ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าครับ หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงดัง  (อ่าน 31261 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
วันนี้เอารถไปเปลี่ยนโช้คมาครับ ใส่ KYB New SR มาแล้ว เปลี่ยนยางรองโช้คทั้งหมดเลยด้วยครับ คู่กับสปริงโหลด H&R สบายตัว ขับกลับบ้านอย่างมีความสุข รถนุ่มขึ้นเยอะเลย (แต่ก็ยวบกว่าสตรัทเยอะ ทิ้งโค้งนี่เทียบกันไม่ติดเลยจริงๆ)

พอกลับถึงบ้านเท่านั้น ความซวยมาเยือนเลย หมุนพวงมาลัยถอยรถเข้าบ้านครับ ดังแกรกๆๆๆ ทั้งหมุนไป และหมุนกลับเลยครับ เป็นทั้งตอนหมุนซ้าย และหมุนขวา แล้วเวลามันดังก็สั่นด้วยนะครับ ตรงเท้าซ้ายเหนือที่พักเท้าพอดี สั่นแบบรู้สึกได้เลย
แต่ไม่ได้ดังตลอดเวลานะครับ หมุนไปสักสองรอบ มันจะแกรกขึ้นมาทีนึง ตอนคืนกลับก็ดังอีกแกรกกกก ตรงจุดเดิมเลย

ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ ยอย แรค หรืออื่นๆ กลัวค่าซ่อมจะมหาโหดเลยเนี่ยสิครับ
T_T เศร้าเลย อุตส่าจะทำให้จบๆ ขับชิวๆแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
Re: งานเข้าครับ หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 22:43:05 »
น่าจะเป็น ยอย ของแกนพวงมาลัยครับ

ค่าเปลี่ยน ไม่น่าแพงครับ

ออฟไลน์ BIGP

Re: งานเข้าครับ หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 22:53:40 »
ของผมเคยเป็นเสียงนี้ แรคพวงมาลัยรั่วครับ ราคาหมื่นกว่า Accord G7

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 22:56:02 »
ตามอายุรถครับ ก็ซ่อมกันไป

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 22:57:38 »
ของผมเคยเป็นเสียงนี้ แรคพวงมาลัยรั่วครับ ราคาหมื่นกว่า Accord G7

ซึมเลยครับ T_T

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 22:58:47 »
ไล่น้ำมันเพาเวอร์ก่อน อันดับแรก ลักษณะแบบนี้ เคยทำแล้วหาย
ถ้าไม่หาย ก็แหรคแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 23:06:39 »
ช่วยภาวนาให้ไม่เป็นแรค ละกันครับ

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 23:16:11 »
Benz W211 ผมเจอปัญหาคล้ายกัน แถมเป็น 2 รอบ
ครั้งแรกต้องแก้แรค เปลี่ยนศูนย์หลักแสน เลยเข้าอู่นอกซ่อมเสีย 3-4 หมื่น แก้ไขสำเร็จ
ครั้งต่อมาสายส่งน้ำมันพาวเวอร์แตก เปลี่ยนหมื่นกว่า (ของติดรถมาคุณภาพต่ำอย่างน่าแปลกใจ)
ขอให้ปัญหาของคุณไม่หนักหนาแบบที่ผมโดน

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 23:26:24 »
ทิ้งโค้งแล้วยวบ ลองใส่ค้ำโช๊คหน้าช่วยอีกแรงคับ (ไม่ได้เกี่ยวกับพวงมาลัย)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 23:39:56 »
กุกๆใต้เท้าใช่ใหมครับ ตอนจอดนิ่งแล้วหมุนพวงมาลัยน่าจะยอยนะครับ
ถ้าแรคเราขับตรงๆลงหลุมมันจะกุกๆ แต่ก็คิดว่าไม่หนีสองตัวนี้แหละครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 23:44:46 »
กุกๆใต้เท้าใช่ใหมครับ ตอนจอดนิ่งแล้วหมุนพวงมาลัยน่าจะยอยนะครับ
ถ้าแรคเราขับตรงๆลงหลุมมันจะกุกๆ แต่ก็คิดว่าไม่หนีสองตัวนี้แหละครับ
ใช่เลยครับ ขับอยู่จะไม่เป็นไรครับ แต่ดังตอนจอดนิ่งๆ หรือใกล้นิ่ง แล้วหมุนพวงมาลัยเพื่อถอยจอด กุกๆอยู่ใต้เท้าซ้ายเลย

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:28:33 »
ผม เปลี่ยน แร็คพวงมาลัย FD2.0 ที่ศูนย์ สองหมื่นกว่านิดๆ :'(
" My strength is you. "

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:32:59 »
จะเป็นลมครับ สองหมื่นกว่านี่ไม่มีตังจ่ายชัวๆ

มันซ่อมได้ไหมครับ หรือมีมือสองไหม หรือถ้าทนใช้ไปก่อนสักพัก มันจะเป็นไงครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:17:10 »
ไม่แน่ใจว่าของ Totota มีชุดซ่อมหรือเปล่าแต่ส่วนใหญ่มันจะมีนะครับลองไปถามร้านขายอะไหล่ Toyota ที่วรจักรดูครับ
ถ้ามีค่าอะไหล่ก็แค่หลังพันครับ แต่ถ้าไม่มีชุดแรคทั้งชุดก็หลักหมื่นครับ หรืออาจจะดูของมือสองเซียงกงดูก่อนครับอาจมี
ของหลุดเข้ามาผมเคยไปเดินเซียงกงบางนาเคยเห็นหัวตัดมันมาทั้งหัวเลยครับใช้เวลาเดินหาหน่อย... อาจจะโชคดีหาได้ครับ...

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:19:11 »
ดังเตือนยังดีนะครับ  ญาติผมขับ Sport Rider กำลังเลี้ยวถอยเข้าบ้านนี่แหละ 

หมุนแล้วล้อไม่ไปตาม   คือแร๊คหลุดไปเลย   ดีที่เป็นตอนจะเข้าบ้าน  ถ้าวิ่งอยู่อาจจะแหกโค้งไปแล้ว

(ญาติผมอยู่พังงา  โค้งเยอะ  ต้องหมุนพวงมาลัยเกือบตลอดทาง)

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 15:46:25 »
ตอนจอดรถดูว่ามีน้ำมันรั่วลงพื้นหรือไม่ ตรวจสอบน้ำมันพาเวอร์ว่าหายหรือไม่
เป็นไปได้ สตาร์รถ แล้วเปิดฝาน้ำมันพาวเวอร์ดูแล้วให้ใครก็ได้หักพวงมาลัยซ้ายขวาสุด สังเกตุดูครับ
แล๊กรั่วตรงไหนต้องดูครับ

ออฟไลน์ BIGP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 18:54:43 »
ตอนจอดรถดูว่ามีน้ำมันรั่วลงพื้นหรือไม่ ตรวจสอบน้ำมันพาเวอร์ว่าหายหรือไม่
เป็นไปได้ สตาร์รถ แล้วเปิดฝาน้ำมันพาวเวอร์ดูแล้วให้ใครก็ได้หักพวงมาลัยซ้ายขวาสุด สังเกตุดูครับ
แล๊กรั่วตรงไหนต้องดูครับ

ตามท่านนี้่ว่าเลยครับ ลองหมุนพวงมาลัยดูว่ามีน้ำมันรั่วลงพื้นไหม เพราะอาการแรคพังของผมก็แบบนี้เลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:14:29 »
วันนี้ลองดูแล้ว ไม่มีน้ำมันรั่วนะครับ คาดว่าจะไม่ใช่แรค

เท่าที่ฟังแล้ว เกิดตรงคอพวงมาลัยครับ เสียงดังคล้ายๆลานนาฬิกาครับ แครกๆๆๆๆๆ

ไม่รู้เมหือนกันว่าเสียงอะไร แต่ขับได้ปกติ กลับรถก็หมุนกลับเองได้ ไม่รู้สึกว่าหนักขึ้นแต่อย่างใดครับ