ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูที่เติมก๊าซของ Nissan Sylphy 1.6E CNG ครับ  (อ่าน 17065 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มาดูที่เติมก๊าซของ Nissan Sylphy 1.6E CNG ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:03:43 »
ที่เติมก๊าซของ Sylphy ไม่พัฒนาเลย สู้ Toyota ไม่ได้เลย รายนั้นเขาเป็นแบบถังน้ำมันแล้ว แย่เลย เจ้าหญิง เติมแบบนี้บ่อยๆ กระโปรงช้ำพอดีครับ

อีกอย่าง ไหนๆ เอารุ่น E มาทำเพราะเผื่อเป็นรถ Taxi  แล้ว ช่วยเอาลายไม้มาใส่ด้วยจะดีมากครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: มาดูที่เติมก๊าซของ Nissan Sylphy 1.6E CNG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:06:08 »
กรรม
อยู่ในฝากระโปรงหน้าใช่มั๊ยเนี่ยยย
555 แบบนี้เอาไปติดเองก็ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

Re: มาดูที่เติมก๊าซของ Nissan Sylphy 1.6E CNG ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:07:19 »
กรรม
อยู่ในฝากระโปรงหน้าใช่มั๊ยเนี่ยยย
555 แบบนี้เอาไปติดเองก็ได้

ใช่ครับ ทำให้เจ้าหญิงแย่ลงไปเยอะเลย นางงามตู้กระจก (นังติส) ยังอยู่ในฝาถังเลยครับ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:10:04 »
จบกัน  555 เปิดกระโปรงกันสนั่นหวันไหว

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:10:56 »
จบกัน  555 เปิดกระโปรงกันสนั่นหวันไหว
ครับ เปิดกระโปรง เจ้าหญิงกันมันเลยครับ...ทะลึ่งนิสนึง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:48:22 »
ปัดโธ่ หมดกัน  >:(

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 18:48:41 »
Nissan เอ้ยเกือบจะดีแล้วเชียว มาตกม้าตายไอ้เรื่องที่เติมเนี่ยน๊าาา

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 19:25:29 »
นิสสันน่าจะแบบเดียวกับอัลติส เลยนะ ขนาดซิตี้เค้ายังเติมฝาถังเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 19:33:08 »
กลายเป็นถูกมองว่าไปติดมาเองจากข้างนอกเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 19:39:39 »
ซะอย่างงั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 19:48:50 »
กรรมแบบนี้น้องซิลฟีก็จะถูกกระทำชำเราด้วยการเปิดกระโปรงให้คนอื่นเห็นข้างในประจำเลยสิเนี่ย

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 20:05:27 »
กรรมแบบนี้น้องซิลฟีก็จะถูกกระทำชำเราด้วยการเปิดกระโปรงให้คนอื่นเห็นข้างในประจำเลยสิเนี่ย

555

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 20:18:38 »
เหมือน แลนเซอร์ แซยิด cng ของผมเลย เหอะๆ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 20:51:46 »
ของcity ที่เติม cng   อยู่ตรงที่เติมเดียวกับน้ำมันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 21:07:42 »
ถ้าแบบนี้เวลาเข้าปั้มเติม แล้วต้องเปิดฝากระโปรง มันก็ยังไงๆ อยู่นะ สำหรับรถใหม่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 21:20:45 »
แบบนี้ก็ถือว่าเป็นการระบายความร้อนเครื่องยนต์เวลาเติม แก็ส ฮาาาาา ::)

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 21:31:28 »
สำหรับฮอนด้ากับโตโยต้า ที่หัวเติมอยู่ตรงฝาน้ำมันเพราะบริษัทเค้าทำเองภายในบริษัทครับ.

แต่ของนิสสันที่หัวเติมเป็นแบบนั้นแล้วอยู่ที่ฝากระโปรง เพราะนิสสันไม่ได้ทำเอง
แต่จ้างบริษัทอื่นมาติดตั้งให้ครับ. เป็นกรณีเดียวกับนาวาราที่ติดแก๊สอ่ะครับ
อันนั้นก็จ้างบริษัทข้างนอกติดตั้งให้กับทางนิสสันครับ.

อันนี้ผมร่วมศึกษานะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ.

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 22:14:55 »
ผมว่าพลาดอย่างแรงเลย
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 22:39:34 »
ไม่เข้าท่าเลยครับ...

รออัลติสซีเอ็นจีตัวใหม่ดีกว่า...  ;D

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 22:53:39 »
สำหรับฮอนด้ากับโตโยต้า ที่หัวเติมอยู่ตรงฝาน้ำมันเพราะบริษัทเค้าทำเองภายในบริษัทครับ.

แต่ของนิสสันที่หัวเติมเป็นแบบนั้นแล้วอยู่ที่ฝากระโปรง เพราะนิสสันไม่ได้ทำเอง
แต่จ้างบริษัทอื่นมาติดตั้งให้ครับ. เป็นกรณีเดียวกับนาวาราที่ติดแก๊สอ่ะครับ
อันนั้นก็จ้างบริษัทข้างนอกติดตั้งให้กับทางนิสสันครับ.

อันนี้ผมร่วมศึกษานะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ.
ผมก็คิดแบบนั้นครับ แบบนี้เขาเรียกว่าสักแต่ทำจริงๆ

ออฟไลน์ OhhoT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 12:33:50 »
เหมือนอกหักนิดๆ แอบเซ็ง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 13:07:46 »
การติดตั้งระบบก๊าชนั้นทำให้อุณหภูมิในห้องเครื่องสูงขึ้นเลยออกแบบให้ที่เติมอยู่ตรงนั้นเพื่อที่เราจะได้ตรวจสอบเรื่องความร้อนรวมไปถึงห้องเครื่องในส่วนอื่นๆด้วย และที่วิ่งได้แค่ร้อยโลนิดๆก็เพื่อจะได้ตรวจสอบห้องเครื่องบ่อยๆและเป็นการพักคนไปในตัว

ช่วยเต็มที่ละนะ  ::) ::) ::)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 13:30:57 »
การติดตั้งระบบก๊าชนั้นทำให้อุณหภูมิในห้องเครื่องสูงขึ้นเลยออกแบบให้ที่เติมอยู่ตรงนั้นเพื่อที่เราจะได้ตรวจสอบเรื่องความร้อนรวมไปถึงห้องเครื่องในส่วนอื่นๆด้วย และที่วิ่งได้แค่ร้อยโลนิดๆก็เพื่อจะได้ตรวจสอบห้องเครื่องบ่อยๆและเป็นการพักคนไปในตัว

ช่วยเต็มที่ละนะ  ::) ::) ::)
;)

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 21:52:23 »
เขาออก แบบเพื่อให้สะดวกต่อการเติมแก๊ส  ในเมืองไทยที่เนืองแน่นมากกก

ทำให้เติมได้ทั้ง ซ้าย และขวา   เห็นช่องไหนว่างปุ๋บ เข้าไปเสียบเติมได้ทันที

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 22:12:44 »
เขาออก แบบเพื่อให้สะดวกต่อการเติมแก๊ส  ในเมืองไทยที่เนืองแน่นมากกก

ทำให้เติมได้ทั้ง ซ้าย และขวา   เห็นช่องไหนว่างปุ๋บ เข้าไปเสียบเติมได้ทันที

ความเห็นนี้ถูกต้องแล้วครับ ท่านที่วิจารณ์แสดงว่าไม่เคยใช้รถ CNGแน่นอน การมีช่องเติมแก๊สอยู่บริเวณเดียวกับช่องเติมน้ำมันในทางปฏิบัติจะไม่สะดวก เพราะคุณจะเข้าเติมแก๊สได้เฉพาะฝั่งเดียว แต่ถ้าอยู่ในฝากระโปรงหน้ารถ จะเข้าช่องเติมแก๊สฝั่งไหนก็ได้ครับ  บางครั้งความสวยงามและความสวยงามก็ไม่ใช่ข้อดีเสมอไป

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 18:00:55 »
แต่ว่าผมเคยเจอคนเติมข้ามฝั่งนะครับ แต่ต้องจอดชิดๆหน่อย แล้วสายก็ห้อยโดนกระโปรงหลัง

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 22:04:58 »

ความเห็นนี้ถูกต้องแล้วครับ ท่านที่วิจารณ์แสดงว่าไม่เคยใช้รถ CNGแน่นอน การมีช่องเติมแก๊สอยู่บริเวณเดียวกับช่องเติมน้ำมันในทางปฏิบัติจะไม่สะดวก เพราะคุณจะเข้าเติมแก๊สได้เฉพาะฝั่งเดียว แต่ถ้าอยู่ในฝากระโปรงหน้ารถ จะเข้าช่องเติมแก๊สฝั่งไหนก็ได้ครับ  บางครั้งความสวยงามและความสวยงามก็ไม่ใช่ข้อดีเสมอไป

การเติมด้านข้างถือว่าได้มาตราฐานมากกว่า เปิดฝากระโปรงเติม วาล์วหัวเติมอยู่ในที่ร้อนๆใกล้เครื่องยนต์ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องดีเลย ทำออกมาทีหลังชาวบ้าน น่าจะทำให้ดีกว่านี้ เข้าใจว่าคู่แข่งออกมานานแล้ว คงไม่กะยอดขายอะไรมาก ไม่ต้องลงทุนถึงขั้นอยู่ในไลน์การผลิตเหมือน Benz NGT ,Altis CNG, City CNG

ผมละสงสารเด็กปั้ม CNG ตอนรอคิวจอดอยู่กับที่เครื่องยิ่งร้อนระอุ มาเปิดประโปรงรถที ไอร้อนปะทะหน้าดำดร่ำเครียดกัน แถมมือผองแน่ๆ ถ้าต้องหยิบก้านเหล็กที่่ค้ำฝากระโปรงรถร้อนๆ เด็กบางคนถึงกับใส่ถุงมือกันเลยทีเดียว แล้วคุณจะไม่พอใจถ้าเด็กมันปิดฝากระโปรงคุณแรงๆ หรือปิดไม่ถูกวิธี บางทีต้องเดินไปปิดเองดีกว่ามั่นใจกว่าอีก ::)

ส่วนข้อดีที่คุณว่าไม่ต้องเลือกหัวเติมนั้น  >:(ปัญหาที่แท้จริงมันอยู่ที่ปั้ม cng จำนวนน้อย ผู้คนแย่งกันเติม ถ้าปั้มมันเยอะ ก็เลือกช่องหัวเติมได้เหมือนน้ำมันละครับ   

อยากให้นึกถึงตอนเติมน้ำมันในปั้มช่วงเทศกาล ขนาดเติมน้ำมันยังต้องรอคิวกันเลย วิ่งเข้าไปครั้งแรก เจอแถวว่างเยอะกว่าแต่หัวเติมอยู่คนละฝั่งก็ต้องยอมรอ ไม่งั้นก็เสี่ยงจอดชิดๆตู้หน่อย ลากสายข้ามกระโปรงหลังเสี่ยงต่อรอยขีดข่วนอีก แบบนี้ต้องออกแบบที่เติมน้ำมันในกระโปรงรถด้วยเลยไหม !!

จากคนใช้ CNG ทั้งรุ่นเปิดกระโปรงรถและด้านข้าง ;D