอะเห็นวิ่งเข้าโค้งเร็วๆ หรือเข้าโค้งแล้วรถเหวี่ยงนิดๆ บางทีบางคนอาจใช้พูดกับทั้งตอน Understeer และ Oversteer
ก็บอกว่านี่แหละ Drift ทั้งที่ความจริงคำว่า Drift ในมุมของการใช้กับรถยนต์มันไม่ใช่อย่างนั้น

แต่เรื่องการไม่เจียมตัวเองแล้วขับรถแบบประมาทนี่มันก็แย่มากๆ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 14:03:42 โดย art_duron »

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 16:36:54 »
ดริฟมีกี่แบบ ผมว่าขึ้นอยู่กับตำรา ตำราใครตำรามัน แต่ที่คนมักพูกถึงและเอาไปใช้มากคือของดริฟ คิง (Drift King Keiichi Tsuchiya's bible) ซึ่งบอกวิธีทำให้ล้อหลังปัดไว้ 6 วิธี ตามวิดิโอที่ท่าน bluedoft โพสไว้

1. Side (E-Break)
2. Shift Lock
3. Power Over
4. Breaking
5. Feint
6. Lift Off

ใน 6 เทคนิคนี้แบ่งหยาบๆเป็น 2 กลุ่มคือ กลุ่มที่ไม่ใช้น้ำหนักรถช่วย(ข้อ 1 - 3 ) และกลุ่มที่ใช้น้ำหนักรถช่วย(ข้อ 4 -6 ) ใน bible สอนวิธีการทำไว้หมดแล้ว ถ้าอยากอ่านให้หาใน google ดูมีแน่นอน

รถขับหลังเท่านั้นหรือเปล่าที่ดริฟได้
    - ถ้ายึดคำจำกัดความตามเวปวิกิพีเดียที่บอกไว้ว่าดริฟคือการทำยังไงก็ได้ให้รถสูญเสียการควบคุมการยึดเกาะของล้อหลังโดยที่คนขับยังสามารถควบคุมรถให้เข้าและออกจากโค้งได้ และนอกจากนี้มุมการไถลของล้อหลังต้องมากกว่าล้อหน้า ถ้าคำจำกัดความตามนี้ขอตอบว่ารถขับหน้าก็ทำได้ครับ  ตามวิดีโอ

รถขับหน้า

รถขับหลัง

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 18:26:52 »
มันก็คือการ oversteer (ท้ายปัด) นั่นแหละค่ะ ถ้าควบคุมได้จะเรียกว่า Drift ถ้าควบคุมไม่ได้จะเรียกว่า Spin Out

ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 18:34:31 »

ที่ผมว่าที่วีออสคว่ำนั่นความจริงอาจไม่ใช่การ Drift ก็ได้
เพราะเดี๋ยวนี้คนใช้คำอธิบายผิดเพี้ยนไปหมดเอะอะเห็นวิ่งเข้าโค้งเร็วๆ หรือเข้าโค้งแล้วรถเหวี่ยงนิดๆ บางทีบางคนอาจใช้พูดกับทั้งตอน Understeer และ Oversteer
ก็บอกว่านี่แหละ Drift ทั้งที่ความจริงคำว่า Drift ในมุมของการใช้กับรถยนต์มันไม่ใช่อย่างนั้น

แต่เรื่องการไม่เจียมตัวเองแล้วขับรถแบบประมาทนี่มันก็แย่มากๆ  >:(

จำไม่ค่อยได้แล้วครับว่าในข่าวบรรยายเต็มๆว่ายังไง

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:16:40 »
ไม่มีรถให้ลอง อะครับ
รถส่วนตัว กลัวช่วงล่างจะไปในทันใด เสียดายเงิน

Drift คือ การสูญเสียความเร็วให้น้อยที่สุดในการเข้าโค้งที่ต้องลดความเร็ว
มีแต่ประสบการณ์กับ daytona usa เครื่องตู้ ทำเป็นตั้งแต่ ม.ต้น แล้วครับ รถคว่ำไปหลายที
ง่ายๆครับ ทำยังไงก็ได้ให้ล้อหลังหยุดหมุนหรือหมุนช้าในจังหวะที่วิ่งเร็ว(ทำก่อนถึงโค้งวิ่งและอยู่เลนนอก) อาจจะเบรคมือหรือสับเกียร์จาก 4 ไป 2 ทันที ท้ายจะแถครับ พร้อมหักพวงมาลัยทันทีแล้วพอรถแถแล้วให้เร่งเครื่องสับเข้าเกียร์ 3 แล้วเร่งให้ล้อหมุนเพื่อหยุดการแถแล้วพวงมาลัยต้องหักไปทางตรงข้ามนิดหน่อยเพราะไม่งั้นรถจะหมุนครับแล้วเลี้ยงรถประคองความเร็วและพวงมาลัยให้ดีครับ จะได้ท่า Drift ที่สวยงาม จังหวะนี้จะมีความรู้สึกเหมือนโลกเดินช้าลง จังหวะที่กล่าวมานับเป็นหน่วยวินาทีไม่ได้ครับ มันช้าไป

เป็นบทความขำๆนะครับ อย่าเอาไปใช้จริง มันเป็นแค่ในเกม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:49:38 »
มีอยู่แบบเดียวครับ คือทำ Oversteer ด้วยวิธีใดก็ได้ให้ล้อหลังเสียการยึดเกาะ เบรค? เร่ง? กระชาก ?
แล้วคุมมันให้อยู่เมื่อต้องการออกนอกโค้ง ถ้าคุมไม่อยู่เรียกหมุน
H.

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:53:48 »

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 22:19:54 »

ไม่น่าจิ้มเข้าไปดูเล้ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:36:53 »

อย่างหล่อ

:D :D :D

ปล.ผมรู้แค่ว่าต้องรถขับหลังครับ