ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 1 คัน สามารถติดแก๊สได้ทั้ง CNG และ LPG ได้ในคันเดียวเลยหรอครับ?  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
วันนี้ผมนั่งรถสองแถว สายคลองธัญบุรี จากคลอง 4 ไปลงฟิวเจอร์ รถคันที่ผมนั่งเป็นวีโก้แชมป์เครื่องเบนซิน ครับ ขึ้นไปแล้วก็เห็นถังแก๊ส CNG/NGV อยู่ใต้เบาะผู้โดยสาร ฝั่งละถังเป็นสองถัง (สายนี้ส่วนมากจะติดถังแก๊สในลักษณะนี้เกือบทุกคันครับ) แต่คันนี้ดันมีถังแก๊ส LPG แบบถังแคปซูลวางอยู่ตรงสคูปหน้า เหนือห้องคนขับด้วยครับและต่อท่อแก๊สเรียบร้อย ผมเพิ่งเคยเห็นครับ เลยสงสัยว่า รถคันนี้น่าจะเคยติด LPG มาแล้วเปลี่ยนมาติด NGV แทน (หรือสลับกัน) หรือว่ามันติดได้ทั้งสองอย่างในคันเดียวครับ ?
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็แค่จ่ายแก๊สคนละเวลา ประหยัดสุดๆครับ แต่หนักโคตรๆ

ออฟไลน์ jumpon77

ใช่ครับหนักมากๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ elite

• Full Member
รถตู้VIPพี่ชายผมติดcng3ถัง lpg2ถัง - -"

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ผมว่าทำได้นะ แต่หนักรถพอสมควรอะครับ เพราะมีทั้งถังแก๊ส (2 ใบก็หลายสิบหลายร้อยกิโล)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
เป็นเรื่องธรรมดาครับ โดยเฉพาะรถตู้ เติมCNGเต็มถัง พอหมดใช้LPGวิ่งต่อ

ที่ผมไม่เคยเห็นแต่รู้สึกว่ามีคือใช้ถังCNGใส่LPGหรือCNG คิดว่ามีแต่ไม่รู้ว่าสามารถใช้ทั้งสองอย่างเลยได้มั้ยในกรณีที่ใช้แต่ละอย่างจนหมดแล้วค่อยเติม

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
กรณีถัง cng กับ lpg คงใช้เติมร่วมกันไม่ได้ครับ วาล์วหัวถังคนละแบบ หัวเติมหม้อต้มด้วยครับ ส่วนรถที่มีถังทั้งสองแบบในคันเดียวเคยเห็นกระบะทาทา cng ติด lpg เพิ่มอีก 1 ชุด เวลา cng หมดก็วิ่ง lpg ต่อได้เลยครับ

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
เห็นมีบริษัท รับติดตั้งแก๊สรถยนต์ นำรถไฮบริด ไปติดแก๊ส LPG และNGV เป็นเชื้อเพลิง สี่ ระบบในคันเดียว