ผู้เขียน หัวข้อ: รถเบนซ์จอดล็อกรถไว้ แต่ไฟเดย์ไลท์กับไฟท้ายติดค้างไว้ข้างเดียว มันคืออะไรหรอครับ  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ผมเห็นรถเบนซ์ที่จอดไว้บางคันไฟติดแบบนี้เลย แต่ไม่มีคนอยู่ในรถแล้วกระจกก็พับอยู่ ตอนแรกเจอคันเดียวนึกว่าคันนั้นน่าจะเสีย แต่เจออีกคันเป็น GLC Coupe ก็เป็นแบบนี้เลย เลยสงสัยครับว่ามันคือโหมดอะไร

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
ระบบ Roadside Parking Lights (ไฟจอดข้างทาง)
หน้าที่ของ function นี้คือ เปิดไฟเวลาจอดข้างทาง โดยไฟจะเปิด “ข้างเดียว” ทั้งหน้า และหลังแบบเปิดค้างไว้ ไม่กระพริบ เพื่อให้รถที่ขับผ่านเห็นได้ง่ายขึ้น
  รู้สึกว่าใน Ford Everest ก็มีนะครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ระบบ Roadside Parking Lights (ไฟจอดข้างทาง)
หน้าที่ของ function นี้คือ เปิดไฟเวลาจอดข้างทาง โดยไฟจะเปิด “ข้างเดียว” ทั้งหน้า และหลังแบบเปิดค้างไว้ ไม่กระพริบ เพื่อให้รถที่ขับผ่านเห็นได้ง่ายขึ้น
  รู้สึกว่าใน Ford Everest ก็มีนะครับ

ขอบคุณครับ รถที่เจอคือจอดในอาคารหมดเลย เจ้าของน่าจะลืม

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
เป็นไฟจอดค่ะเวลาเราจอดข้างทางในเวลากลางคืนเพื่อให้รถที่ขับผ่านไปมารู้ว่ามีรถจอดอยู่เพื่อความปลอดภัย ทีนี้ที่เจอตามห้าง ตามโรงจอดรถหรือแม้แต่ในเวลากลางวันอาจเป็นเพราะตำแหน่งปิดไฟไม่อยู่ในตำแหน่ง Auto แต่จะหมุนไปทางซ้ายตรงนั้นคือตำแหน่งไฟจอดว่าจะติดข้างซ้ายหรือขวา ที่เจอมากับตัวจะเป็นตอนลงรถแล้วหัวเข้าไปโดนค่ะ

** ไฟจะติดทั้ง daylight ด้านหน้าและไฟด้านหลังนะไม่ได้ติดแค่ด้านหลังอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2023, 08:17:17 โดย chiltunder »

ออฟไลน์ PaPaMan

parking light มีในรถยุโรป จะเปิดติดค้างข้างเดียวซ้ายหรือขวา ให้เปิดใช้งานด้านที่ไกลจากฟุตบาท เช่นจอดชิดขอบทางด้านซ้ายให้เปิดด้านขวา จอดชิดขอบทางด้านขวาให้เปิดด้านซ้าย เพิ่อให้รถที่ขับมาเห็นว่ามีรถจอดอยู่และกะระยะเพื่อไม่ให้ขับเบียดได้ครับ

ใน BMW รหัส F จะด้องเปิดจากก้านไฟเลี้ยวและต้องมีเทคนิคในการเปิด (มีระบุในคู่มือ) ซึ่งคนที่ไม่ทราบจะเปิดไม่เป็น แต่ในรหัส G ทำเป็นปุ่มแยกออกมาเลยทั้งซ้ายและขวา เปิดสะดวกมากครับ พอกลับมาสตาร์ทรถปุ๊บไฟมันก็จะถูกยกเลิกเองเลยโดยอัตโนมัติ

เป็นไฟจอดค่ะเวลาเราจอดข้างทางในเวลากลางคืนเพื่อให้รถที่ขับผ่านไปมารู้ว่ามีรถจอดอยู่เพื่อความปลอดภัย ทีนี้ที่เจอตามห้าง ตามโรงจอดรถหรือแม้แต่ในเวลากลางวันอาจเป็นเพราะตำแหน่งปิดไฟไม่อยู่ในตำแหน่ง Auto แต่จะหมุนไปทางซ้ายตรงนั้นคือตำแหน่งไฟจอดว่าจะติดข้างซ้ายหรือขวา ที่เจอมากับตัวจะเป็นตอนลงรถแล้วหัวเข้าไปโดนค่ะ

** ไฟจะติดทั้ง daylight ด้านหน้าและไฟด้านหลังนะไม่ได้ติดแค่ด้านหลังอย่างเดียว

น่าจะหมายถึง "หัวเข่า" มังครับ สงสัยพิมพ์ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2023, 08:57:29 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ใช่เดย์ไลท์ครับ เป็นพาร์คกิ้งไลท์ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นระบบ Parking Lights ครับ

ผมใช้อยู่ 2-3 ครั้ง แต่ไม่กล้าใช้อีกเลย เคยไปจอดที่มืดๆ แล้วเปิด Parking Lights ไว้ พอเดินๆ ออกจากรถ แล้วหันกลับมามอง เสียวมาก เพราะ

1. ถ้าเปิดด้านในถนน(เปิดฝั่งขวา) เวลามืดๆ กลัวมอเตอร์ไซต์ที่วิ่งไหล่ทาง จะทางเดียวกัน หรือ สิ่งสวนเลนมา นึกว่าไฟรถมอเตอร์ไซต์ด้วยกัน เดี๋ยวมันโซเดมาคอมเอาง่ายๆ กลัวมาก

2. ถ้าเปิดด้านนอก(ด้านซ้าย) ฝั่งขอบถนน ก็กลัวรถที่วิ่งตามมา นึกว่าเป็นไฟท้ายมอเตอร์ไซต์ เพราะเห็นมีดวงเดียว แล้วเขาจะเบี่บงหลบไม่พ้น เจอรถบันทุกสอยเอาง่ายๆ

ผมเลยจอดแบบ เปิดไฟฮาซาด หรือ ไฟฉุกเฉิน กระพริบ ไปเลย ปลอดภัย และ สบายใจกว่า