ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวเรื่องเพิ่มภาษีและลอยตัว LPG จริงหรือไม่  (อ่าน 6191 ครั้ง)

ออฟไลน์ suraket

• Jr. Member
  • **
พอดีผมไปเจอข่าวจาก thaimazda3 club เรื่องเกี่ยวกับการปรับภาษีรถที่ติด LPG ปีละ3หมื่น และกำลังจะลอยตัวราคา LPG
ใครอยู่วงในพอจะทราบความเป็นไปได้ หรือข้อเท็จจริงบ้างครับ

กำลังตัดสินใจติดให้เจ้า focus เบรคเกือบไม่ทัน  >:(

ที่มา : http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=73220

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ข่าวเรื่องเพิ่มภาษีและลอยตัว LPG จริงหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:29:15 »
ไม่ได้อยากจะพาดพิงการเมืองนะครับ แต่ต้องเข้าใจว่าช่วงนี้มันใกล้เลือกตั้งน่ะครับ
แนะนำให้อ่านอันนี้ดูขำๆ น่ะครับ

http://drama-addict.com/2011/04/21/ท่านผู้นำฮาเฮ-3-04-simple-plan/

ออฟไลน์ Aquilaria

• Newbie
  • *
Re: ข่าวเรื่องเพิ่มภาษีและลอยตัว LPG จริงหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:34:16 »
ตอนผมติดแก๊สปี 51 ก็มีข่าวจะปรับลอยตัวนะครับ อ้างว่าต้นทุนสูงอย่างโน้นอย่างนี้ (จำได้ว่าราคา LPG โลก 900 เหรียญต่อตัน ราคาปั๊มที่ 11.10 พอราคาน้ำมันตก LPG เหลือ 300เหรียญ ราคาที่เติมก็ยัง 11.10เท่าเดิม)  จนถึงปัจจุบันผมยังเติมราคาเท่าเดิม 11.10

โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว คิดว่าเป็นไปได้ยาก เพราะมันอิงกับก๊าสหุงต้มภาคครัวเรือน ก่อนหน้านี้จะมีข่าวทำนองจะแยกกันระหว่าง รถยนต์กับครัวเรือน เช่นจะเติมสารอะไรบางอย่างถ้าเติมรถแล้วเครื่องจะพัง แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

การที่ออกข่าว LPG ลอยตัวทำให้คนหันไปติด NGV มากขึ้น แต่ NGV เข้าใจว่าปัจจุบันการผลิตในประเทศก็ไม่เพียงพอเหมือนกัน โอกาสปรับราคาก็เป็นไปได้เหมือนกัน แต่ดูการใช้งานแล้ว ความเห็นส่วนตัวว่า NGV น่าจะเหมาะกับภาคขนส่งมากกว่า (ไม่เหมาะกับรถบ้าน)

ถ้าจะติดก็หาข้อมูลเยอะๆนะครับ ผมติดมาแล้วสามปี มีปัญหามากช่วงแรก เรื่องเครื่องเดินสะดุด ช่วงหลังๆพวกท่อยางจะบวมไวมาก แต่ถ้ารับได้ก็น่าจะโอเคนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 23:37:45 โดย Voraditz »

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 00:18:59 »
เห็นว่ายังไม่สรุปตัวเลขที่จะเก็บออกมานะครับ

แต่ตัวเลขล่าสุดที่ผมอ่านเจอ รู้สึกจะ 37,000 บาท

ไม่แน่ใจนะครับ ยังไงติดตามข่าวเรื่อยๆดีกว่าครับ

แต่ตอนนี้ค่า LPG กับภาษีถัง ขึ้นแน่นอนครับ มีดีเซลเท่านั้นที่ยังตรึงอยู่ 29.99 บาท

ใช้เงินตรึงถ้าจำไม่ผิด 30,000 ล้าน กับส่วนต่างประมาณ 9 บาท

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 00:28:19 »
เห็นว่ายังไม่สรุปตัวเลขที่จะเก็บออกมานะครับ

แต่ตัวเลขล่าสุดที่ผมอ่านเจอ รู้สึกจะ 37,000 บาท

ไม่แน่ใจนะครับ ยังไงติดตามข่าวเรื่อยๆดีกว่าครับ

แต่ตอนนี้ค่า LPG กับภาษีถัง ขึ้นแน่นอนครับ มีดีเซลเท่านั้นที่ยังตรึงอยู่ 29.99 บาท

ใช้เงินตรึงถ้าจำไม่ผิด 30,000 ล้าน กับส่วนต่างประมาณ 9 บาท

แก้ไขไม่ถูกจุด  ;)

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 07:23:08 »
ตามความคิด
น้ำมันดีเซลควรแพงกว่านี้นิดหน่อย แต่อย่ามาก
เพราะจากที่อ้างไว้ ถ้าเกิดแพงมาก

อาหารตามสั่ง กับข้าว น้ำปลา น้ำตาล มาม่า น้ำมันพืช ผงซักฟอก กระดาษ ยาสระผม เอ็ม150 ไข่ไก่ กาแฟ เสื้อผ้า แบตเตอรี่ ฯลฯ
มันจะขึ้นทุกรายการ เพราะจะอ้างค่าขนส่งทั้งหมด ถ้าแพงมากก็ ด่สาดกันหมดล่ะครับงานนี้

ขอเพียงอย่าสุดโต่งด้านเดียว (ดีเซล) ควรช่วยเหลือพวกรถเบนซินบ้าง อย่างลดภาษีคนซื้อรถเบนซินลงหน่อยได้ไหมล่ะ
จะได้ไม่ถูกมองว่าโดนเอาเปรียบมาก

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 11:25:42 »
ถ้าทันรัฐบาลนี้ ผมกากบาทเลือกให้เลย ถือว่ากล้าตัดสินใจ  ;D ;D ;D

ชอบจริงๆรัฐบาลที่กล้าตัดสินใจไม่ห่วงเรื่องคะแนนเสียง

ออฟไลน์ suraket

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 11:28:55 »

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 13:59:50 »
ผมว่าเป็น รบ. ที่มีนโยบาย ศก. ห่วยแตกมากครับ

ไม่สิ นโยบายห่วยแตกทุกด้าน :P

LPG ล่าสุดลอยไป 18 บาทกว่าๆ  NGV ตอนนี้ 8 บาทกว่าๆ

ไม่สงสารคนใช้เบนซินเลย ภาษีก็เก็บจากเบนซิน >:(

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 15:27:19 »
ผลการประชุม ครม. เห็นว่าเลื่อนไปเป็นรัฐบาลหน้าครับ
เพราะ กลัวเสียคะแนน(จะเลือกตั้งแล้วต้องเอาใจกันหน่อย)

ส่วน LPG จะลอยตัวคงจะยาก เพราะกระทบคนหมู่มากครับ แต่อาจจะปรับขึ้นบ้างพอเป็นไปได้ (แต่ก็ยากครับ)

ส่วนภาษีรถติดแก๊ส อันนี้ผมว่าเป็นไปได้มากที่สุด
ประมาณว่ารถที่ใช้แก๊สร่วมกับน้ำมันเชื้อเพลิง เสียภาษีรายปีเพิ่ม 3- 5 เท่า
หรือไม่ก็บังคับเปลี่ยนหัวเติมแก๊ส(บ้านหรือรถยนต์) เพื่อให้แก๊สรถยนต์เติมด้วยกันไม่ได้กับแก๊สบ้าน
แต่ถึงจะเป็นอย่างนั้นก็กระทบแท็กซี่ สามล้อเครื่องอีก ก็คงขึ้นไม่ได้อีกตามเคย

สรุป ผมว่าไม่ปล่อยลอยตัวแน่ๆ แต่อาจขยับขึ้นราคาขายปลีกอีกเล็กน้อย
       ส่วนเรื่องภาษีรถที่ใช้แก๊ส จ่ายภาษีเพิ่มนั้น ผมคิดว่าเป็นไปได้สูง (แต่คงไม่แพงมาก) ทั้งนี้คงแยกรถบ้านกับรถเชิงพาณิชย์(แท็กซี่ สามล้อเครื่อง) หรือ... แล้วแต่นักการเมืองครับ

ขอแสดงความเห็นประมาณนี้ครับ.... (ก็ยาวน่าดูแฮะ)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 15:29:34 »
ลองย้อนกลับไปดูข่าวเรื่องปรับราคาlpg นะครับ

มันจะมีมาทุกช่วงก่อนการเลือกตั้งครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 18:44:55 »
คนขี่มอไซด์ก็ใช้เบนซินนะครับ ช่วยเหลือกันหน่อยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:39:50 »
ตรึงราคาดีเซลครับ แต่ภาษีรถดีเซลไม่สนับสนุน เจริญญญญญ
ลอยตัวราคา LPG ครับ รถไม่เท่าไหร่ คนใช้ตามบ้าน-ร้านค้าเอา NGV ไปทอดหมูได้มั้ยครับ เจริญญญญญญญ
กู้เงินมาล้านๆบาท วิจัยจรวดไว้ยิงกับเพื่อนบ้าน เจริญญญญญญญ

ปล.การเมืองครับ  :'(

H.

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 17:21:10 »
กลับหนังสือ ตัวแดง ลอยมาแต่ไกลจังเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:39:34 »
ถ้าขึ้นภาษีแบบนั้นจริง

ก็ติดแก็ส ไม่ต้องแจ้งครับ

เวลาไปต่อทะเบียนก็ถอดออก วิ่งไปต่อ เสร็จค่อยมาใส่

จะมาบอกว่าโดนตรวจ บอกตรงๆ รถผมไปแจ้งเปลี่ยนแก็สมา 3 ปีแล้ว เป็นรถกระบะ ตอนนั้นมีข่าวขู่ว่า ถ้าตรวจเจอใครไม่แจ้งติดแก็ส ถูกปรับหนัก ...

จนถึงวันนี้ ไม่เห็นมีนายตำรวจที่ไหนเรียกผมตรวจแก็ส สักที ... มีแต่ถามว่า  D-MAX น้อง เสียงเงียบดีจัง ไปทำอะไรมา .......