ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดว่า รถยนต์ที่นำมาทำ Taxi ในปัจจุบัน ราคาแพงเกินไปหรือไม่ครับ  (อ่าน 10649 ครั้ง)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
แพงไหมไม่แน่ใจแต่ที่แน่ใจคือ Taxi ไทยจะเยอะไปไหน เต็มถนนไปหมดแล้ว
ถ้าเอา Eco car มาทำ Taxi จะดีไหม กำหนดให้วิ่งในเขตเมืองอย่างเดียว 555 ไม่ต้องไปรอต่อแก๊ส NGV ทีเป็นชั่วโมงเสียเวลาทำมาหากินเสียโอกาสรับลูกค้า ;D ;D

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
ส่วนตัวผมว่ามันเป็นแค่ข้ออ้าง
ผมเจอแทกซี่ดีๆเยอะแยะที่บอกว่ากำไรวันนึงเป็นพัน มีแต่พวกเลือกรับผู้โดยสารที่หวงจะเหมาอย่างเดียว
ผู้โดยสารไม่ได้โง่หนิครับ ในเมื่อู้โดยสารไม่ขึ้นคุณก็วิ่งรถเปล่า แล้วก็มาบ่นขาดทุน
ถ้ารับหมด ไม่เลือก ไม่บังคับเหมา ยังไงมันก็มีรายได้ทุกเที่ยว มัวแต่วิ่งรถหาคนเหมา เผลอๆไม่ได้ผู้โดยสารเลยด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องปรับลดซีซีรถลง อันนี้เห็นด้วยครับ ผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องเครื่องใหญ่ เอามาซิ่งกันในกรุงเทพเปล่าๆ

ผมเห็นด้วยครับ เจอคนขับดีๆมีอายุรุ่นพ่อ แกเล่าให้ฟังว่าขับมายี่สิบกว่าปีแล้ว ก็ส่งลูกจบปริญญาได้สองคน
แกก้อบอกแบบนี้เลยครับ เจอใครก้อรับ ให้ไปไหนก้อไป ยังงัยก้ออยู่รอด

อ่อ เห็นด้วนใหปรับ cc ลง หรือขนาดรถลงก้อได้.  จริงๆใช้ yaris eco ก้อพอแล้วครับ

ผมก็คนนึงนะคับที่ไม่เคยปฏิเสธผดส. ไปหมดทุกที่ใกล้-ไหล คิดซะว่าถ้าเราเป็นผดส.เรียกเอง ก็ไม่อยากจะถูกปฏิเสธเหมือนกัน  :)
กลางวันทำงานบริษัท เลิกงานก็ออกมาขับรถต่อ ชิวๆไปคับ ได้เงินเพิ่มอีกทาง

ส่วนเรื่องต้นทุนสูง ผมว่ามันก็ตามยุคตามสมัยแหละคับ แต่ดอกเบี้ยไฟแนนซ์ของแท็กซี่นี่สูงมากๆเลย 10+ ยิ่งแท็กซี่มือสองยิ่งแล้วใหญ่เลย
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV