ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็นพี่จิมมี่ ทำรีวิว พวกรถติด ngv/lpg มาให้ดูบ้างคับ(หาข้อมูลเรื่องการขับขี่ฯลฯ ยากมากเล  (อ่าน 4402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
อยากเห็นพี่จิมมี่ ทำรีวิว พวกรถติด ngv/lpg มาให้ดูบ้างคับ(หาข้อมูลเรื่องการขับขี่ฯลฯ ยากมากเลย) เช่น vigo ngv ของ สามมิตร กรีน เพาเวอร์  หรือ vigo ngv ของ carryboy ngv หรือ vigo ngv ของ scan power plus

ออฟไลน์ sidlv

เห็นด้วยครับ ปัจจุบันอ่านได้จากพวกเว็บแก้ส ทั้งหลาย แต่พักหลังรู้่สึกจะหนักไปทางโฆษณา

สมัยนี้น้ำมันแพง คนเลยมาติดแก้สเยอะ เทคโนโลยีดีขึ้่นเยอะมาก แต่แหล่งความรู้ภาษาไทยยังไม่มากนัก

ถ้ามีเพิ่มที่นี่ด้วยก็จะดีมากครับ ยิ่งถ้าเป็นแนวถามตอบ แล้วมีเซียนแก้สมาช่วยตอบด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คงต้องเลือกทำเป็นบางคันครับ

และต้องเลือกคันที่น่าสนใจจริงๆ

เพราผมมีปัญหาเรื่องนึง คือ ผมไม่อยากไปข้องแวะอะไรกับ ปตท โดยไม่จำเป็น
และทุกวันนี้ CNG ส่วนใหญ่ ขายโดย ปตท.

อีกทั้ง เส้นทางการทดลองอัตราสิ้นเปลือง ก็ต้องกำหนดใหม่หมด
ปั้ม CNG หน้าปากซอย คนต่อคิวแน่นทุกวัน กว่าจะรอเติมเสียเวลาชีวิตไปทำมาหากินอย่างอื่นได้อีกมากโข
ถ้าจะวางแผนการทดลองกัน ผมบอกเลยว่า สำหรับคนอื่น อาจทำได้ แต่สำหรับผม มันไม่ง่ายครับ

ก๊าซ เป็นพลังงานทางเลือก แต่ ผมไม่ได้ให้ความสนใจอะไรกับมันมากนัก
เพราะถ้าจะดีลกับผู้ผลิตกลุ่มนี้ โอกาสที่จะปวดกบาลมากกว่า ดีลกับผู้ผลิตรถมีสูงมาก
เพราะเดี๋ยวถ้าผลออกมาไม่ดี ไม่ประหยัด ก็จะมีรายการด่าอีกอย่างโน้นอย่างนี้

แค่ทุกวันนี้ รีวิวเก่าๆที่ค้างอยู่ ยังเคลียร์ไม่หมด ข้ามไปถึงปีหน้าแล้วเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 09:48:24 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ apinui

ถ้า LPG ก็พอช่วยได้นะ ...

แต่ถ้า NGV นี่ขอตัวครับ ...

เหตุผลเดียวกับคุณ JIMMY ครับ

ป.ต.ท.

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเป็น CNG สำเร็จจากโรงงาน พอหาอ่านได้จากคลับของรถรุ่นนั้นๆ
แต่ในฐานะคนที่ใช้ LPG เป็นหลัก ถ้าวันที่ 8 ต.ค. คุณได้ไปร่วมกิจกรรมกับทางฟอร์ด คงได้แชร์ประสบการณ์กันครับ

ปล. ถ้ามีเวลา ผมอาจจะทำรีวิว Jazz idsi ติด LPG ให้ดูครับ

ออฟไลน์ ken_p

ยกมือเห็นด้วยครับ คืออยากรู้เหมือนกันว่าพอมีถังแก๊สติดท้ายรถไว้จะส่งผลต่ออัตราบริโภคแค่ไหน และการเกาะถนน กับความกระด้างของช่วงล่างเปลี่ยนไปอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
โดยทั่วไป

รถเหล่านี้ ก็

"อืดกว่า" "ประหยัดกว่า" "เสียเวลาเติมและหาที่เติมมากกว่า" และ "ค่าบำรุงรักษาเยอะขึ้น"

กว่า

รถสแตนดาร์ดรุ่นเดียวกัน น่าจะพอมองออกนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยเห็นแต่พี่จิมทำของ E-Class NGT นั่นล่ะครับ นานแล้ว

ออฟไลน์ Thanawat Ton

อ่อ โอเคคับ พี่จิมมี่ ที่ให้เหตุผล บริษัทมันเรื่องเยอะแบบนี้นี่เอง  ตอนแรกว่าจะซื้อ vigo ngv แต่พอเอาข้อดี-ข้อเสีย แล้ว มันกินกันเกือบลงเลย แต่พอเจอ d-max ใหม่มาเสียบกลางคัน ผมเลิกคิด vigo ngv ไปเลย แบบไม่มีเหตุผลเลยครับ ฮ่าๆๆ