ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่หินเข้าผ้าเบรคไหมครับ  (อ่าน 1710 ครั้ง)

ออฟไลน์ captain

• Newbie
  • *
ใช่หินเข้าผ้าเบรคไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 22:56:59 »
เส้นขีดดำๆรอบใบจาน(ด้านล่างเกือบๆฮับกลาง) สงสัยว่าใช่หินเข้าผ้าเบรคไหมครับ เอามือลูบแล้วสะดุดนิดนึง หรือเป็นปกติของจานที่พึ่งเปลี่ยนมาใหม่ที่ยังกินไม่เท่ากัน เป็นอยู่ฝั่งเดียว
แนบรูปคร้าบ: https://drive.google.com/drive/folders/1-18PR9e6J9nPfw0KSuAb_xMiDwKJXflD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2023, 23:30:14 โดย captain »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ใช่หินเข้าผ้าเบรคไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 05:57:53 »
รูปเปิดดูยากเหมือนกันนะครับ

รอยเส้นเล็กๆ เคยดูในเพจเรื่องเบรค เขาว่าเป็นมาจาก เนื้อของตัวผ้าเบรค ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ captain

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 06:58:54 »
รูปเปิดดูยากเหมือนกันนะครับ

รอยเส้นเล็กๆ เคยดูในเพจเรื่องเบรค เขาว่าเป็นมาจาก เนื้อของตัวผ้าเบรค ละครับ
แนบตรงแล้วไฟล์รูปขนาดเกินเยอะเลยครับ😅😅😅

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 10:55:51 »
เป็นไปได้หมดครับ

เศษหิน เศษทราย

ยิ่งถ้ามีไปลุยน้ำมัน คราบดินจากน้ำ ก็เข้าผ้าเบรคได้เหมือนกัน

พวกนี้ทำให้จานเป็นรอยได้หมดครับ

ยิ่งถ้าผ้าเบรคหลายๆ รุ่น ผสมโลหะ ทองแดง จะทำให้กินจาน ในจุดที่มีโลหะนั้นๆ อยู่

ทางแก้ คือ ถอดผ้าเบรคออกมา ขัดด้วยกระดาษทราย ให้หน้าผ้าเบรคเรียบ เพื่อให้มันไปขัดผิวหน้าจาน ให้เรียบเหมือน

หรือ ไปทางเบรค ให้เขาเจียรจาน และ ทำความสะอาดหน้าผ้าเบรคไปด้วย ก็ดีครับ

เพราะถ้าปล่อยไว้ มีอยู่ 2 อย่าง คือ รอยหายไปเอง กับ รอยลึกไปเรื่อยๆ