ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองจากเต๊น  (อ่าน 3750 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ถามให้เพื่อนนะคะ คือ การซื้อรถจากเต็นใหญ่ที่เขียนว่ารับประกันตัวรถ ชนหนัก น้ำท่วม โน่นนี่นั่น โดยบอกว่าเขียนเป็นสัญญาลายลักษณ์อักษร ถ้าตรวจเจอภายหลังยินดีซื้อคืน 100 % ถามว่า มันน่าเชื่อถือมั้ย มีคนที่เคยได้เงินคืนในกรณีแบบนี้มั้ย

อีกคำถาม เต็นที่เป็นของบริษัทรถยนต์ เช่น โตโยต้าชัว รถที่เขาเอาออกมาขายน่าเชื่อถือได้ขนาดใหน หรือประเภทตาดีได้ตาร้ายเสียเหมือนกัน

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองจากเต๊น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 22:12:44 »
ถ้าเต้นท์ใหญ่ๆ มีปัญหาเค้าก็ต้องอยากรักษาชื่อเสียงไว้ครับ โอกาสได้คืนจะสูงกว่าไปซื้อกับบุคคลเพราะคุณอาจจะตามตัวเค้าไม่ได้แล้ว

ส่วนพวกมือสองของค่ายใหญ่ ราคาจะสูงกว่าหน่อย แต่เค้าscreenรถมาระดับนึงแล้วครับ เช่นรถไม่เคยมีประวัติเคลม หรือรับเข้าเฉพาะรถอายุไม่เกินกี่ปี
บางศูนย์ถ้าจำไม่ผิดมีประกันคุณภาพให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองจากเต๊น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 22:29:02 »

ถ้าเป็น toyota sure รับประกันได้เลย 

แต่ในเต๊นท์ toyota sure  มันจะมีรถมี่ไม่ได้รับการประกันอยู่ด้วย  ต้องดูดีๆ ว่า มีคำว่า sure อยู่ด้วย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 01:33:33 »
ตามคุณหมีขับสี่เลยครับ
เต้นท์ที่มีอายุนานๆ เต้นท์ใหญ่ๆ เขาจะรักษาชื่อเสียงมากกว่า
เต้นท์ที่มีการสกรีนเฉพาะรถสภาพดีนิ้งๆ มีจริงครับ แต่ต้องลองสังเกตุดู
ถ้าเจอล่ะก็ ฝากผีฝากไข้ได้เลยในยามที่จะหามือสองก็ไปถามเต้นท์นั้นก่อน

ส่วนเต้นท์อีกประเภทคือเต้นท์แบบโบราณ คือไม่รับผิดชอบ ไม่พูดความจริง หรือพูดจริงไม่หมด
จ้องจะหลอกท่าเดียว ท่าทางก็ฟ้อง พวกนี้ถ้าเจอรีบถอยเลยครับ มีเยอะอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ต้องกลัว
ครับดูไม่ยาก ถึงดูรถไม่ค่อยเป็นแค่เห็นท่าทางก็พอรู้แล้วว่ามีอะไรลับลมคมใน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 05:29:14 »
ถึงเป็นโตต้าชัวร์ก็ต้องระวัง

ผมอ่านดราม่าในเว็บพันดริฟต์บ่อยๆ

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 07:16:11 »
ถ้าเป็น toyota sure ต้องเลือกคันที่เป็น certificate used car เท่านั้น
รถกลุ่มนี้มีเกณฑ์อยู่ว่า คานหน้า คานหลังเดิมๆ เลขไมล์ไม่เกิน 120,000
รถไม่เกินห้าปี รถพวกนี้สามารถ run warranty ต่อจนครบแสนโลได้เลย
หรือถ้ารถเกินแสนโลก็มี warrantyให้สองหมื่นโล
  เท่าที่ดูมา รถพวกนี้ชื่อเจ้าของแรกส่วนใหญ่เป็นรถของTMTเอง ซึ่งก็น่าจะเป็นรถทอลองขับนั่นแหละ ส่วนเรื่องราคาต้องเลือกดีๆ บางคันราคาสูง บางคันราคาต่ำกว่าเต๊นท์ทั่วไปครับ
  เดือนที่แล้วผมผ่านไปเจอ altis 1.8v navi ภรรยาถูกใจเลยจัดมาคันนึง เลขไมล์
27,000 ตอนนี้ใช้มาสามพันโล ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ คันนี้เป็นมือสองคันแรกเลย
ปกติออกแต่มือหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 07:38:47 »
ถ้าเป็น toyota sure ต้องเลือกคันที่เป็น certificate used car เท่านั้น
รถกลุ่มนี้มีเกณฑ์อยู่ว่า คานหน้า คานหลังเดิมๆ เลขไมล์ไม่เกิน 120,000
รถไม่เกินห้าปี รถพวกนี้สามารถ run warranty ต่อจนครบแสนโลได้เลย
หรือถ้ารถเกินแสนโลก็มี warrantyให้สองหมื่นโล
  เท่าที่ดูมา รถพวกนี้ชื่อเจ้าของแรกส่วนใหญ่เป็นรถของTMTเอง ซึ่งก็น่าจะเป็นรถทอลองขับนั่นแหละ ส่วนเรื่องราคาต้องเลือกดีๆ บางคันราคาสูง บางคันราคาต่ำกว่าเต๊นท์ทั่วไปครับ
  เดือนที่แล้วผมผ่านไปเจอ altis 1.8v navi ภรรยาถูกใจเลยจัดมาคันนึง เลขไมล์
27,000 ตอนนี้ใช้มาสามพันโล ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ คันนี้เป็นมือสองคันแรกเลย
ปกติออกแต่มือหนึ่งครับ

ตอนโน้นผมเคยไปดูชัวร์ชอบเห็นรถดูสภาพเก่าๆ แม้จะรับประกันแต่ดูไม่ถูกใจ
สงสัยต้องลองกลับไปดูใหม่ว่าปัจจุบันเป็นยังไง

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 08:23:26 »
ถึงเป็นโตต้าชัวร์ก็ต้องระวัง

ผมอ่านดราม่าในเว็บพันดริฟต์บ่อยๆ
เหมือนผมเคยเห็นบ่อยๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 08:41:08 »
เต้นท์ใหญ่มีเชื่อเสียงก็เชื่อถือได้มากกว่า บางทีเจ้าของเต้นท์จับรถที่ไม่ดีมาเค้าเลือกที่จะปล่อยขาดทุนให้กับเต้นท์อื่นๆรอบนอกมากกว่าที่จะมาลงที่เต้นท์ตัวเองเพื่อรักษาชื่อเสียงครับ ก็ลองพิจารณาดูครับ บางทีของดีๆมันก็ราคาสูงจนทำให้ถ้าซื้อผ่อนจ่ายทั้งหมดพอๆกับป้ายแดงก็เป็นได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 11:58:53 »
ถ้ามีสัญญาตรวจเจอ ยังไงเราก็ได้เปรียบ ร้องสคบ.ฟ้องศาลได้อยู่แล้ว แต่ต้องดูให้ดีว่าสัญญาครอบคลุมขอบเขตแค่ไหน คำว่าชนหนักของเขาแค่ไหนระยะ คานหน้า ตัวถัง  ระยะเวลาเท่าไรเช่น ภายใน1เดือนแบบนี้ 
สำคัญที่สุดคือเราตาดีพอที่จะดูออกรึป่าว ว่าสิ่งที่เขาหมกเม็ดไว้ อะไหล่ที่ได้มาแท้ เทียบ เทียม มีอาการเสื่อม จุดเสีย หลวมตรงไหน ที่ต้องแก้ไขบ้าง อันนี้ยากมาก ส่วนมากมารู้ก็ตอนเป็นเจ้าของแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 13:20:01 »
ต้องระวังหมดแหละครับ จะ sure ไม่sure เช่นเรื่องไมล์แท้นี่ อย่าไปคาดหวังเลยครับ กรอมาแล้วทั้งนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:35:11 »
อย่าไปหลงเชื่อครับ ซื้อมาแล้วจะดำเนินการอะไรก็ลำบาก โดนเล่นแง่อีก
รถเต้นดีๆก็มีเยอะ ย้อมก็มีเพียบ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 00:52:40 »
เคยไปดูHonda Jazzจากเต้นท์ดังเต้นท์ใหญ่ โฆษณาไว้ไมล์120,000 มีสัญญารับประกันการย้อมแมวครบถ้วน

เลยไปดูตัวจริง ถ่ายรูปเลขตัวถังมา โทรไปเช็คกับศูนย์ฮอนด้า มีการเข้าศูนย์ครั้งสุดท้าย2-3ปีที่แล้วที่เลขไมล์3แสนกว่า

นี่ขนาดเจ้าใหญ่หลายสาขาแท้ๆยังย้อมเลย เต้นท์ธรรมดาทั่วไปไม่รอดแน่นอนครับ

เรื่องสัญญาไม่มีประโยชน์เลยครับ ประเทศไทยไม่มีใครมาคุ้มครองผู้บริโภคหรอกครับ ฟ้องร้องไปก็เสียเวลาเปล่า ไม่เชื่อลองหาผลงานของสคบ.ดูได้ครับ

ปล. Toyota Sureก็มีรถชนหนักมาปนครับ ถ้าซื้อควรซื้อรถคันที่มีCertified ซึ่งราคาแพงกว่าตลาดมากๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13