ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ >>ติดสปอร์ตไลท์ในรถ mazda 2<<<<  (อ่าน 6803 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ขอคำแนะนำ >>ติดสปอร์ตไลท์ในรถ mazda 2<<<<
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:34:01 »
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ผมใช้ mazda 2 skyactiv 2017 มาประมาณ 8 เดือน
โดยปกติไฟหน้าจะเป็น LED ทั้งไฟสูงและไฟต่ำ ซึ่งการใช้งานสำหรับในเมืองไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
ไฟส่องสว่างได้เป็นปกติ มองเห็นชัดเจน
แต่เมื่ออาทิตย์ก่อน ต้องกลับต่างจังหวัดด่วน เวลากลางคืน ซึ่งเป็นเส้นทางที่มืดมาก ไม่มีรถผ่าน เปิดไฟสูงแทบจะไม่เห็นเส้นทางด้านหน้า
เลยมีแนวคิดว่า น่าจะติดสปอร์ทไลท์ เพื่อช่วยในการขับขี่ในถนนที่มืดมากๆ ในอนาคต เลยจะขอความรู้ดังนี้...

1. การติดตั้งไฟสปอร์ทไลท์ ในรถเก๋งเล็กๆ สามารถต่อได้ปกติเหมือนกับรถโฟร์วิลเลยหรือไม่?

2. แบตเตอรี่ในรถเก๋งรองรับไฟได้ขนาดไหน

3. จำนวนวัตต์ ตามสเปคของสปอร์ทไลท์แต่ละรุ่น บอกอะไรบ้าง บางรุ่น 40 วัตต์ 63 วัตต์ ฯลฯ (เข้าใจว่ามันคือกำลังไฟ แต่กะไม่ถูกว่า 40 วัตต์มันแรงขนาดไหน)

4. มีร้านและรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ คือตอนนี้ดูแค่ในเฟสบุ๊คเค้าส่งอย่างเดียวไม่รับติดตั้ง
และอยากติดตั้งแยกกับไฟปกติของรถ มีปุ่มเปิดปิดเฉพาะ

หมายเหตุ
1)ผมแจ้งไว้ก่อนครับ ว่าจะใช้ไฟสปอร์ทไลท์ในกรณีทางที่มืดมากๆ และไม่มีรถสวนทางเท่านั้น
หากใช้ในกทม. ก็คงไม่ใช้ หาผ้าคลุมตัวสปอร์ทไลท์ไว้แน่นอนครับ
2) ฟิล์มหน้ารถ 60 ครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ >>ติดสปอร์ตไลท์ในรถ mazda 2<<<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:44:50 »
ไม่ตอบในส่วนของสปอร์ตไลท์นะครับ แต่แนะว่าให้เปลี่ยนฟิล์มเป็นความเข้ม 40 พอครับ
รถผมบานหน้าผมติด 40 ทุกคันครับ กลางคืนขับสบายๆ
ลองเช็คองศาของไฟหน่อยก็ดีครับ ส่องต่ำไปหรือสูงไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ >>ติดสปอร์ตไลท์ในรถ mazda 2<<<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:56:18 »
ผมว่านำรถไฟเชคองศาไฟหน่อยไหมครับ
ผมขับ Mazda 2 รุ่นเดียวกัน ไฟเหมือนกัน ไปกลับ ต่างจังหวัดทุกสัปดาห์
ทางมือสนิทไม่มีไฟเลย ผมว่าไฟรถมันก็สว่างปกติดีนะครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:58:58 »
เห็นด้วยกับพี่ข้างบน กลับไปแก้ไขที่ตัวฟิล์มบานหน้าครับ ลดลงมาเหลือห้ามเกิน 40% ช่วยได้เยอะกว่าครับ

อ่อ ไฟหน้าแบบ LED ผมเคยขับแล้วหงุดหงิดครับ ผมว่ามันไม่ค่อยขับโฟกัสเท่าไหร่ครับ ผมชอบแบบฮาโลเจนมากที่สุดครับ (สำหรับไฟสูงนะ)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 16:08:41 »
ไฟหน้าแบบ led เหมือนจะดี
แต่เอาเข้าจริง halogen สว่างๆใช้ดีกว่าเยอะครับ
ไม่แยงตาเพื่อนด้วย

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 16:12:07 »
ลองหาข้อมูลในYoutubeดูครับมีเปรียบเทียบSpotlightให้เห็นหลายแบบเลยครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 17:13:29 »
รถเจ้าของกระทู้ติดฟืลม์หน้าเกิน40% หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ให้เปลี่ยนฟิลม์ก่อนครับ
รถที่ไฟหน้าเดิมๆออกจากห้างถ้าไม่ติดฟิลม์บานหน้ามืดเกิน40%
จะไม่มีปัญหาครับ การติดดวงไฟเพิ่มเป็นการแก้ปัญหา
ปลายเหตุ และรบกวนเพื่อนร่วมทางอีกทั้งอาจจะผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 17:55:42 »
ติดเลยครับ  แนะนำดูประเภทของโคมก่อนนะครับว่าเป็นแบบไหน   

มีทั้งรวมแสง กระจายแสง   เดี๋ยวได้สปอร์ตไลท์อารมณ์ไฟตัดหมอกมา

ถ้าเน้นโฟกัสเฉพาะจุดก็รวมแสง  แสงจะยิงตรงๆ ส่องทางได้ดี  ผมติดแทนไฟตัดหมอกเดิม  เอาไว้ขับกลางคืนดึกเหมือนกันครับ   

แต่บานหน้า 60 มันมืดเกินไปเยอะครับ  ผมใช้ 20 เอง ทนร้อนแต่ไม่เดือดร้อนแทนเพื่อนร่วมทางครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 17:58:32 »
แนะนำเปลี่ยนฟิลม์เช่นกันครับ อาจจะต้องไปดูฟิลม์บานหน้าที่แพงหน่อย ยกตัวอย่างเช่น midas ตัวท๊อปๆ แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าดีจริงหรือไม่  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 18:44:18 »
หาแบบ spot นะครับ แบบนี้มัน flood ฟุ้งกระจาย ผมสั่งมาแต่ยังไม่ติดซักที ใช้ชุดแยกสาย spotlight เลยครับ ติดเอง เอาง่ายๆไม่ต้องพ่วงสวิทซ์ ไม่ต้องตัดต่อสายไฟอะไรเลย

Upd pic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2017, 18:48:11 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 19:22:59 »
ไปเปลี่ยนฟิล์มหน้ารถลงเป็น 40 ซ๊าาาาาาาาาาาาาาาาา

สปอร์ตไลท์ไม่ต้องไปติด พอติดเดี๋ยวก็ใช้ถูกใช้ผิด เดือดร้อนเพื่อนร่วมทางอีก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 20:18:08 »
ถ้าไฟหน้า LED ของมาสด้า 2 sky ยังสว่างไม่เพียงพอต่อการใช้งาน
รุ่นที่ไฟฮาโลเจน ก็คงจะไม่ต้องขับกลางคืนแล้วล่ะครับ

เปลี่ยนฟิล์มบานหน้า จะแก้ตรงจุดกว่าครับ

ปล.ผมก็ใช้มาสด้า 2 ไฟ LED ฟิล์มบานหน้า 40% ครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 21:14:36 »
ผมเข้าใจอารมณ์นี้เลย ไม่ใช่ไฟมันไม่สว่าง แต่จุดมืดกับจุดสว่างมันต่างกันเกินไปเนื่องจากความคมของ Cut-off ของ LED projector แต่ปกติเปิดไฟสูงก็น่าจะดีขึ้นนะครับ ของ จขกท อาจมาจากฟิล์มที่มืดเกินไปด้วยส่วนนึง ส่วนเรื่องอยากติดไฟเพิ่มตามความคิดผมผมว่าเอาเป็น halogen ดีกว่าไหมครับ ไม่ก็ LED แสงเหลือง มันจะเห็นถนนดีกว่าแสงขาวๆนะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 06:36:29 »
ก่อนอื่นต้องมาดูว่า ฟิล์ม 60 ของ จขกท หมายถึงอะไรก่อนนะครับ

ฟิล์ม สมัยใหม่เขาจะไม่เรียกกันแบบนั้นแล้วนะครับ เขาจะดูเรื่องความ ให้แสงส่องผ่าน ได้กี่เปอร์เซ็นต์ แล้วก็จำนวน ชั้นของฟิล์ม ว่ามีกี่ชั้น อะไรประมาณนี้กันแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมก็แนะนำว่าให้เปลี่ยน ฟิล์มบานหน้า ก่อนเหมือนกัน เปลี่ยนให้เป็นเบอร์ที่ใสขึ้นมาก่อนแล้วลองขับดูอีกทีครับ

ส่วนเรื่องไฟ ถ้าไม่พอจริงๆพวกไฟหน้าสมัยใหม่อย่าง ซีนอน led อะไรพวกนี้เห็นเขาของแต่งแบบเพิ่มความสว่างขายอยู่ แต่ผมไม่ได้ใช้หลอดแบบนั้นเลยไม่เคยได้กับดูเขาสักที แต่คิดว่าก็คงไม่พ้นของ PIAA ฟิลิป ออสแรม แน่ละครับ ลองเข้าไปศึกษาตามเวปยี่ห้อพวกนี้น่าจะมีให้ดูอยู่ครับ

สปอร์ไลท์ นี่อยากให้เอาไว้เป็นตัวเลือกท้ายๆเลยครับ ถ้าไม่ได้เข้าป่าแบบรถ 4wd จริงๆ ไม่อยากให้ติดเลยครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 07:12:29 »
ตอบให้ตรงคำถามดีกว่าครับ ผมเคยขับเส้นเลี่ยงเมือง เส้นชนบท
มันมืดขนาดใช้ไฟสูงแล้วยังมองไกลๆไม่ชัด ขับได้ไม่เกิน 60
ยิ่งถ้าฝนตกยิ่งหนักครับ อันนี้ผมเข้าใจเพราะรถผมฟิลม์ 40

ขนาดเป็น PPV ไฟสว่างจ้าๆยังมองไม่เห็นเลยครับ
ไฟส่องไปได้ แต่ความคมของไฟ จะช่วยให้เราตัดสินใจได้ง่าย

ตอบเลยว่าติดได้ครับ แต่ต้องเดินสายไฟเข้าตัวรถ น่าจะมีคชจ มากพอสมควร
ลองไปให้ร้านตกแต่งออฟโรดได้ครับ น่าจะมีไอเดียในการติดตั้ง

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:49:52 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ

หลายท่านบอกว่าฟิล์ม 60 มืดไป แต่สำหรับผมในสภาพในเมือง หรือพื้นที่ปกติทั่วไป ผมมองเห็นชัดเจนปกติครับ
แต่พอมันมืดแบบ มืดมิดจริงๆ ไฟสูงของ mazda 2 ซึ่งเป็น led มันสว่างไม่พอจริงๆครับ มันสว่างแบบกว้าง ไม่สว่างแบบแสงพุ่ง
ผมใช้ปาเจโร่สปอร์ทตัวเก่า ไฟสูงแบบฮาโลเจนยังสว่างกว่าเลย
เลยจะวนมาปรึกษาเรื่องไฟสปอร์ทไลท์เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง นอกจากการเปลี่ยนฟิล์มครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:08:28 »
บอกตามตรงไม่ควรติด   เช็คฟิล์มที่ใช้อยู่ดีกว่า    หน้ารถกับข้างรถมีส่วนในการมองเห็นเวลากลางคืน  ปกติไฟห้าก็สว่างพออยู่แล้ว  และอยู่ที่การมองคนขับ  ด้วย

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:17:04 »
ลองปรับองศาไฟให้สูงขึ้นสิครับ สว่างไปไกลยันดาวอังคาร

Mazda2 ตั้งไฟมาค่อนข้างต่ำมาก ไฟต่ำนี่มุดใต้ท้องรถแทบทุกคัน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 14:18:47 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ

หลายท่านบอกว่าฟิล์ม 60 มืดไป แต่สำหรับผมในสภาพในเมือง หรือพื้นที่ปกติทั่วไป ผมมองเห็นชัดเจนปกติครับ
แต่พอมันมืดแบบ มืดมิดจริงๆ ไฟสูงของ mazda 2 ซึ่งเป็น led มันสว่างไม่พอจริงๆครับ มันสว่างแบบกว้าง ไม่สว่างแบบแสงพุ่ง
ผมใช้ปาเจโร่สปอร์ทตัวเก่า ไฟสูงแบบฮาโลเจนยังสว่างกว่าเลย
เลยจะวนมาปรึกษาเรื่องไฟสปอร์ทไลท์เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง นอกจากการเปลี่ยนฟิล์มครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ถ้าเป็นเช่นนั้น รถมาสด้า 2 ที่วิ่งเส้นทางไม่มีไฟถนน คงต้องติดไฟเพิ่มกันทุกคันเลยนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 20:33:39 »

ลองทดสอบนั่งในรถแล้วเปิดไฟสูงส่องไปในถนนที่มืดๆ
แล้วออกมายืนนอกรถ มองออกไปดูว่าไฟที่ส่องไปนั้นความสว่างแตกต่างกันมากหรือไม่
มองตรวจสอบทั้งพื้นถนนและเสา/ขอบข้างทาง

ก็พอจะบอกได้ว่าฟิล์มที่ติดนั้นมืดเกินไปหรือไม่ (โดยทั่วไปฟิล์มด้านหน้าถ้าขนาด60แบบที่เข้าใจโดยทั่วไป
จะถือว่าค่อนข้างมืดสำหรับทัศนวิสัยด้านหน้าในเวลากลางคืน

แต่อย่างไรก่อนจะทดสอบก็ตั้งระดับไฟให้ถูกต้องเสียก่อนด้วยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 11:16:40 »
ใส่เพิ่มแล้วประกันส่วนของระบบไฟจะขาดนะครับ  :-X ตอนติดตั้งควรจะหาร้านที่มีความเชี่ยวชาญจะดีกว่า ลองปรึกษาร้านที่รับแต่งรถรถลุยป่าน่าจะดีที่สุด ผมเห็นมีร้านพวกนี้ใกล้ๆแยกศรีอุดมที่อุดมสุข กับศรีณคริทนทร์ช่วงเลยซีคอนสแควร์มาหน่อยนึง หรือที่ไหรก็ได้ที่พวกรถแต่งลุยป่าเค้าไปกันน่ะครับ  :) ราคาไฟอาจจะแพงกว่าแต่ผมเชื่อว่าติดตั้งเรียบร้อยดีและใช้งานทนทานครับ ถ้าใส่ไฟดวงใหญ่ๆตอนอยู่ในเมืองเอาที่ครอบมาใส่ไว้ด้วย ตำรวจจะได้มาหาเรื่องจับไม่ได้เพราะเราใส่ที่ครอบถูกกฏหมายไม่ได้พร้อมใช้งาน จับไม่ได้นะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ sakchai99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 08:54:31 »
ไร้ค่าครับ  สปอตไลท์ led มันไม่สว่างเลย