ผู้เขียน หัวข้อ: จองswiftไปแต่ที่บ้านบอกไม่สนใจhondaบ้างหรอ  (อ่าน 7321 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonsterM3

• Newbie
  • *
จองswiftไปแต่ที่บ้านบอกไม่สนใจhondaบ้างหรอ มาตรฐานน่าจะดีกว่า ไม่ต้องรอรถนาน ศูนย์บริการก็เยอะกว่า เลยอยากถามความเห็นพี่ๆเพื่อนว่าถ้าต้องเปลี่ยนมาใช้hondaจิงๆ
ตัวไหนน่าใช้เพราะจิงๆผมชอบswiftเพราะรูปลักษณ์แค่นั้นจิงๆ แต่พอมามองhonda
brioตัดไป jazz,cityก็กำลังจะตกรุ่น civicผมพยายามดูให้สวยแต่มันก็ไม่โดนครับ
ตอนนี้เลยเคว้งมากเลยว่าตกลงผมจะเอาไงดี ถ้าจะใช้swiftจะให้เหตุผลอะไรที่ดูดี
-ผมใช้เดินทางไปสุวรรณภูมิวันเว้นวัน(เลยอยากได้ประหยัดน้ำมันไม่เอาแก๊ส) บางครั้งอาจต้องใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่1-2ใบ
-เดินทางกลับ ตจว ประจวบ เดือนถึงสองเดือนครั้ง
 ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยออกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: จองswiftไปแต่ที่บ้านบอกไม่สนใจhondaบ้างหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:37:50 »
มาตรฐานน่าจะดีกว่า ไม่ต้องรอรถนาน   แค่นี้ก็พอครับว่ามันไม่จริง รอรถนานเหมือนๆกันนั่นแหละแต่เร็วกว่าน่ะใช่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: จองswiftไปแต่ที่บ้านบอกไม่สนใจhondaบ้างหรอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:13:10 »
ก็ตอบไปเลยว่า "ไม่สนใจ" ก็น่าจะจบนะครับ

แต่ถ้าเลือกฮอนด้าจริงๆ ผมขอเลือก แจ๊ซ ครับ..

มันใกล้จะตกรุ่นก็จริง แต่ผมว่าแจ๊ซ มันดูไม่เก่าง่ายเหมือนซิตี้หรือซีวิคครับ..

ทุกวันนี้แจ๊ซ GD อายุจะเข้าปีที่ 9 ของผม ผมยังรู้สึกว่ามันไม่เก่าเท่าไหร่เลย อิอิ..

จอดเทียบกับมาร์ช มิราจ มาสด้า2 ผมยังรู้สึกว่าของผมมันยังคลาสสิคกว่า

(ปล.ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ) ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:54:35 »
ใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ 2 ใบ ผมว่า swift น่าจะทำไม่ได้ถ้านั่งไปกัน 4 คน ยกเว้นพับเบาะหลัง แล้วนั่งกันไม่เกิน 2 คนครับ
ขับนอกเมือง ชานเมือง Ecocar กับ city car กินน้ำมันไม่ต่างกันมากครับ
Swift ข้อดีคือ ช่วงล่าง  การขับขี่
แต่การใช้งานแบบนี้ผมว่า city น่าจะเหมาะกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:01:23 »
ถ้าใช้เอง ออกเงินเอง ผมเลือกตามใจผมครับ สวิฟก็ว่าจะแอบที่บ้านไปจองเหมือนกันขอรับรถสิ้นปีหน้าเลย เอาชื่อน้องซื้อเอาส่วนลดรถคันแรก

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:04:41 »
ตอนนี้ swift eco ปัญหาเยอะมากเลยนะครับ ไปดูใน club หน่อยก็ดี ตอนนี้สมาชิกใน club บางคนก็เริ่มท้อ ไม่อยากได้แล้วก็มี

ผมเคยเชียร์ให้ญาติซื้อ เค้าจองไปแล้วด้วย แต่รอไม่ไหว โชคดีจริงๆ ไม่ง้นผมคงซวยมากแน่ๆ

เลือก civic (รอไม่นาน หลายที่มีรถเลย) หรือ city ครับ แต่ถ้าชอบขนของก็ jazz ครับ และเห็นด้วยว่า jazz มันดูไม่เก่าเลย ตั้งแต่โฉมแรกละ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:07:19 »
บอกไปเลยคับว่า เพราะ สวิฟมันมี smart entry + keyless  ::)

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:43:04 »
ผมเผ็นคุณคงเอา cityไม่ก็ Jazz ครับ เรื่องตกรุ่นนี่ อย่าไปคิดถึงมันครับ
อย่างน้อยๆอีก2-3ปีโน่น Swift ไม่เหมาะสำหรับใส่สัมภาระเยอะๆเลยครับ
ห้องโดยสาร+ที่เก็บสัมภาระมันทำเพิ่มไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:49:26 »
ตอนนี้ swift eco ปัญหาเยอะมากเลยนะครับ ไปดูใน club หน่อยก็ดี ตอนนี้สมาชิกใน club บางคนก็เริ่มท้อ ไม่อยากได้แล้วก็มี

ผมเคยเชียร์ให้ญาติซื้อ เค้าจองไปแล้วด้วย แต่รอไม่ไหว โชคดีจริงๆ ไม่ง้นผมคงซวยมากแน่ๆ

เลือก civic (รอไม่นาน หลายที่มีรถเลย) หรือ city ครับ แต่ถ้าชอบขนของก็ jazz ครับ และเห็นด้วยว่า jazz มันดูไม่เก่าเลย ตั้งแต่โฉมแรกละ

ผมเห็นด้วยตามที่ท่านกล่าวนะ  ตอนแรกผมก็จะจองสวิฟ(เคยจองแล้วด้วย และขายใบจองไปแล้วด้วย ขายราคาทุนนะไม่ได้จองเพื่อค้ากำไร)  ผมว่าปัญหาเยอะนะตามที่คนในคลับบ่นๆกัน ทั้งปัญหาในด้านเทคนิคของรถ พวก ยางกันความร้อนด้านหลังที่เก็บสัมภาระไหม้ ,สีเพี้ยน,คอพวงมาลัยดัง  เห็นถกเถียงกันในเว็บคลับแล้วก็น่าสนใจน่าคิดว่า อะไรกันนี่รถใหม่แท้ๆยังมีปัญหาให้มาถกเถียงกันเองในกลุ่มผู้ใช้แทนที่จะร่วมกันแก้ไขกับบริษัทซููซูกิ

เมื่อวานผมกะไปจองอีกรอบ คราวนี้จะอาเกียร์ธรรมดา  ประกฏว่าต้องรอถึงเมษา 56 ผมเลยไม่เอาละ รอมิราจ ต่อไปดีกว่า

ออ ถ้าเป็นผมถ้ามีเงินพอนะผมเอาแจส ดีกว่า แต่ขอเป็นไฮบริดนะ ผมว่าเท่ห์ดี อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 09:51:17 โดย superden »

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:56:53 »

ผมเห็นด้วยตามที่ท่านกล่าวนะ  ตอนแรกผมก็จะจองสวิฟ(เคยจองแล้วด้วย และขายใบจองไปแล้วด้วย ขายราคาทุนนะไม่ได้จองเพื่อค้ากำไร)  ผมว่าปัญหาเยอะนะตามที่คนในคลับบ่นๆกัน ทั้งปัญหาในด้านเทคนิคของรถ พวก ยางกันความร้อนด้านหลังที่เก็บสัมภาระไหม้ ,สีเพี้ยน,คอพวงมาลัยดัง  เห็นถกเถียงกันในเว็บคลับแล้วก็น่าสนใจน่าคิดว่า อะไรกันนี่รถใหม่แท้ๆยังมีปัญหาให้มาถกเถียงกันเองในกลุ่มผู้ใช้แทนที่จะร่วมกันแก้ไขกับบริษัทซููซูกิ

เมื่อวานผมกะไปจองอีกรอบ คราวนี้จะอาเกียร์ธรรมดา  ประกฏว่าต้องรอถึงเมษา 56 ผมเลยไม่เอาละ รอมิราจ ต่อไปดีกว่า

ออ ถ้าเป็นผมถ้ามีเงินพอนะผมเอาแจส ดีกว่า แต่ขอเป็นไฮบริดนะ ผมว่าเท่ห์ดี อิอิ

ยังไม่ได้มิราจอีกเหรอครับ จองมากี่เดือนแล้ว 

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:26:44 »
ใส่กระเป๋าเดินทางด้วย ผมนึกถึง City แฮะ ท้ายรถใหญ่จุของได้สะใจเลย
คุณลองไปทดลองขับหรือยังครับ เวลาเลือกรถ อย่ามองแต่ภายนอกนะครับ ภายในห้องโดยสาร ภาพรวมด้านการขับขี่ก็น่าสนใจไม่แพ้กันครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:33:16 »
สัดส่วนรถที่ขายได้ของซูสุกิเทียบกับจำนวนศูนย์บริการแล้ว ความหนาแน่นยังไม่เท่ากับของฮอนด้าหรอกครับ จำนวนคิวของรถที่ไปแต่ละศูนย์ก็ยังน้อยกว่า อย่ามองแค่ว่ามีศูนย์เยอะกว่าแล้วดี ต้องดุด้วยว่าศูนย์ใกล้บ้านนั้นทำงานมีคุณภาพแค่ไหนและต้องรอนานไหม ถ้าใกล้ๆบ้านมีแต่ศูนย์ฮอนด้าที่มีคนหนาแน่นตลอดในขณะที่ซูสุกิมาเช้าได้บ่ายเลย ยังไงยี่ห้อที่คนน้อยกว่าก็เดินทางสะดวกกว่า  :)

การเดินทางต่างจังหวัดนั้นไม่อยากให้ไปหวังพึ่งตายเอาดาบหน้ากับศูนย์ในต่างถิ่นครับ มันควรจะเป็นหน้าที่ของเจ้าของรถมากกว่าที่จะตรวจสอบสภาพให้พร้อมใช้งานก่อนเดินทาง ไม่ใช่ว่าเสียกลางทางแล้วค่อยไปหวังให้เค้าแก้ปัญหาให้ เวลาไปต่างจังหวัดแล้วเห็นรถเสียข้างทางต้องรอรถลากมาพาไปศูนย์ แทนที่จะเป็นจุดหมายหรือโรงแรมที่จองเอาไว้ ผมมองว่าถ้าเกิดเสียกลางทางขึ้นมาต่อให้เป็นรถเจ้าตลาดก็ทำให้งานกร่อยได้ กันไว้ดีกว่าแก้จะดีกว่า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:15:54 »
สัดส่วนรถที่ขายได้ของซูสุกิเทียบกับจำนวนศูนย์บริการแล้ว ความหนาแน่นยังไม่เท่ากับของฮอนด้าหรอกครับ จำนวนคิวของรถที่ไปแต่ละศูนย์ก็ยังน้อยกว่า อย่ามองแค่ว่ามีศูนย์เยอะกว่าแล้วดี ต้องดุด้วยว่าศูนย์ใกล้บ้านนั้นทำงานมีคุณภาพแค่ไหนและต้องรอนานไหม ถ้าใกล้ๆบ้านมีแต่ศูนย์ฮอนด้าที่มีคนหนาแน่นตลอดในขณะที่ซูสุกิมาเช้าได้บ่ายเลย ยังไงยี่ห้อที่คนน้อยกว่าก็เดินทางสะดวกกว่า  :)

การเดินทางต่างจังหวัดนั้นไม่อยากให้ไปหวังพึ่งตายเอาดาบหน้ากับศูนย์ในต่างถิ่นครับ มันควรจะเป็นหน้าที่ของเจ้าของรถมากกว่าที่จะตรวจสอบสภาพให้พร้อมใช้งานก่อนเดินทาง ไม่ใช่ว่าเสียกลางทางแล้วค่อยไปหวังให้เค้าแก้ปัญหาให้ เวลาไปต่างจังหวัดแล้วเห็นรถเสียข้างทางต้องรอรถลากมาพาไปศูนย์ แทนที่จะเป็นจุดหมายหรือโรงแรมที่จองเอาไว้ ผมมองว่าถ้าเกิดเสียกลางทางขึ้นมาต่อให้เป็นรถเจ้าตลาดก็ทำให้งานกร่อยได้ กันไว้ดีกว่าแก้จะดีกว่า  :P

ตามนี้

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:19:54 »
ผมเป็นคนนึงที่เป็นเจ้าของสวิฟท์ครับ ตอนนี้ใช้มา 3 เดือน (วิ่งไป 7,000 กิโล) แล้วยังไม่พบปัญหาอะไรเลย จะมีก็แต่ที่เก็บสัมภาระท้ายนั้นเล็กไปหน่อยนึงหากคิดจะใส่กระเป๋าเดินทางแบบที่เจ้าของกระทู้ต้องการ แถมไม่มีไฟห้องสัมภาระท้ายอีกต่างหาก เปิดมาทีนี่หาของแทบไม่เจอ ลองสรุปเป็นข้อดี-ข้อด้อยจากที่ใช้งานจริงให้แล้วกันนะครับ
ข้อดี
1. ช่วงล่าง มั่นใจได้ครับ ขับสนุกมาก อาจจะแข็งไปหน่อย แต่ถ้าคุณเป็นคนชอบขับรถผมว่าคุณต้องชอบช่วงล่างสวิฟท์
2. ประหยัดน้ำมัน ผมขับรถไม่เร็วมากครับ อยู่ในช่วง 80-120 และส่วนใหญ่จะขับทางไกล (นครปฐม-ชะอำ) มีเข้ากรุงเทพบ้างแต่ไม่บ่อย ใช้โปรแกรม aCar ในแอนดรอยด์เก็บข้อมูล ถึงตอนนี้ได้ 18.6 กิโลลิตรครับ (เติม E20 บางจากตลอดนะครับ)
3. พวงมาลัยคม หมุนแค่ไหนเลี้ยวแค่นั้น ขับง่ายครับ ระยะฟรีมีน้อย
4. สวยทั้งภายในภายนอก ไปไหนก็มีแต่คนชมว่ารถผมสวยครับถึงรถผมจะเดิมๆ ไม่แต่งอะไรเลยก็ตาม  ;D
5. มีปุ่มสปอร์ต เอาไว้ใช้ตอนจะเร่งแซงครับ กดทีไรขับสนุกกว่าเดิมเยอะ เพียงแต่จะเปลืองน้ำมันมากขึ้นเยอะด้วย  :P
6. ออปชั่นเยอะ รถผมเป็นตัวท็อป เลยได้ออปชั่นที่เกินหน้าเกินตารถ B-Segment บางคันในราคาที่ถูกกว่า เช่น Keyless Entry, Push Start, แอร์ออโต้, ABS, EBD, ระบบช่วยเบรก, ถุงลมคู่หน้า
ข้อด้อยบ้างนะครับ
1. ไม่มีไฟส่องแผนที่ และไฟห้องสัมภาระท้าย แต่สามารถซื้ออะไหล่ของ sx4 มาใส่ได้ครับ เห็นในเว็บคลับทำกันหลายคนอยู่
2. เบาะหลังตั้งชันเกินไปหน่อยนั่งแล้วไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ และหมอนรองศีรษะก็เป็นรูปตัว L ไม่เอาขึ้นมันก็ดันต้นคอ
3. ห้องเก็บสัมภาระท้ายเล็กไปนิดนึง แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ใส่อะไรมากอยู่แล้วเลยไม่เป็นไร
4. ไม่มีแผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรง ไม่มียางละไหล่ (ให้ชุดปะยางมาแทน)
5. สำหรับคนที่ยังไม่จอง จองตอนนี้รอรับรถกรกฎาปีหน้าเลยครับสำหรับตัว AT แต่ถ้า MT รับรถไม่เกิน 1 เดือน
เท่านี้แหละครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 11:23:35 โดย Armo »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:31:22 »
ถ้าเป็นผมจะเลือกรถที่ผมชอบ
   เรื่อง 0 บริการผมให้เป็นเรื่องรอง  รถไม่ได้เข้า 0 กันทุกวัน ถ้าให้เปรียบเทียบ
ไม่งั้นพวกยี่ห้อที่นำเข้ามาขายกันน้อยๆก็ ไม่ต้องมีคนซื้อมาขับกันพอดีครับ
suzuki ก็ถือว่ารถเริ่มเยอะ คันที่มีปัญหา มันก็มีกันทุกยี่ห้อ
และรถใหม่เชคตามระยะ
ไม่มีไรมากมาย บริการ ความสะดวกรวดเร็ว อาจจะไม่เท่า พวกรถตลาด
   เลือกรถที่เราชอบ แต่ควรไปลองขับ ไปสัมผัสจริงก่อนนะครับ ว่าเราชอบจริงๆ
ดีกว่าซื้อรถที่ไม่ชอบมาขับ  เราจะได้มีความสุขกับรถเราครับ  ;D

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:16:54 »
กลับต่างจังหวัดบ่อย เป็นผมเอา civic ไปแล้ว

มันแปลกตาครับ ตอนแรกผมด่าเสียเลยซีวิค ดีไซน์ไม่ได้เรื่อง

มาถึงวันนี้ผมมองมันสวยกว่าตัว FD ไปแล้ว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:23:37 »
ฮอนด้าก็น่าสนครับ แต่ถ้าจะซื้อจริงๆคงต้องขยับไปแจ็ชหรือซิตี้
H.

ออฟไลน์ saintseiya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:34:00 »
ซื้อรถที่เราชอบดีที่สุดครับ  ;D ท้าชอบมากๆก็ซื้อไปเลยครับ
แต่ถ้าชอบพอๆกันก็รองไปขับดูครับว่าคันไหนเหมาะกับเรา
เงินเรารถของเราเราขับเองใช้เอง

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:16:16 »

ยังไม่ได้มิราจอีกเหรอครับ จองมากี่เดือนแล้ว 
6เดือนครับ 14มีนา 55

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:45:08 »
ถ้าขับเอง ออกเงินเอง เลือกในสิ่งที่ชอบครับ

แต่ถ้าจะขนกระเป๋าเดินทางใบใหญ่ 2 ใบ Swift จะลำบากหน่อย

กรณีนี้ ถ้าดู Honda ผมว่า Jazz หรือ City (CNG หรือไม่ก็ได้)  ตอบโจทย์กว่าครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:59:05 »
ใช้สวิฟท์มาพันกว่าโลครับ (สลับใช้) ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ รถออฟชั่นเยอะ ขับดีจริง ๆ

แต่ถ้ารอถึง ก.ค ผมคงไม่รอ

กรณี จขกท ต้องมีสัมภาระเยอะ Swift ไม่น่าเหมาะ ยกเว้นนั่งกันไม่เกิน 2 คน ห้องเก็บของเล็ก

เชียร์ให้ไปดู Jazz ครับ ผมขับมาสี่ปีแล้ว ถึงตอนนี้ยังรู้สึกว่ามันสมชื่อรถเอนกประสงค์จริง ๆ คันเล็ก ขับง่าย ประหยัด ขนของได้น้อง ๆ กระบะ

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:52:33 »
 บอกไปเลยครับ  ว่า ไม่สนใจ   ในใจมีแต่ สวิฟท์ คันเดียวเท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:15:18 »

ไม่ได้ว่า swift ไม่ดีนะครับ(รู้อยู่ว่ามันดี) และผมก็ชอบ swift มากๆ ขนาดตัวเองไม่ได้จะใช้ ยังไปเชียร์ให้คนอื่นซื้อ แล้วก็ติดตามดูมันมาเรื่อยๆ ช่วงแรกเห็นสมาชิกในคลับบางคนมีปัญหาทั่วไปๆ ก็ยังคิดเลยว่าเค้าคิดมากกันเกินไปรึป่าว แต่ตอนนี้ปัญหามันชักจะมากขึ้นเรื่อยๆ จนผมทำใจเลยว่าถ้าจะซื้อ ไม่ mirage ก็ honda sedan 1.2 เท่านั้น ทั้งๆ ที่ใจยังชอบ swift มากๆ

สงสารซูจริงๆ กำลังไปได้ดีทีเดียว ดันมาฆ่าตัวเองซะงั้น
ลองอ่านดูนะครับ ผมไม่ได้มั่ว
http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?board=34.0

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 23:01:49 »

ไม่ได้ว่า swift ไม่ดีนะครับ(รู้อยู่ว่ามันดี) และผมก็ชอบ swift มากๆ ขนาดตัวเองไม่ได้จะใช้ ยังไปเชียร์ให้คนอื่นซื้อ แล้วก็ติดตามดูมันมาเรื่อยๆ ช่วงแรกเห็นสมาชิกในคลับบางคนมีปัญหาทั่วไปๆ ก็ยังคิดเลยว่าเค้าคิดมากกันเกินไปรึป่าว แต่ตอนนี้ปัญหามันชักจะมากขึ้นเรื่อยๆ จนผมทำใจเลยว่าถ้าจะซื้อ ไม่ mirage ก็ honda sedan 1.2 เท่านั้น ทั้งๆ ที่ใจยังชอบ swift มากๆ

สงสารซูจริงๆ กำลังไปได้ดีทีเดียว ดันมาฆ่าตัวเองซะงั้น
ลองอ่านดูนะครับ ผมไม่ได้มั่ว
http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?board=34.0

ผมก็เป็นสมาชิกคลับนี้เหมือนกัน ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้รถครับ (ท่าทางรีวิวท่าน J!MMY จะออกก่อนชัวร์) ปัญหาต่าง ๆ ผมก็ติดตามอยู่ แต่มันไม่ได้ทำให้ผมถอดใจครับ ... คนเขาชอบมาก ตั้งความหวังสูง ก็เห็นข้อบกพร่องได้ง่ายครับ

ลองเข้าไปดูในคลับ CivicFDThailand สิครับ เขาบ่นปัญหากันมาตั้งแต่รถเปิดตัวจนถึงปัจจุบันเหมือนกันครับ .... ผมก็เป็นสมาชิกคลับนี้เช่นกันครับ และใช้ Civic FD มาตั้งแต่ปี 2006 .. มีปัญหา ก็หาทางแก้ครับ อย่าคิดมาก

ท่าน จขกท.ครับ กลับไปบอกที่บ้านได้เลยว่า "ไม่สน รักแล้วรอได้" ครับ

แต่.... ถ้าต้องเป็นลูกค้า Honda ให้ได้จริง ๆ ผมว่ารอดู Brio sedan ก่อน และต้องไม่ตั้งความหวังมากนักครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:36:06 »
ปัญหาของ Swift ที่ซวยกันจริงๆ ก็คือ ความรู้สึกในการรอ ที่นานเกินไป
อีกทั้ง เซลส์ และดีลเลอร์บางราย ก็ฉวยโอกาส ฟันลูกค้า หรือเอารัดเอาเปรียบลูกค้า

แค่ส่งเรื่องไปยังสำนักงานใหญ่ที่อ่อนนุช หรือย้ายไปจองที่ อ่อนนุช เรื่องนี้ ก็จบลงได้ง่ายๆสบายๆ
เพราะสำนักงานใหญ่ เขาไม่ปล่อยทิ้งไว้นานแน่ๆครับ

ออฟไลน์ MonsterM3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 03:02:32 »
ขอบคุณพี่ๆในข้อแนะนำครับ แล้วเก็บไปคิดไปลองอีกสักทีแล้วจะมาบอกอีกทีครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:32:40 »
แฟนผมเจอปัญหาเดียวกับ จขกท เลยครับ ไปจองสวิฟตั้งแต่เมษา ยันส.ค. ก็ยังไม่ได้รถ ที่บ้านก็ชอบแต่แบรนด์ตลาด
จะไปจองB segment ตัวอื่น ก็รอรถนานเกินที่แฟนจะทนไหว ผมเลยเชียร์ให้ออก civic fb เพราะจะได้ไม่มีปัญหากับที่บ้าน
พาไปดูไปเทสรถcivic แล้วโชคดีมีรถพร้อมออกเลย แฟนผมก็เลยได้ออกcivic fb ไปครับ
ตอนนี้เธอบอกว่า เธอชอบcivic มาก ขับง่าย เหยียบก็ไป แถมยังแต่งรถแบบเบาๆด้วย
เธอบอกผมว่าเธอไม่เสียดายสวิฟแล้ว แต่ยิ่งขับยิ่งรักcivic มากขึ้นๆ วันๆก็เข้าแต่คลับcivic
น้ำมันเธอก็เติมแต่E85. เติมเต็มถัง800-900 ขับได้ 400 กม. กว่าๆ แรกๆก็ขับไม่เกิน 100 กม/ชม
แต่เด๋วนี้พอถนนตรงๆว่างๆ ก็กล้าเหยียบ ไปถึง 130 กม/ชม เธอบอกว่ามันขับสนุก เลี้ยวง่าย ไม่หนักเหมือนEX ผม