ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยประมาณราคาขายต่อของรถหลังจากครบ 5 ปีตามนโยบายหน่อยครับ  (อ่าน 3828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาตัวไหน เรื่องราคาขายต่อถึงไม่ใช่ปัจจัยหลัก แต่สำหรับผมก็มีผลไม่น้อย เพราะรายได้ไม่มากมายอะไรครับ
1. Jazz V AT 660K
2. Sonic LTZ 687K
Jazz อีก 5 ปีน่าจะมี All new แล้ว ส่วนโซนิคไม่ต้องสืบ หายวูบแน่ๆ แต่ก็พอทำใจได้ครับ เพราะชอบทั้งภายนอกภายใน ความอเนกประสงค์ดูแล้วต่างกันไม่เยอะ คุณภาพการประกอบก็พอจะรู้ฤทธิ์เดชของเชฟอยู่ แต่ถ้าอย่างอื่นโอเคจะขอลองของดูซักที  :D

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมก็สงสัยอยู่เหมือน จขกท. ครับว่า ผู้ค้ารถมือสอง จะใช้จุดนี้มากดราคารถมือสอง ที่ซื้อในช่วงเวลาเหล่านี้ ในอนาคตหรือไม่

รอท่านผู้มีประสบการณ์มาช่วยชี้แนะด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Devil13

Sonic 1.4  ม้า 100 ตัว
Jazz   1.5  ม้า 120 ตัว
ลองไปทดลองขับแล้วตัดสินใจดูอีกทีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

Jazz อีก 5 ปีน่าจะมี All new แล้ว   ---  ไม่ถึง5ปีครับ   2-3ปี ไม่เกินนี้ครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ถ้าราคาจะตก ผมว่าเพราะมีรถพวกนี้ในตลาดมากมายมากกว่าครับ คืออุปทานจะมาก ราคาก็ตกลง แต่คงไม่มาก เพราะคนที่จะใช้รถมือ2ราคาเริ่มต้นก็น่าจะมากขึ้นเหมือนกัน ยิ่งพวก honda toyota คงเหมือนเดิม เพราะบ้านเราหนีไม่พ้นพวกนี้ ซึ่งเต๊นท์จะใช้ข้ออ้างลดภาษีมาอ้างกดราคาคงไม่ได้หรอกครับ เพราะคนที่ได้คืนภาษีกับไม่ได้คืน ซื้อรถ jazz มันก็คือรถคันเดียวกัน อยู่ดี ถ้าสภาพดีเหมือนกันก็ต้องราคาเท่ากัน

ออฟไลน์ redsun

ผมคาดว่าราคารถมือสองในอีก 5 ปีข้างหน้าของกลุ่มนี้
น่าจะต่ำลงกว่าที่ควรจะเป็นอยู่บ้างครับ แต่ก็คงไม่ถึงกับผิดธรรมชาติจนเกินไป
ผู้ที่ซื้อรถในกลุ่มดังกล่าวที่ "ไม่ได้" รับคืนภาษีดังกล่าว อาจจะเจ็บตัวมากขึ้นนิดหนึงครับ

ทั้งหมดทั้งมวลก็คงอยู่ที่ว่ามีปริมาณรถยนต์ในกลุ่มดังกล่าว
ออกมาขายในตลาดรถมือสองเป็นจำนวนมากน้อยเพียงไร
ผนวกกับตัวเลือกอื่นเช่น รถป้ายแดงในกลุ่มเดียวกันมีราคาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าไม่รักชอบโซนิคและได้ส่วนลดของแถมหนักๆหล่ะก็ อย่าเสี่ยงเลยไปแจ๊สดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ส่วนตัวผมก็มองตลาดรถมือสองในอนาคตไม่ออกเหมือนกัน แต่เรื่องคืนภาษีก็ไม่ค่อยกระเทือนตลาดเท่าไหร่มากนัก

เพราะมันไม่ได้กันทุกคนที่ซื้อรถในกลุ่มนี้ ราคาอาจจะทรงๆ หรือทรุดหนัก เป็นไปได้ทั้งสองกรณี

แต่ผมว่าการจะเลือกรถดีๆที่อยู่กับเรา สี่-ห้า ปีจริงครับราคาขายต่อก็มีผลในการตัดสินใจ เพราะทำให้เราเหลือเงินไปเริ่มต่อกับคันใหม่ได้มากกว่า

แต่ผมอยากให้เลือกเอาคันที่คิดว่ามันใช่ และอยู่ในกลุ่มที่ราคาขายต่อรับได้ไม่น่าเกลียด ถ้าตัวเลือกเป็นสองคันนี้ ผมเชียร์ฝั่งแจ๊สครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 08:51:03 โดย nudragon »

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
เดาตามราคาตลาดปัจจุบัน แจ๊สเกิน 4 แสนไปนิดหน่อย โซยู น่าจะไม่ถึง 4