ผู้เขียน หัวข้อ: ปีหน้าจะออกรถใหม่ที่บ้าน 3 คันครับ 525d / cayenne s E-hybrid / V Class ครับ มีคำถามครับ  (อ่าน 4827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Geogeorgee

• Newbie
  • *
1 ลังเลระหว่าง 525d กับ activehybridครับ คันนี้คุณแม่ใช้เองครับ ขับเองอายุ50 ใช้งานจันทร์-ศูกร์ครับ ใช้วันละประมาณ50km อย่างต่ำครับ คุณแม่เคยใช้E34,E60 อยากทราบว่ารุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับใช้งานในเมืองคลานเป็นส่วนใหญ่ แต่ผมเชียแม่ไปseries 7ความชอบล้วนๆแต่ผมว่าใหญ่ไปเดินทางในเมืองจะลำบาก
  1.1 ขอถามเรื่อง series7ครับ ว่าตัวใหม่รถเริ่มถึงมือ ลค เมื่อไรอะครับ
  1.2 series7 รุ่นใหม่จะมีactivehybridไหมครับ

2 Cayenne ตอนแรกดูไว้ กับx6ครับ แต่คันนี้ไว้ใช้ไปต่างจังหวัดทุกเสาร์อาทิตย์ 600km+และผมใช้บ้างเวลาผมอยู่ไทยครับ ลักษณะใช้งานของผมในเมืองส่วนใหญ่ครับ เลยได้ข้อสรุปมาว่าเอา cayenne แต่ว่าตอนนี้มีตัวเลือกเพิ่มมาอีกคือ GL ครับ ที่บ้านเคยใช้ benz ตอนผมเด็กๆคันเดียวแล้วไม่เคยใช้อีกเลยครับ ช่วยเทียบ cayenne กับ GL แบบหมัดต่อหมัดให้หน่อยครับ

3 V class คันนี้ดูกับ Alphard คันนี้ไว้ใช้เวลาครอบครัวไปเที่ยวครับและเป็นรถสำรองสำหรับที่บ้านครับ เวลาไปเที่ยว ผู้ใหญ่ 3 สูงอายุแม่ผมเอง1 กับลูกสาว1ครับ ให้น้ำหนักไปทางoptionเยอะนะครับช่วยเทียบให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
1. เป็นผมเอา AH5 เพราะขับสนุกกว่าครับ คงไม่ได้ใช้นานมากไม่เป็นไรครับ สบายมาก ส่วน7 ตัว E ผมเห็นที่เยอรมันมาแล้ว ส่วนจะมาไทยรึป่าวไม่รู้ ถ้าชอบคันใหญ่ๆก้จัดได้นะคับ สวยกว่ารุ่นเดิมเยอะเลย ปีหน้าไทยน่าจะได้เห็น

2. Cayenne E hybrid ผมว่าเหมาะแล้วไม่กินน้ำมันมากแถมแรงด้วยจะมีที่น่าสนใจก้ Jaguar F pace ปีหน้าไทยน่าจะได้เห็นสวยกว่า ดูทันสมัยกว่า Cayenne คับ

3. เป็นผมเอา Alphard ครับ มันลงตัวกว่า V ดูแข็งๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 10:34:43 โดย AkE »

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."

V class คันนี้ดูกับ Alphard คันนี้ไว้ใช้เวลาครอบครัวไปเที่ยวครับและเป็นรถสำรองสำหรับที่บ้านครับ เวลาไปเที่ยว ผู้ใหญ่ 3 สูงอายุแม่ผมเอง1 กับลูกสาว1ครับ

โจทย์นี้ Alphard กินขาดในทุกๆด้าน จากที่เคยนั่งมาทั้ง2ตัว

หากไม่ต้องการตราดาวแล้ว ไม่มีเหตุอะไรเลยที่ต้องเลือกV Class
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. งบไม่เกี่ยง AH5 เลยครับ ส่วน7 ผมว่ามันยาวกว่า5ไม่ได้มากมายขนาดนั้น เวลาขับผมว่าไม่ต่างมาก
    ส่วนจะมาเมื่อกับรุ่นไฮบริดจะมีหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ จริงๆเชียร์7ใหม่ไปเลย
2. X6 F16 ก็สวยนะครับ คาเยนมาถึงช่วงกลางเกือบค่อนปลายโมเดลแล้ว
3. Alphard แน่นอนครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
5ขับง่ายกว่า7เยอะครับ ทั้งความรู้สึกและความเป็นจริง

อีกตัวก็alphard or vellfierเช่นกัน

ออฟไลน์ WASADM

1. AH S5 น่าใช้มากๆ ครับ ทั้งแรง ทั้งประหยัด แต่ถ้าให้เลือก ผมคงลงมาเล่น 525i ไม่ก็ 528i ครับ คิดว่าค่าน้ำมันคงไม่ส่งผลกระทบ เลยชี้เป้าไปที่เบนซิน ซึ่งนุ่มเงียบกว่าครับ ขับในเมืองจะรู้สึกได้ถ้าเป็นดีเซล
     1.1 เคยได้ลองขับ S7 F02 ขนาดขับตอนรถโล่งๆ แล้ว บอกเลยครับ ว่ามันลำบากมากๆ เทอะทะเกินไป ไม่ค่อยสะดวกนักถ้าขับเอง แต่ถ้ามีคนขับอันนี้น่าสนใจครับ  :-\ :-\ :-\
     1.2 ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

2. Cayenne ไม่เคยขับครับ แต่ภาพลักษณ์และสมรรถนะ อันนี้รู้กันอยู่แล้ว แต่ถ้าอยากแตกต่าง ลองรอดูเจ้า Jaguar F-pace ก็ได้ครับ

3. Alphard แบบไม่ต้องคิดเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

1. ใช้วิ่งคลานในเมืองใช้ 528i หรือ 525d ก็พอครับและอีกอย่างช่างของ BMW ก็ไม่ได้คุ้นเคยกับระบบไฮบริดเท่าไหร่นะครับ ซื้อรุ่นที่ช่างรู้ปัญหาดูแลเราได้ดีกว่า ส่วนตัวถ้าเน้นใช้ในเมืองผมอยากให้รอดู E class ด้วยครับเพราะเท่าที่ใช้มาทั้ง E class และ series 5 รุ่นปัจจุบันพบว่าวงเลี้ยวของ E class ทำได้ดีกว่ามากๆ เหมาะกับการคลานไปในเมืองจอดรถในห้างมากกว่าครับ

2. ไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆ คือ cayenne รุ่นนี้ขายมาหลายปีแล้วคงจะใกล้เปลี่ยนโมเดล ส่วน GL ไม่มีข้อมูลและยังไม่เคยเห็นบนถนนเลยครับ รถที่น่าสนใจยังมี GLE อีกรุ่นครับที่กำลังจะมาน่าจะต้นปีหน้า

3. Alphard 3.0 ชนะขาดครับ v class นอกจากตราดาวแล้วยังไม่มีอะไรน่าใช้กว่า Alphard เลยครับ

ออฟไลน์ V221

Re: ปีหน้าจะออกรถใหม่ที่บ้าน 3 คันครับ 525d / cayenne s E-hybrid
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 07:37:31 »
1. คุณแม่ขับคนเดียวผมว่า 5 เหมาะกว่าครับ 7 จะไม่สะดวกเวลาหาที่จอดแน่ๆ ผมใช้แต่S Class หรือA8 มาเป็น10ปีบอกได้เลยว่าขับเองใช้ในเมืองทุกวันไม่เหมาะแน่ๆครับ เวลาไปจอดที่ไหนหาช่องจอดยากเย็นมากยกเว้นไปห้างหรูๆก็จะได้ยามมาโบกให้จอดที่พิเศษได้
1.1 คงไม่เร็วกว่าต้นปีหน้าสำหรับ CBU ส่วน CKD คงไม่เร็วกว่าปลายปีหน้าโน่น
1.2 คาดว่าน่าจะมีมาสู้กับ S300 Hybrid
2. บ้านเราต้อง Cayenne เท่านั้นครับ GL ออกสไตล์นั่งสบาย กว้างขวาง มาคนละแนวกับ Porsche เลย
3. ขึ้นกับความชอบครับ ถ้าเป็นคุณพ่อผมจะเลือก V250 แบบไม่ลังเลเพราะช่วงล่างหนักแน่นวิ่งทางไกลดีกว่าAlphardแบบไม่มัข้อกังขาแน่นอน หลายท่านคิกว่าเหมือนVitoแต่จริงๆแล้วV Classเป็นรถ7ที่นั่งช่วงสั้นเหมือนAlphardครับ ภายในก็หรูเหมือนNew C Class W205 แบบเหมือนกันเป๊ะๆ ราคาก็แพงกว่าAlphard 2.5L ร่วม2ล้านหรือแพงกว่าAlphard V6 เป็นล้านครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
1.528iน่าสนกว่าไฮบริดในเรื่องความจุกจิกและการซ่อมบำรุงที่จะตามมา คุณแม่น่าจะชอบเครื่องเบนซินที่เดินเรียบและเงียบกว่า พี่ชายออก7 Hybridมาพี่สะใภ้ไม่ชอบเลยบอกเทอะทะ ไม่คล่องตัว ชอบเอาE classไปแทน
2.ยังเลือกCayenneดูคล่องตัวกว่า ส่วนGLดูใหญ่โตเทอะทะไปหน่อยค่ะ
3.เลือกAlphard or Vellfire เลือกแต่งvip loungeดูดีกว่าV classเยอะค่ะ
แต่ช่วงล่างจะสู้V class,Volkไม่ได้ตามที่คุณV221บอกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2015, 08:12:50 โดย Yinglek »
X6 , Panamera , Everest

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ขอถามอีกข้อครับ f pace เข้าไทยราคาประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ SM.

GL ที่ว่า นี่คือตัวปัจจุบันใช่มั๊ยครับ ต่อไปคงกลายเป็น GLS ซึ่งรถจะยาวกว่า Cayenne แน่ๆครับ ถ้าจะเทียบกัน น่าจะเป็นตัว GLE มากกว่านะครับ แต่ตอนนี้ GLE ยังไม่เปิดตัวเลย อาจจะเพราะ ML ยังไม่หมด stock

ผมเห็นด้วยกับคุณ V221 นะครับ ช่วงล่าง V-Class น่าจะหนักแน่นกว่า Alphard แน่ๆ และดูแล้ว จขกท น่าจะมีงบเพียงพอ ยังไงลองดูก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

alphard + คนขับรถครับ

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
ให้คุณแม่  525d ก็แรงหลือครับ hybrid5 มันเหมาะสำหรับคนชอบความแรงจริงซื้อรถให้เหมาะกับคนใช้ประจำดีกว่าครับ