ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่วงนี้โตโยต้า camry (hybrid) ได้ส่วนลดเยอะจังเลย (เกือบหนึ่งแสนบาท)  (อ่าน 11538 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
อยากทราบว่า ทำไมช่วงนี้ camry (โดยเฉพาะรุ่น hybrid) ส่วนลดเยอะจังเลยครับ
เห็นแว๊บๆ ถ้าไม่เอาของแถม/ประกัน ฯลฯ  จะได้ส่วนลดตั้ง 90,000 (เก้าหมื่น) บาทแน่ะ

จะว่ารีบโละเพราะรุ่น minor change  กำลังจะออกก็ไม่น่าใช่
เพราะดูจากบทความพี่จิมมี่ "สรุปรถใหม่ เปิดตัวในไทย 2556 - 2559"
เห็นบอกว่ากว่าจะ minor change ก็ปี 2014 นู่นแน่ะครับ

หรือว่าเค้าให้ส่วนลดเยอะ ๆ เพื่อกระตุ้นยอดขายสู้กับ accord ที่เพิ่งเปิดตัวเฉยๆ 

ขอบคุณคร้าบบ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
สงสัยจะลดกระตุ้นยอดขายหละมั้งครับ พี่โตเองก็คงเห็นกระแส Accord มาค่อนข้างแรงพอตัว

ถ้าอยู่เฉยๆ ให้ มคปด. ก็คงจะมิได้หรอก ถ้าเป็นผม ผมก็ลดสู้นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพราะ Accord แท้ๆ ทำให้ได้ รถดีประหยัดแรง ราคาถูกลงไปอีกเกือบแสน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ supercat

ที่บ้านกำลังเล็งๆ camry hybrid ไว้ครับ

เห็นลดราคาเยอะขนาดนี้แล้วรู้สึกทะแม่งๆ กลัวพี่แกจะ minor change / ปรับปรุง spec ใหม่เร็วๆ นี้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jumpon77

รอปลายปีเลยครับcamry ไมเนอร์เชน มันมาแน่ๆ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
พอ Teana เปิดตัวมาเดี๋ยวก็ลดอีกเชื่อสิ  ;D

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
Accord ก็แถมประกัน ฟิม นะคับ คิดแล้วต่างกันไม่เยอะ แต่ออฟชั่นกับความเท่ต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ ichok

พอ Teana เปิดตัวมาเดี๋ยวก็ลดอีกเชื่อสิ  ;D
เทียน่ามาก็มีขยับทั้งพี่ต้าพี่ฮอน

ออฟไลน์ reyeshenry

ลดส่วนต่างเพื่อสู้แอคคอร์ดครับ   รายนั้น อ๊อฟชั่นจัดเต็ม

และอีกไม่นาน camry hybrid จะไม่เนอร์เชนส์ แน่นอน  อย่างน้อยๆ อ๊อฟชั่นคงเพิ่มเยอะแน่ๆ

และคงจะได้ถุงลมข้าง สักทีแล้วนะ 

ออฟไลน์ balliblue

แข่งขันกันเยอะๆดีละ ผู้บริโภคได้ประโยชน์ครับ  ส่วนตัวไปลองโตโยต้าที่ไร สมรรถนะ ก็โอเคนะ นิ่มดีซับแรงดีกว่า honda แน่ๆ แต่รับไม่ได้กับดีไซน์ในทุกครั้งจนต้องเบือนหน้าหนีทุกที วันก่อนไปแอบนั่งแคมรี่มาอืม นั่งสบายจริงๆ กว้าง แต่เจอคอนโซลกลางเข้าไป เลิกเลย สีเขียวๆ ดูเก่าไปเลย

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
คิดว่าน่าจะอัดแคมเปญ ฉลองไฮบริจห้าล้านคันทั่วโลกมากกว่าครับ ซื็อวันที่ 27-28 นี้ลุ้นส่วนลดพิเศษห้าแสนบาทอะไรประมาณนี้ ผมลืมๆจำข้อมูลไม่ได้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 21:30:14 โดย wanarat7777 »

ออฟไลน์ AMG GT

ทำออกมา แข่ง Accord  เพราะเท่าที่รู้ คนทิ้งใบจองCamry ไปออก Accord เยอะนะครับโดยเฉพาะ ตัว 2.0

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
ดีครับทำตลาดแข่งขันกันอย่างนี้ ประโยชน์ก็ตกกับผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขนาดที่ญี่ปุ่นจะมีไมเนอร์เชนจ์เดือนกันยานี้เลย

อะไรจะไวปานนั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

ไฮบริด จะไมเนอร์ คงไม่มีอะไรเปลี่ยนเยอะ
เทคโนโลยี เครื่อง+เกียร คงเท่าเดิมครับ

ถ้า 2.0 คงมีลุ้นว่าจะเปลี่ยนเยอะ ทั้งเครื่อง ทั้งเกียร์

ส่วน 2.5 คงลุ้นได้แต่ออฟชั่น เพราะเครื่อง+เกียร์ใหม่อยู่แล้ว

ออฟไลน์ HamooNgun

• **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
มองว่าเป็นการแก้เกมเพื่อสู้ Accord  ครับ  ผมลองวิเคราะห์ออกเป็นประเด็นต่างๆ ดังนี้

-แม้ว่า Accord ใหม่จะดูน่าซื้อมาก เพราะ ออพชัน จัดเต็มจริงๆ  ( ทำเอาคนชอบโตโยต้าอย่างผมหวั่นไหวไปเลย 555)  แต่โตโยต้ามีข้อได้เปรียบตรงที่ การเปิดตัว  Camry Modelchange ออกมาก่อนคู่แข่ง และ สมรรถนะของรถรุ่น Hybrid ที่ต้องบอกว่าสุดยอดมาก ทั้งด้านความแรง ความสบายในการนั่ง และ ความประหยัด  ทำให้เก็บยอดขายนำคู่แข่งอยู่มาก  ในขณะที่ Camry ที่ไม่ใช่ Hybrid ออพชันกลับหายไปเยอะจนไม่น่าซื้อ ตรงนี้ผมมองว่าเป็นจุดอ่อนทำให้คู่แข่งที่เปิดตัวทีหลัง ยังมีที่ว่างในตลาดให้เข้าไปเก็บยอดขายได้ เพราะกลุ่มลูกค้าที่ไม่ชอบ Hybrid แต่อยากได้ออพชันเยอะ ก็มีอยู่เหมือนกัน

-เมื่อจุดอ่อนของเจ้าตลาดเป็นแบบนี้ ดังนั้น Accord ที่เปิดตัวช้ากว่า 1 ปี จึงมาแบบ ออพชันจัดเต็มทุกรุ่น ตรงนี้ทำให้กลุ่มลูกค้าที่มีงบไม่เกิน 1.5 ล้าน เทใจให้ Accord ซะเยอะ เพราะออพชัน เหนือกว่า Camry 2.0G และ 2.5G ชัดเจน ในขณะที่ รุ่น 2.4 ผมมองว่าเป็นการแลกหมัดกับ Camry Hybrid ได้เลย เพราะ Camry Hybrid จับกลุ่มลูกค้าที่ชอบความประหยัด ในขณะที่ Accord จับกลุ่มลูกค้าที่ไม่ชอบรถ Hybrid แต่อยากได้ออพชันครบ

-ดังนั้น Toyota จึงน่าจะแก้เกมด้วยการใช้ส่วนลดเข้าสู้ เพื่อดึงรุ่น Hybrid ให้ลงมาชนกับ Accord 2.4 ทุกรุ่น ดังนั้นในตลาด D segment บ้านเรา จึงประกบคู่ออกมาดังนี้

1 Accord 2.4 EL  Vs Camry Hybrid HV Cd  จากเดิมที่ชนกับ 2.5G  ซึ่งถ้าดูจากออพชัน 2.5G แพ้ Accord 2.4 EL ขาดลอยครับ จึงต้องใช้ส่วนลดเพื่อดึง Hybrid Hv CD ลงมาสู้แทนเพื่อ ให้สูสีมากขึ้น
2.Accord 2.4 EL  Navi Vs Camry Hybrid HV DVD
3 Accord 2.4 EL Tech Vs Camry Hybrid ตัว Top

เมื่อรูปเกมเป็นแบบนี้ก็พอจะชลอ ยอดขายของ Accord 2.4 ได้บ้างพอสมควร
  คราวนี้ก็ต้องติดตามต่อไปว่า Teana ตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว จะออกมาในรูปแบบไหน   Toyota น่าจะรอให้คู่แข่งเปิดตัว Modelchange ออกมาให้หมดก่อน แล้วค่อยวางแผน Minorchange Camry ทีเดียว

ปล.  อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัวของผมครับ หากมีความเห็นต่างกันยังไงก็ลองมาแชร์กันดู  จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน  ;) ;) ;)

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ Pann

• Newbie
  • *
มารอฟังครับ
สนใจ ไฮบริดอยู่ แต่กลัวออกตอนนี้ มี  MC ตอนปลายปี เสียดายแย่ ....ใครพอมีข้อมูลไหมครับ ?

BIZZARE

• บุคคลทั่วไป

น่าจะยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงอะไรภายในปีนี้แน่ๆ ครับ  เพราะยังไม่ถึงไซเคิล แล้วยอดขายก็ไม่ได้แย่ครับ ยังขายได้

ออฟไลน์ hutzero

Option น้อยกว่า Accord จะให้เพิ่ม Option แข่งคงไม่ใช่เรื่องง่ายในตอนนี้  ทางออกคือลดราคานี่แหละ

ออฟไลน์ Skyline

ช่ายครับ เเข่งกันเข้าไป ใครดีใครอยู่ละครับ งานนี้ผู้บริโภคอย่างเราๆได้เต็มๆ 55++ :)