ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกี่ยวกับ Hyundai และ Ssangyong หน่อยครับ  (อ่าน 7224 ครั้ง)

ออฟไลน์ rathanit

• Newbie
  • *
ระหว่าง Hyundai H-1 รุ่น Deluxe กับ SsangYong Stavic ตัวใหม่ Facelife  มีข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไรบ้าง
1. ศูนย์บริการ
2. เรื่องของอะไหล่
3. ปัญหาจุกจิก
4. อัตราการกินน้ำมัน
5. ความทนทาน
6. รายละเอียดของการประกอบ
ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 22:14:21 โดย rathanit »

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:44:02 »
รบกวนแก้ไขพาดหัวกระทู้ให้มีเนื้อหาจะดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ rathanit

• Newbie
  • *
Re: ถามผู้รู้เกี่ยวกับ Hyundai และ Ssangyong หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 22:14:56 »
ขอบคุณครับ อย่างนี้พอได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ถามผู้รู้เกี่ยวกับ Hyundai และ Ssangyong หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 22:34:00 »
ตอบในภาพรวมนะครับ ไป H-1 จะโอกว่าครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:14:01 »
ขอบคุณครับ อย่างนี้พอได้ไหมครับ
ดีเลยครับ แต่ผมเคยไม่เคยใช้ทั้งคู่เลยช่วยตอบไม่ได้นะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:25:01 »
ผมใช้ H1 อยู่ โอเคครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:32:31 »
Stavic facelift หน้าตาโอเคขึ้น

แต่ราคา ไม่โอเลย

วัสดุ อุปกรณ์ข้างใน ขาดๆ เกินๆ
จะหรู ก็ไม่หรู
จะแนวครอบครัวก็ดูก๊องแก๊ง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 00:15:23 »
ผมใช้ hyundai grand starex ตอบเฉพาะที่ใช้เท่านั้นนะครับ

ระหว่าง Hyundai H-1 รุ่น Deluxe กับ SsangYong Stavic ตัวใหม่ Facelife  มีข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไรบ้าง
1. ศูนย์บริการ       หายห่วงครับสำหรับ hyundai ยุคนี้
2. เรื่องของอะไหล่        ศูนย์ดี อะไหล่ก็หายห่วงครับ
3. ปัญหาจุกจิกก            ของผมมีสายสลิงขาดไป1ครั้ง ศูนย์ก็เปลี่ยนให้ใหม่ front touch screen ไม่ติดก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ มีปัญหาแล้วแก้ได้ดีครับ
4. อัตราการกินน้ำมัน        วิ่งต่างจังหวัดผมได้ 11+ ในเมือง8-10
5. ความทนทาน            เพิ่งใช้ได้ปีกว่าตอบไม่ได้ครับ แต่ไม่น่ากังวล
6. รายละเอียดของการประกอบ        คุณภาพตามราคาครับ ใช้ได้
ขอบคุณมากๆครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 00:25:17 »
ไม่เคยใช้ทั้งคู่ครับ
แต่ถ้าเปรียบมวยคู่นี้ ใจผมเอนไปทาง H-1 ครับ
เพราะรูปลักษณ์ แบรนด์ ศูนย์บริการ
และที่สำคัญ.......
เพื่อนเยอะครับ อนาคตน่าจะหาอะหลั่ยได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 00:30:05 »
ใช้ H-1 อยู่ครับ ตัวdeluxe ส่วนตัวมีปัญหา 2เรื่องครับ

1.ช่วงล่างไม่ค่อยประทับใจ มันโคลงอวก เปลี่ยนโช๊คหลังแล้วดีขึ้นแต่ยังไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่
2.เอาซ่อมสีที่ศูนย์บริการแล้วงานออกมาไม่ดี มีเสียงออดแอดภายในแต่ช่างแก้ไม่ได้ เลยไม่ค่อยประทับใจบริการหลังการขายเท่าไหร่

เรื่องอื่นๆยังไม่มีปัญหาอะไรครับ ขับชานเมืองได้ 8-9กม/ล เครื่องแรงทันใจ ขึ้นสะพานดีกว่าเบนซินเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 00:54:59 »
ไม่เคยใช้ครับ แต่ผมชอบ H1 มากกว่า

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 03:04:23 »
ขับมาแล้วทั้ง 2 รุ่น แต่ Stavic รุ่นใหม่ ยังไม่ได้ลองขับ และคิดว่าคงไม่มีโอกาสลองขับอีกแล้วละ

ถ้าเคสนี้ จบกับ H-1 ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:43:43 »
ใช้ h-1 รุ่นปี2012
มีปัญหาดังนี้ครับ
1 เครื่องดับกลางอากาศ (วิ่งชะลอดับ)
2 แอร์ไม่เย็น (กรณีรถติด/ วิ่งช้า)

:)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:41:48 »
ผมเคยใช้ H-1 ตัวแรกๆเลย

ผมว่ามันดีหมด ตามโครงสร้างเลยนะ

ช่วงล่างแบบมีแชสซีส มันก็ได้แนวพวก PPV จะให้ไปเหมือน alphard คงเป็นไปไม่ได้ แต่ข้อดีคือโครงสร้างมันแข็งแรงมาก
ข้อเสียในรุ่นที่ผมเคยใช้คือมันกินซ้าย และเบาะเล็กไปนิด (สำหรับคนตัวใหญ่น้อยกว่าท่านเชงนิดนึงแบบผม) อย่างอื่นดีหมดนะ แอร์ก็เย็น เย็นเร็วด้วย ฉ่ำด้วย

ภายใน ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่าว่า รุ่นปีที่หลังน้ำท่วมมา วัสดุภายในมีการเปลี่ยนจำพวกส่วนผสม หรือวัตถุดิบเพื่อลดต้นทุนอะไรหรือเปล่า เพราะผิวสัมผัส กลิ่น มันเปลี่ยนไปจนรู้สึกได้เลย

ยิ่งได้ทราบมาว่า รถ H-1 ที่บ้านเราขาย นำเข้าจาก 2 แหล่งผลิต ยิ่งทำให้รู้สึกพะวงว่า H-1 ปัจจุบันยังนำเข้าทั้งคันจากเกาหลีอยู่เหมือนเดิมหรือไม่ อย่างไร

ถ้ามีท่านใดทราบข้อมูลเชิงลึก ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:42:30 »
ใช้ Hyundai H-1 อยู่ครับ รถซื้อมือสองสภาพดีๆมา ตอนนี้ใช้ไป 7 หมื่นกว่าโล รถปี 2009
1. ก็เข้าศูนย์ตามปกติ ไม่เคยมีปัญหา ราคาก็ไม่เห็นว่าจะต่างจาก Accord G8
2. ส่วนตัวผมไม่เคยมี แต่คนอื่นอาจมีรึป่าวไม่รู้ บางทีอะไหล่บางชิ้น ต้องสั่ง และ อาจต้องรอนาน
3. เกี่ยวกับตัวรถไม่มีครับ แต่ถ้าเกี่ยวกับ เบาะ+เครื่องเสียง+ๆลๆ ที่ทำจากข้างนอก มีครับ ถ้าจะทำ ต้องเลือกร้านให้ดีๆ อย่าพลาดแบบผม :((
4. น่าจะพอๆ กับ พวกรถ PPV มั้ง ผมเน้นวิ่ง ตจว ก็ได้ประมาน 8-12 แล้วแต่การขับขี่ รถมันต้านลม ยิ่งขับเร็ว มันก็ยิ่งสูบ
5.
6. ไม่ถึงกับยอดเยี่ยม แต่ผมก็พอใจเหมือนกัน นานๆก็มีเสียงดังบ้าง ตามแผงประตูสไลด์

ไม่เคยขับ Stavic แต่ผมว่า H1 เป็นรถที่คุ้มค่าดีครับ อัตราเร่งไม่อืด มีรอรอบนิดเดียว ขับทางตรงสบาย ภายในกว้างมาก ถ้าหั่นเหลือ 3 แถว แต่..เวลาเข้าโค้ง ก็โคลงเยอะไปหน่อย ไม่ค่อยมั่นใจ
ช่วงล่างเดิมๆ ถือว่าค่อนข้างกระด้างไปหน่อย ปัญหาเด้ง ก็มีบ้างไม่มีบ้าง เวลาเจอผิวทางไม่เรียบ