ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่2017 Merc C-Coupe W205 เวลาเบรคแล้วมีเสียงดังครืดดดด ผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 8136 ครั้ง)

ออฟไลน์ FLEX

• Newbie
  • *
เพิ่งออกจาโชว์รูมได้ 4 วันครับ สังเกตุอาการเวลาเบรคจะดังครืดดด บ่อยมากครับ
ยิ่งพอตอนล้างรถออกมาจากร้านคาร์แคร์ใหม่ๆ ยิ่งดังครับ เป็นปกติของรถใหม่ค่ายตราดาวรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2017, 11:03:34 โดย FLEX »

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
ผมใช้cla250 ก็เป็นอาการเกี่ยวกันแหละครับ

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
ดูจะเป็นอาการปรกติของค่ายนี้ไปแล้วครับ  E ตัวใหม่ก็เป็น
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ถ้าขับไปซักพัก แล้วเสียงหายไป ก็คือ ผ้าเบรคยังไม่ได้อุณหภูมิครับ .. เป็นบ่อย ตอนเช้า กับ ตอนล้างรถนี่แหละครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
เป็นครับบ

ใช้มาจนมันชินหูแล้ว เคยไปบี้กับศูนย์อยู่พักนึง "ไร้ประโยชน์" ครับ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ spybond

• Newbie
  • *
น่าจะปกติครับ

ขับ GLC 250d ก็เป็นครับ

ออฟไลน์ CJ.

เป็นครับ ทั้ง C และ E ของผมเจอตอนออกรถใหม่ๆ ขับๆไปก็หายคิดว่าคงปกติครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
เป็นครับบ

ใช้มาจนมันชินหูแล้ว เคยไปบี้กับศูนย์อยู่พักนึง "ไร้ประโยชน์" ครับ

แสดงว่าผมอุ่นใจได้ว่าได้ของแท้แน่นอนใช่ไหมครับ55555

---มีคำถามเพิ่ม1ข้อครับ---
ตรงลิ้นโครเมี่ยมสเกิตร์หน้ามีวิธีป้องกันรอยสะเก็ดหินรึรอยขูดอย่างไรกันบ้างครับ

ถ้าเอาไปแรปpvcหรือPU คิดว่าเป็นทางออกที่ดีไหมครับ ถ้ามีร้านแรปราคาน่าคบหารบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ ขอหลังค์ไมค์ได้ครับ

ผมอยู่แถวบางแสน แต่ก็สะดวกเข้ากทมครับ

ปล.ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้คำตอบสำหรับเรื่องเสียงเบรกครับผม

ออฟไลน์ mothsan

จากที่เคยใช้ตัวนำเข้า ไม่มีเสียงดังนะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เป็นครับบ

แสดงว่าผมอุ่นใจได้ว่าได้ของแท้แน่นอนใช่ไหมครับ55555

---มีคำถามเพิ่ม1ข้อครับ---
ตรงลิ้นโครเมี่ยมสเกิตร์หน้ามีวิธีป้องกันรอยสะเก็ดหินรึรอยขูดอย่างไรกันบ้างครับ

ถ้าเอาไปแรปpvcหรือPU คิดว่าเป็นทางออกที่ดีไหมครับ ถ้ามีร้านแรปราคาน่าคบหารบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ ขอหลังค์ไมค์ได้ครับ

ผมอยู่แถวบางแสน แต่ก็สะดวกเข้ากทมครับ

ปล.ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้คำตอบสำหรับเรื่องเสียงเบรกครับผม
ผมแนะนำ WRAP ดีกว่าป้องกันเศษหินได้ดีครับ(แต่ถ้าโดนชิ้นใหญ่ๆยังไงก็ไม่รอดครับ ;D)

• Newbie
  • *
จากที่เคยใช้ตัวนำเข้า ไม่มีเสียงดังนะครับ

คันนี้CKDคงต้องยอมรับสภาพเสียงเบรกครับ

กรณีนี้อาจจะสะท้อนว่างานประกอบไทยยังมีข้อบกพร่องบางอย่างอยู่ CBUจ่ายแพงกว่า2แสนแต่ได้งานดีงานละเอียด

ออฟไลน์ Eddy5659

นอกเรื่อง  อยู่ Logistic BUU เหรอครับ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ tatum0022

เอกลักษณ์ของเบนซ์คือ เบครมีเสียงครับ และที่คุณต้องยอมรับด้วยคือที่ปัดน้ำฝนติดนะครับ ทำใจไว้ได้เลย ทั้งสองอาการนี้ เป็นทั้ง w204 และ w213 ทั้งสองคันที่ผมมีเลยครับ

E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Tedjung84

อาการเบรคดังที่คุณ จขกท ว่ามาน่าจะปกติครับ ที่ผมสังเกตุพวกเบรค 4pot รุ่นใหม่ๆของค่ายนี้เป็นทุกคัน c,e,s,glc,gle ก็ดังหมดนะ
รถผมวิ่งมา 44xxx มีเสียงดังตอนเบรคชะลอความเร็วลงแต่ไม่ได้เบรคจนรถหยุด  เข้าไปให้ที่ศูนย์ทำความสะอาดให้แล้วก็หายครับ
เขม่าผ้าเบรคค่อนข้างเยอะลองสังเกตุดูครับ

เรื่องเสียงเบรคดังตอนนี้ทราบมาว่าทาง mbth กำลังทดสอบและเก็บข้อมูลอยู่เพื่อจะแก้ปัญหาครับ
หลักๆคือผ้าเบรคนี่ล่ะเห็นว่าลองหลายยี่ห้ออยู่นะ ;)

ออฟไลน์ Stp

อากาศเย็น หรือเพิ่งล้างรถ (= ชื้น) เสียงจะดังมาก แถมจับติดกันอีก

ใบปัดนี่หาของ Bosch Aerotwin เปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนทั้งก้านครั้งแรก รอบต่อไปหาซื้อเฉพาะยางใบปัดได้ C W205/GLC ใช้รหัส 3397009844 (A844S) นะ ผมงมหากับคนขายแทบตายกว่าจะรู้ว่ารุ่นนี้ตัวล็อคไม่เหมือนรุ่นเก่า แถมแยกรุ่นพวงมาลัยซ้าย/ขวาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2017, 18:41:35 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dt9

ถ้าเบรคช่วงที่รถจะหยุด และช่วงปล่อยเบรคเพื่อเคลื่อนตัว เสียงดังแบบที่ว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ
แต่จะไม่เป็นทุกครั้ง บางครั้งก็ไม่มีเสียงนะครับ 
ยิ่งรถติดยิ่งน่ารำคาญ แต่เดี๋ยวก็ชิน ถ้าไม่ได้ยินอาจรู้สึกแปลก
ซึ่ง Benz บางรุ่นจะไม่เป็นนะครับ เช่น GLE  แต่รุ่นนี้น่าจะเป็นทุกคัน

ส่วนกรณีที่มีเสียงวีด ขณะเบรคเพื่อลดความเร็ว ตอนที่ขับปกติ แบบนี้ผิดปกติครับ
MBTH ทราบเรื่องแล้ว แต่ยังไม่มีการแก้ไขจากเยอรมัน ต้องเข้าศูนย์เช็คก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2017, 19:55:27 โดย dt9 »

ออฟไลน์ lovepor1

• **
E300, e coupe , cls , vito , e220d ที่บ้านเป็นหมดครับ เปลี่ยนผ้าเบรกก็ไม่หาย
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
ได้ Benz ของแท้ครับ คันไม่ดังคือผิดปกติ

ออฟไลน์ pp_pong

• **

ผมใช้ตัวนำเข้าก็ดังครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

;D
ได้ Benz ของแท้ครับ คันไม่ดังคือผิดปกติ
--------- >>>>>

W204 ของข้าพเจ้า (รถศูนย์ ประกอบโรงงานของธนบุรี แน่ๆ เพราะมีใบ VIN อยู่ในเก๊ะ)
(ธนบุรีที่เดิมเคยเป็น Dealer แต่เพียงผู้เดียวใน ปท ไทย ในทำนองเดียวกับยนตรกิจเป็นคนขาย BMW น้ะละ)

ไม่มีอาการใดๆนะฮะ
ยกเว้นเรื่องศูนย์ล้อเอียง ซึ่งผู้ซื้อต้องเอาตัวรอดกันเอง ใครไม่เอากลับมาเคลมก็สบายศูนย์ไปซิ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ SM.

ปัจจุบัน benz ก็โดนแซวเรื่อง ของแท้ กันแล้วนะ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ในส่วนออกจากคาแคร์ผมว่าปกติ เป็นกันบ่อย