ผู้เขียน หัวข้อ: V60 มีกลิ่นไหม้ๆครับ  (อ่าน 6783 ครั้ง)

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
V60 มีกลิ่นไหม้ๆครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:35:47 »
วอลโว v60 พอเร่งรอบสูงมีกลิ่นเหม็นไหม้เข้าห้องโดยสารหนะครับสักพักหายไป ข่วงที่กลิ่นมาน่าจะอยู่แถวๆ รอบ สามพันกว่าสี่พัน ความเร็วเกือบๆ 140 ครับ

ลองค้นหาข้อมูลดูพบว่ามีคนเคยเจอเหมือนกันและบางท่านก็บอกว่าเป็นหลายยี่ห้อ แต่ที่ผมขับมาทั้งหมด ขนาดเร่งรอบห้าหกพัน ยังไม่เคยได้กลิ่นเลยครับ บางท่านบอกว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วจะหาย แต่ทีนี้ผมเพิ่งออกรถมาจากศูนย์ได้ไม่นานยังไม่ถึงเวลาที่จะเปลี่ยนเลย ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ได้กลิ่นทั้งหมดสองครั้ง ครั้งละประมาณเกือบๆสองนาทีได้ ขนาดเปิดแอร์เป็น close circulation ยังได้กลิ่น แต่เครื่องเดินเรียบปกติดี รอบ ความเร็ว ความร้อน ทุกอย่างปกติ

ไม่ทราบว่าอย่างนี้ต้องทำอย่างไรครับ และเรียนถามเพื่อนสมาชิกที่เคยประสบปัญหาอย่างนี้ว่า มันเป็นเรื่่องปกติจริงรึปล่าวครับ? ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 08:26:40 โดย huhu515 »

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: V60 มีกลิ่นไหม้ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:37:20 »
กลิ่นน้ำมันเกียร์ร้อนจนระเหยครับ  อย่าซีเรียสมาก  ถ้าระดับน้ำมันเกียร์ยังปกตินะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:57:34 »
ไม่ต้องซีเรียสครับ

Swift Fiesta Accord 2.0 ตัวเก่า Mazda 2 ฯลฯ อีกมากมายที่เป็น รถยุโรป เป็นกันหลายคันครับ

แต่ผมไม่เชื่อว่าเป็นกลิ่นน้ำมันเกียร์ระเหยนะ.....

น้ำมันเกียร์ เป็นระบบปิด ถ้ามันจะระเหยออกมา แสดงว่า ซีลต่างๆ ที่หัวหมูก็น่าจะมีปัญหา

หรือถ้าคุณ Hutzero กับคุณผู้อ่านท่านอื่นๆ สามารถยืนยันได้ ขอเรียนเชิญโพสต์ได้ครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนกัน หาสาเหตุมานานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2013, 23:59:44 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 00:37:02 »
ของผมเคยเหยียบไปถึง 6-7 พัน รอบ ยังไม่ได้กลิ่นครับ

ที่ใช้ๆอยู่ยังไม่เคยเจออาการนี้ครับ

ออฟไลน์ Brazos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:16:32 »
อยากรู้สาเหตเหมือนกันครับ ผมขับ Swift อยู่ รอบ 3000 กว่า กลิ่นนี่หอมหวลมาเชียว T_T
Suzuki Swift 1.25 GL CVT ZC72S

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:20:50 »
รถใหม่ๆเท่าที่เคยขับมา เป็นทุกคันเลยครับ หลังจากช่วงแรกๆผมไม่เคยได้กลิ่นอีก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:36:03 »
ใช่กลิ่น Catalytic Converter หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ namliab

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:28:31 »
เคยใช้มาสด้า 2 แล้วเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ สัก 3-4 หมื่นโลก็หายไปเองอ่ะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:41:39 »
ยังมีอีกกรณีหนึ่ง คือ หน้าคลัชคอมแอร์ไหม้  แต่มักไม่เป็นกับรถใหม่  เป็นกับรถที่หน้าคลัชคอมฯ จับไม่สนิท พอคอมฯตัดต่อที่รอบสูง ๆ ทำให้เกิดการฟรี มีกลิ่นไหม้ออกมา  ของผมคันเก่าเวลาอัดเกินห้าพันรอบก็เป็นเช่นกัน อยากรู้ว่าใช่กรณีนี้หรือเปล่า ลองปิดปุ่ม ac  เหลือไว้เฉพาะพัดลม แล้วลองวิ่งดู  ถ้ากลิ่นหาย  แสดงว่าหน้าคลัชคอมฯใกล้แล้ว  ทะนุถนอมหน่อยครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:59:11 »
ยกตัวอย่าง รถ captiva ผมก็เป็น ช่วง 2000 กม แรก กลิ่นไหม้แรงมากๆ เป็นช่วงๆ แต่ไม่ได้มีกลิ่นไหม้ตลอดเวลา
เป็นเฉพาะ วิ่งเร็วๆ แต่ตอนนี้จะ 5000 กม ละ กลิ่นไหม้จางลงไปเยอะเลย

สำหรับผมเฉยๆ นะ เพราะเท่าที่อ่านมาใน webboard  captiva หลายๆ คันก็มีกลิ่นไหม้ๆ ซึ่งใช้ไปสักพักกลิ่นก็หายไปเอง ครับ

ผมว่า v60 ของ จขกท มีกลิ่นไหม้ อาจเป็นปกตินะครับ ลองสังเกตอาการอีกสักพัก วิ่งสักหลายพันกิโล ถ้ากลิ่นหาย ผมว่ามันปกตินะ
ถ้า จขกท ไม่สบายใจ ก็เอารถเข้าศูนย์ check ดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:54:58 »
เป็นเหมือนกันครับ
ใช้มาหมื่นกว่าโลแล้ว อาการเดียวกันเลย
เข้าใจว่าเป็นกลิ่นไหม้ของพวกน้ำมันลื่น+จาระบีทาสายพานทั้งหลายเมื่อโดนความร้อนจัดๆ

เมื่อก่อนใช้น้องปลาวาฬก็กลิ่นนี้ครับ กลิ่นเดียวกันเป๊ะ !!!

แต่ผมขับตามเต่าคลานซะมากกว่าเลยไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไหร่
ไว้เข้าศูนย์จะลองถามดูน่ะครับ :)

ออฟไลน์ huhu515

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:11:57 »
วันนี้จะแวะเข้าศูนย์พอดี เดี๋ยวจะพาช่างไปนั่งแล้วจะมาอัพเดทนะครับ

เท่าที่เคยใช้มาใช้รถเครื่องใหญ่มาตลอดแล้วไม่เคยรู้สึเลย ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึปล่าวครับ เพราะเท่าที่เห็นคนบอกว่ามีก็มีตั้งแต่ โฟกัส วิออส ซิวิค ส่วนที่เคยใช้ j32(250xv), e280, es300 ไม่เคยเจอครับ อาจจะว่าส่วนนึงไม่ค่อยไปที่รอบสูงบ่อยด้วย แต่ j32 ผมเคยเหยียบรอบหกพัน จนเกียร์ตัดไปเลย เพราะอยากทดลองว่ามันเซฟโหมดจริงรึปล่าว ขนาดนั้นก็ยังไม่เคยได้กลิ่นเลยครับ แต่ v60 นี่พอคิ๊กดาวน์แล้วเร่งแซง พอแซงเสร็จปุ๊ปก็ผ่อน หลังจากนั้นก็จะมีกลิ่นมาทันทีครับ

กลิ่นมันก็ไม่ได้รุนแรงอะไรมากมายนะครับ คือรู้สึกว่ามันตุหน่อย อืมมมันกลิ่นแบบ"ใหม้"อะครับ (ไหม้+ใหม่) ไม่รู้จะพอช่วยให้เข้าใจได้บ้างไหมนี่ ;D

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:20:54 »
 :D เข้ามาแชร์ประสบการณ์นะค๊ะ คุณพ่อลูกตาลบอกว่าไม่ว่ารถยุโรปหรือญี่ปุ่น เครื่องยนต์เบนซินเวลาเหยียบคันเร่งสุดๆจะมีกลิ่นแบบนี้ทุกคัน มากน้อยแล้วแต่ (แต่ก็ไม่รู้กลิ่นอะไรนะค๊ะ) คุณพ่อบอกว่าเป็นกลิ่นเหยียบสุด เวลาคุณพ่อขี่ BIGBIKE  ออกต่างจังหวัด เจอรถบ้างคันเหยียบหนี เวลาขี่ไล่รถตามหลังขนาดใส่หมวกแบบเต็มใบ ใส่โม่งคุลมหน้ายังได้กลิ่นไหม้ๆแบบนี้เลย ค๊ะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:49:18 »
น่าสนใจแฮะ  น้ำมันเกียร์ หรือหน้าคลัทช์คอมแอร์ เดี๋ยวผมลองไปสังเกตุมาสด้า2บ้าง เพราะได้กลิ่นเหมือนกัน แต่นานๆทีนะครับ ต้องอัดไป6พันรอบโน่น ถึงจะได้กลิ่น

แต่คิดว่าแคทฯ คงไม่ใช่ เพราะมันทนความร้อนได้สูงอยู่แล้ว  ส่วนน้ำมันเกียร์มันน่าจะเป็นระบบปิดสมบูรณ์นะครับ

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:10:35 »
สาเหตุผมไม่ทราบนะครับ

กลิ่นไหม้ ผมแบ่งเปนสองช่วงนะครับ

1 เมื่อรับรถใหม่ๆ ช่วงแรกๆครับ ตอนนี้หายไป
2 ที่เปนอยู่บ้างคือ เมื่อขับออกตัวหรือเร่งความเร็วรอบสูงๆ จะมีมาครับกลิ่นไหม้ แล้วหายไป เลยเข้าใจว่า น่าจะเกิดจากการเร่งที่ความเร็วรอบสูงๆนะครับ

ปล. ผมใช้มา สองหมื่นกว่า แล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 13:28:34 »
Vios ออกป้ายแดงก็เหม็น แต่ไม่เข้ารถ
จอดรถแล้วเปิดห้องเครื่องดู เหม็นไหม้มาก (ไม่เปิดก็เหม็น)
ใช้ไปสัก 1000-2000โลก็หายแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 14:16:14 »
ของผม V60 ก็เป็นครับ เวลากดหนักๆ หรือคิกดาวแล้วจุ่มเต็มๆ ยาวๆ  จะมีกลิ่นโฉยตามมาหน่อยๆ แล้วหาย ไม่ว่าจะปรับระบบแอร์แบบอากาศหมุนเวียนภายในหรือเวียนอากาศภายนอกด้วย ให้เดา เหมือนแคตฯไหม้  รึเปล่า???  รอผู้รู้มาช่วย ;D ;D

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 14:49:21 »
ผมเดาว่าอาจะเป็นสารบางอย่างที่เคลือบอยู่ตามผิววัสดุ เช่นน้ำยาหล่อลื่นชิ้นส่วนต่างๆ ที่เคลือบอยู่ภายนอกระหว่างกระบวนการผลิต
พอเจอความร้อนสูงในห้องเครื่องก็จะระเหยแล้วปะปนเข้าไปในระบบแอร์

ออฟไลน์ @XMAN@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 17:41:34 »
Mazda 3 ก็เป็นครับ เร่งรอบสูงสักพักก็มีกลิ่นโชยมา คล้ายๆน้ำยาดัดผม เดาว่าเป็นพวกน้ำมันอะไรสักอย่างที่เคลือบมา พอเบาเครื่องลงหน่อย แป็บเดียวกลิ่นก็หาย

Vios ตัวแรก ตอนใหม่ๆก็เป็นครับ พอพ้นรันอินก็หายไป แล้วมามีกลิ่นอีกทีตอนยางฝาครอบวาว์ลมันเสื่อม น้ำมันเครื่องมันซึมลงไปโดนท่อร่วม แต่อันนี้กลิ่นจะออกไหม้ๆหน่อย

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 10:59:21 »
วันนี้จะแวะเข้าศูนย์พอดี เดี๋ยวจะพาช่างไปนั่งแล้วจะมาอัพเดทนะครับ

เท่าที่เคยใช้มาใช้รถเครื่องใหญ่มาตลอดแล้วไม่เคยรู้สึเลย ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึปล่าวครับ เพราะเท่าที่เห็นคนบอกว่ามีก็มีตั้งแต่ โฟกัส วิออส ซิวิค ส่วนที่เคยใช้ j32(250xv), e280, es300 ไม่เคยเจอครับ อาจจะว่าส่วนนึงไม่ค่อยไปที่รอบสูงบ่อยด้วย แต่ j32 ผมเคยเหยียบรอบหกพัน จนเกียร์ตัดไปเลย เพราะอยากทดลองว่ามันเซฟโหมดจริงรึปล่าว ขนาดนั้นก็ยังไม่เคยได้กลิ่นเลยครับ แต่ v60 นี่พอคิ๊กดาวน์แล้วเร่งแซง พอแซงเสร็จปุ๊ปก็ผ่อน หลังจากนั้นก็จะมีกลิ่นมาทันทีครับ

กลิ่นมันก็ไม่ได้รุนแรงอะไรมากมายนะครับ คือรู้สึกว่ามันตุหน่อย อืมมมันกลิ่นแบบ"ใหม้"อะครับ (ไหม้+ใหม่) ไม่รู้จะพอช่วยให้เข้าใจได้บ้างไหมนี่ ;D

ผมใช้ V40 อาการเดียวกันเลยครับ ...เพิ่งออกเหมือนกัน เวลาเหยียบมิดพุ่งปรู๊ดเลย 120 ไป ผ่อนๆ มาเมื่อไหร่ก็ได้กลิ่นครับ

ตกลงเข้าศูนย์แล้วมีอะไรอัพเดทบ้างไหมครับ