ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องหลานค่ะ  (อ่าน 22905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาเรื่องหลานค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:49:56 »
ขอบคุณทุกท่านและพี่จิมมี่ด้วยนะคะ

ตอนนี้หลานดิฉันเริ่มเข้าใจในบางอย่างแล้ว

แต่ยังติดสิ่งที่จะเลือกเรียนอยู่ค่ะ

พ่อของหลานดิฉันแนะนำให้เรียนที่สถาบันรัชภาคต์(ตรงข้าม ม.ราม)

เรียนสาขาเครื่องกล (ยานยนต์ไม่มีเปิดสอน) เรียนง่ายๆ เหมาะกับตัวเขา

สามปีจบระหว่างนั้นก็หางานทำเลี้ยงตัวเองไปด้วย มันพอจะเวิร์กไหมคะ

เมื่อคืนก็คุยกับพ่อของเขา พ่อเขาบอกว่าโรงเรียนโตโยต้าก็ไม่ต่างอะไรกับโรงเรียนเซเว่น !!

ดิฉันเลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ  ::) ::)

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องหลานค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:31:19 »
ขอบคุณทุกท่านและพี่จิมมี่ด้วยนะคะ

ตอนนี้หลานดิฉันเริ่มเข้าใจในบางอย่างแล้ว

แต่ยังติดสิ่งที่จะเลือกเรียนอยู่ค่ะ

พ่อของหลานดิฉันแนะนำให้เรียนที่สถาบันรัชภาคต์(ตรงข้าม ม.ราม)

เรียนสาขาเครื่องกล (ยานยนต์ไม่มีเปิดสอน) เรียนง่ายๆ เหมาะกับตัวเขา

สามปีจบระหว่างนั้นก็หางานทำเลี้ยงตัวเองไปด้วย มันพอจะเวิร์กไหมคะ

เมื่อคืนก็คุยกับพ่อของเขา พ่อเขาบอกว่าโรงเรียนโตโยต้าก็ไม่ต่างอะไรกับโรงเรียนเซเว่น !!

ดิฉันเลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ  ::) ::)

ก่อนจะตัดสินว่าโรงเรียนดีหรือไม่ ลองหาข้อมูลดูก่อนดีมั้ยคะ หรือไม่ก็ไปที่โรงเรียนนั้น ๆ เลยค่ะ

โรงเรียนเซเว่น เค้าก็ให้การศึกษาคนเรียนนะคะ เหมาะสำหรับคนต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย แต่ทุนในการศึกษามีน้อยมากหรือไม่มีเลย

แล้วที่ที่สถาบันรัชภาคต์ สาขาเครื่องกล อะไรเนี่ย มันใช่สิ่งที่อยากเรียนหรือเปล่าคะ ลองดูให้ดี

ขอเสริมเล่าเรื่องประกอบนึดนึงนะคะ
เพราะมีคนรู้จักอยู่คนค่ะ ลูกแกอยากเรียนสถาปัตย์มาก แกก็ส่งเสริมให้ไปเรียนเสริมพวกวาดภาพที่เอาไว้สอบตรงเข้ามหาลัยดัง ๆ
เรียนอยู่หลายปี เรียนไปเรียนมา ปรากฎว่าเพิ่งจะมารู้ก่อนสอบตรงว่า ไอ้ที่ไปเรียนวาดภาพมาหน่ะ มันไม่ใช่ที่เอาไว้ไปสอบเข้ามหาลัย
ประมาณว่า ดุ่ม ๆ เรียน โดยไม่ได้หาข้อมูลรายละเอียดรอบ ๆ ดูเลยว่า จะทำแบบนี้ ต้องทำอะไรก่อนหลังบ้าง เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมก่อนสอบ

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า คุณพ่อของคุณหลาน อาจจะรู้จักคนเป็นลูกดีที่สุดหรือเปล่าคะ? ยังไง ๆ ก็คงต้องแล้วแต่คุณพ่อของคุณหลานแล้วหล่ะคะ
Merc Addicted