ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 27 เมษายน 2024  (อ่าน 645 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0TJuKpxFStwoMYbrniU3gFE1oes4AupMrSPBFkU1hUep9Pxbo1rp2MBwU3kyyKJ4Ll

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2024, 13:37:43 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
สนใจรถตู้มือสองครับระหว่าง Nissan Elgrand e52 ปี 2016 ไมล์ 70,000 เทียบกับ Velfire AH20 ปี 2013-14 ไมล์ประมาณ 140,000 แนะนำคันใหนครับราคาไกล้กัน ล้านต้นๆ ใช้ประมาน 3-5 ปีครับ

ขอบคุณครับ

สอบถามพี่จิมครับ
สนใจ toyota harrier gen 3 ปี 2015 มือสอง
 มีข้อพิจารณาดังนี้ครับ
- ปัญหาประจำรุ่นมีอะไรบ้างครับ
- การบำรุงรักษาสามารถเข้าศูนย์โตโยต้าได้หรือไม่
- อะไหล่สามารถใช้ร่วมกับแคมรี่ได้หรือไม่ และราคาอะไหล่ แพงมั้ยครับ
- รุ่นนี้สามารถติด LPG ได้มั้ยครับ
- มีผู้สูงอายุนั่งโดยสารแถวสอง

หรือมีรุ่นอื่นที่ใกล้เคียงกันแนะนำบ้างมั้ยครับ
งบ 7-9 แสน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาสครับ Subaru crosstrek มีแพลนจะเปิดตัวที่ไทยช่วงไหนครับ
แล้วเครื่องยนต์จะเป็น e-boxer ล้วนหรือว่ายังมีเครื่องสันดาป ให้เลือกครับ?

ออฟไลน์ Glazy

เอารีวิวขับ CX-5 ที่ญี่ปุ่นมาฝากครับ ได้มาเป็น 2.0ลิตร รถขับค่อนข้างดีเลยครับ ติดอย่างเดียวแมพใช้ยากมากกกก
ปล.ขับรวมๆกันจริงเฉลี่ยอยู่ที่ 150 โลต่อวันครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ TeeraNU

• Newbie
  • *
มีแผนจะออกรถปลายปีนี้สนใจ HR-V ครับ ไม่ทราบว่าตัว minor change จะมาช่วงไหนครับ

ปล ปลายปีนี้ยังมีส่วนลดอยู่อีกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2024, 14:08:00 โดย TeeraNU »

ออฟไลน์ Adidat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้กำลังพิจารณาหารถcompactมาใช้งานโดยสารเน้นแค่ผู้โดยสารสองคนหน้าเป็นหลักขับแถวปทุมธานีและออกต่างจังหวัดเป็นส่วนมาก เลยอยากลองLexus is250 v6 ปีประมาณ2009 เลยอยากทราบว่าค่าบำรุงรักษาสูงมากหรือไม่และถ้าเทียบกับc-segmentค่ายญี่ปุ่นยุคปัจจุบันอย่าง civic fe, corolla alitisในแง่การขับขี่นั้นยังสู้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สวัสดีครับ พอดีคุณแม่ผมจอง GLS 450 d 4MATIC AMG Dynamic สีดำ ที่งาน Motor Show 2024 ที่ผ่านมาครับ อยากรู้ว่า โรงงานธนบุรีประกอบตัวถังรถและพ่นสี Mercedes-Benz รุ่นไหนบ้างครับ เพราะรู้ว่าโรงงาน BMW ที่ระยองนำตัวถังรถจาก ตปท. มาประกอบเอง และอยากรู้ว่าของแถมพวก Film กรองแสง ได้งบสูงสุดไม่เกินเท่าไหร่ครับ และรถ Test Drive จะมาช่วงไหนของปี 2024 ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2024, 14:15:28 โดย Partarajarin »

ออฟไลน์ Fookkuyu

• Newbie
  • *
ถามพี่ๆ ครับว่า รถ 'เค็มกี 4'  นี่ รถเลือกคนหรือคนเลือกรถครับ? เดือนนี้ตั้งแต่หยุดสงกรานต์มาเจอพฤติกรรมขับรถประหลาดไปแล้ว 3 คัน เริ่มตั้งแต่วันที่ 13 เลย ขับรถใน กทม. ก็เจอเค็มกี 4 อยู่เลนขวาสุดขับ 40 ไม่เร่งไม่ผ่อน บีบแตรก็เฉย แซงขึ้นไปแล้วบีบแตร จนผ่านไปแล้วมองกระจกหลังก็ยังเห็นขับแบบเดิม ไม่สนโลก อีกคันเมื่อวานผมอยู่ซ้ายสุดบนทางด่วน พี่เค็มกี 4 สีดำ อยู่ขวา จะเข้าซ้ายเพื่อลงทางด่วน พี่เปิดไปซ้าย กระพริบได้ 2 ทีแล้วหักพรวดปาดไปเลย ไม่ดูจังหวะรถเลย ผมนี่เบรคหัวทิ่มเลย

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
จากเหตุการณ์ s90 โดนสิบล้อชนตูดแต่คนขับตาย ขนาดวอลโว่ยังไม่รอดเลย ถ้าเป็นรถยกสูงหน่อยจะดีขึ้นมั้ยครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นพวก xc จะรอดมั้ย

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ผมเตรียมงบซื้อรถใหม่เอาไว้ประมาณ 2mb ตั้งใจจะซื้อรถไฟฟ้าครับ (ปัจจุบันใช้ forester sj, collora cross, และ atto3  ถ้าซื้อรถใหม่ จะขาย forester ออกครับ) ปรากฏว่าเจ้านายที่ออฟฟิสบอกขาย BMW 740le ปี 2019 ให้ในราคา 1.7mb รถวิ่งมาประมาณ 16,000 km รถคันนี้ผมเห็นทุกวัน ไม่เคยมีอุบัติเหตุครับ เดิมผมไม่ได้มองรถ segment นี้เลยเพราะคิดว่ามันเกินตัวไปและค่าดูแลน่าจะโหดมาก (เคยใช้ e38 อยู่เลยพอรู้ครับ) แต่คันนี้มันวิ่งน้อย, สภาพใหม่มากเลยสนใจครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ดังนี้ครับ
1. สมรรถนะ, ช่วงล่าง, ความประหยัดน้ำมัน เมื่อเทียบกับรถไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆในระดับราคาประมาณ 2-2ล้านกลางๆ 740le ถือว่ายังพอทันกันไหมครับ เทคโนโลยี hybrid ของ BMW ยังสู้ได้ไหมครับ
2. ถ้าตั้งใจจะใช้ไปอีก 5-7 ปี ผมควรเตรียมค่าดูแลรักษาไว้ปีละเท่าไรครับ ปัจจุบันผมอายุ 42 ปี เงินเดือนประมาณ 280k หลังหักค่าใช้จ่าย, ค่า RMF/SSF อะไรต่างๆแล้ว เหลือเงินปลอดภาระประมาณเดือนละ 50-60k ไม่ทราบว่าพอดูแลรถรุ่นนี้ได้ไหมครับ ส่วนตัวเคยใช้รถยุโรปมาบ้างสมัยเรียนกับตอนเริ่มทำงานแรกๆครับ มี E34, E38, E60, Mini R56 แต่ว่าตั้งแต่เลิกขอเงินพ่อใช้ก็ไม่เคยแตะรถยุโรปอีกเลยครับ
3. รุ่นนี้มีจุดอ่อนอะไรที่สำคัญหรืออะไหล่แพงๆตัวไหนบ้างครับ อู่นอกสามารถดูแลได้ไหมครับหรือต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว มีเพื่อนที่ทำ fleet รถโรงแรมบอกว่า โช๊คถุงลมถ้าต้องเปลี่ยนนี่ราคาชุดละ 400k จริงหรือไม่ครับ ไม่ทราบว่ามันสามารถเอาโช๊คซิ่งแบบธรรมดาพวก bilstien, sachs หรืออะไรพวกนี้มาเปลี่ยนแทนได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ไม่มีคำถาม แต่แวะมาบอกว่า ​
1. เชิญแขกรับเชิญ​มา
แต่ละสัปดาห์​ให้ข้อคิด​ สาระ
และ "ความบันเทิง​" ดีครับ
2. ขอเป็นอีกหนึ่​งกระบอกเสียง​
ให้ Headlightmag​ ชวน "คอมมานเดอร์​เชง"
มาเป็น​แขกรับเชิญ​ มารียูเนี่ยน​เฉพาะกิจ​บ้าง​ครับ

ออฟไลน์ mr_paisit

• Newbie
  • *
สอบถามยาง civic fb 205/55R16 ตอนนี้ให้ T005A อยู่
ถีงรอบเปลี่ยนแล้ว แนะนำรุ่นที่ราคาถูกกว่านี้ทีครับ เน้นใช้ยาว 50000 โลขึ้นไป

ออฟไลน์ AZMVI

อยากทราบว่า ยอดจองมอเตอร์โชว์ที่เขาปั๊มตัวเลขกัน ไม่โดน พรบ. คอมพิวเตอร์เหรอครับ นำข้อมูลเท็จลงอินเตอร์เน็ต

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
Nissan X-trail ยังมีแพลนเปิดตัวในไทยอยู่ไหมครับ

แอบน่าสนใจพอๆกับ CRV ส่วน Toyota 500D มีอัพเดทไรไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2024, 14:47:14 โดย tiewtas »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Almera 1.0 2024 ตอนนี้ ซื้อได้ไหมครับ มีอะไร ต้องระมัดระวังไหม

ออฟไลน์ acphet

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
1.kia EV5 คาดการ Test drive เมื่อไหร่ครับ
2.สมมุติ Test drive EV5 แล้วผลออกมา สมรรถนะ ต่าง EV9 เล็กน้อย
   สอบถามทีมงานทุกคน เลือกอะไรครับ ระหว่าง EV5 กับ CRV EHEV

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงานวันนี้มี2คำถามนะครับ

1.All new Camry นี่โครงสร้างพื้นฐานเดิมเลยใช่ไหมครับ เปลื่ยนไฟหน้าไฟท้ายแล้วก็แผงคอนโซล แล้วได้หน้าจีนใช่ไหมครับ

2.Altisใหม่ นี่มีข่าวหลุดมาบ้างรึยังครับตัวนี้อยู่ในตลาดนานแล้ว หรือจะเปลื่ยนมาทำตลาด Prius เลยครับ

ปล.ช่วงนี้พวกพรี่ๆ พลังไฟฟ้าโดยเฉพาะจาก มณฑลต่างๆออกมาปกป้องแบรนด์กันดีมาก ติ่งยุ่นน้ำมันอย่างผมอิจฉาเลยครับ สามัคคีกันมาก555